ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Nissan Sylphy มือสอง ถือเป็นรถน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 8083 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไซตามะ

• Newbie
  • *
คือผมกำลังมองหารถมือสอง อยากรบกวนสอบถามสมาชิกว่า Nissan Sylphy มือสอง ถือเป็นรถน่าใช้ไหมครับ แล้วเอาตัว 1.6 หรือ 1.8 ดี หรือมีรถตัวอื่นแนะนำไหมในราคาระดับเดียวกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมไม่เคยใช้

แต่อ่านคอมเมนต์+โพส Sylphy Club บางคนก็บอกว่าใช้ดี

บางคนก็บอกว่าปวดหัว จะไม่กลับไปใช้นิสสันอีก

ผมนี่ยืนขึ้นเลย งง

ออฟไลน์ 0%

รถดี นุ่มเงียบ ราคาตกกว่า เซกเดียวกัน พอสมควร

ลองหาว่ามือสอง รุ่นนี้มีปัญหาอะไรบ้าง แล้วเจ้าของแก้ไขมาแล้วรึยัง

เครื่อง 1600 ทันสมัย เป็ฯฉีดตรง ติดแกสแพง แต่ประหยัดน้ำมันพอตัวแล้ว

เครื่อง 1800 โบราณ ม้าน้อย แต่ออฟชั่นเยอะดี

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รถดี นุ่มเงียบ ราคาตกกว่า เซกเดียวกัน พอสมควร

ลองหาว่ามือสอง รุ่นนี้มีปัญหาอะไรบ้าง แล้วเจ้าของแก้ไขมาแล้วรึยัง

เครื่อง 1600 ทันสมัย เป็ฯฉีดตรง ติดแกสแพง แต่ประหยัดน้ำมันพอตัวแล้ว

เครื่อง 1800 โบราณ ม้าน้อย แต่ออฟชั่นเยอะดี

เป็นฉีดตรงหรือ 2 หัวฉีดครับ ..ผมอาจจะจำผิดแต่เหมือนจะเป็นอย่างหลังนะ

รถมาดผู้ใหญ่ เวลาขับไปเจอพวกผู้ใหญ่เพื่อนพ่อ เขาจะมองว่าดูเรียบร้อย ขรึมดี การขับขี่ไม่แย่ ช่วงล่างนุ่มแต่ก็พอบู๊ได้บ้าง คือเป็นรถที่ทำอะไรออกมาไม่น่าเกลียด แต่อาจจะไม่ว้าว ตอนออกมามีปัญหากับเรื่องพัดลมไฟฟ้าที่บางคันมอเตอร์ก็พังเร็ว เจ้าของขับลืมดูไฟเตือนก็เลยฝาโก่งซะงั้น

เป็นรถที่ใช้ได้ แต่ถ้าผมมีงบจำกัดมากจริงๆ ผมรู้สึกว่าผมยินดีเล่น Tiida ตัวท้ายๆก่อนเปิด Sylphy มากกว่า พวกนั้นเกียร์ออโต้ 4 สปีด ทนงานหนักใช้ได้ การซ่อมบำรุงเท่าที่ดูมา ง่ายกว่า Sylphy อยู่นิดหน่อย และวัสดุเก็บเสียงด้านล่างของรถดีกว่าเสียด้วยซ้ำ

แต่อุปกรณ์นี่ทำใจเลย ไม่ว้าว มีให้แค่ที่จำเป็น รุ่นท้อปๆอาจจะมี Smart Entry แอร์ออโต้เพิ่มมาก็แค่นั้น..รุ่นไมเนอร์เชนจ์มีบางคันหน้าปัดชอบพัง แต่อะไหล่เซียงกงมีครับรุ่นนี้ ที่ญี่ปุ่นคนแก่ๆชอบ ขึ้นลงง่าย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

เครื่องยนต์1600 รุ่นนี้ประหยัดน้ำมันดี แต่ยังไม่ใช่หัวฉีดตรงครับ แต่เป็นสองหัวฉีด dual injector

"'...แต่ความแตกต่างจาก ขุมพลังของ TIIDA เดิมนั้น อยู่ตรงที่ว่า นี่คือ HR16DE เวอร์ชันใหม่ ใช้
เทคโนโลยี 2 หัวฉีด / 1 สูบ “Dual Injector”

พูดให้ง่ายเข้าก็คือ ไม่มีอะไรในกอไผ่ Nissan แค่อยากจะใช้หลักการเดียวกับเทคโนโลยี
Direct Injection ซึ่งมีต้นทุนที่แพง ดังนั้น ทางออกที่ไม่เลวเลยก็คือ วิธีการลดขนาดหัวฉีด
ลงจากเดิม แต่เพิ่มเป็น 2 หัวฉีด / 1 กระบอกสูบ โดยให้เหตุผลว่า เพื่อให้จ่ายเชื้อเพลิงได้
เป็นละอองมากขึ้น ช่วยลดอาการ Pumping Loss เพิ่มการเผาไหม้ เกิดประสิทธิภาพดีขึ้น
และช่วยให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น 4% เมื่อเทียบกับเครื่องยนต์เดิม

HR16DE เวอร์ชัน 2 หัวฉีด / 1 สูบ ให้กำลังสูงสุด 116 แรงม้า (PS) ที่ 5,600 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 154 นิวตันเมตร (15.7 กก.-ม.) ที่ 4,000 รอบ/นาที"....

จาก http://www.headlightmag.com/%e0%b8%97%e0%b8%94%e0%b8%a5%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%82%e0%b8%b1%e0%b8%9a-nissan5290/

ออฟไลน์ Datson620

• Newbie
  • *
Sylphy เป็นรถที่มีอาการเฉพาะรุ่น ชัดเจนคือ พัดลมแอร์, ตัวแอร์เอง ถ้าเป็นรุ่นแรกที่เปิดตัว ก็จะมีเรื่อง คานหน้าเสียง กุก ๆ
รุ่นหลัง ๆ มา แก้แล้ว
ถ้าเจ้าของเดิมทำมาแล้ว ถือว่าคุ้มทีเดียวครับ 1.6 ก็เพียงพอ ประหยัดดีทีเดียว
เป็นรถที่เนิบ ๆ สบาย ๆ ญาติผู้ใหญ่ชอบนั่งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

...ส่วนตัวนะ   ถ้าเท้าไม่หนัก  น่าใช้ครับ

ปัญหา  มีเรื่องพัดลมเป็นหลัก  สังเกตง่าย ๆ  แอร์แห้ง ๆ  ให้ดูพัดลม...

เกียร์ก็ไม่พังง่าย ๆ หรอก ถ้าเท้าไม่หนัก  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ที่ 40000 โล...

ข้อดีอีกข้อคือ  ราคา  ถูกดีครับ  ถ้าผมจะซื้อ เซ็กเม้นท์เดียวกัน สามสี่คัน  ผมก็เลือกตัวนี้ เป็นลำดับที่ 2   ลำดับที่ 1  ผมเลือกพัลซ่า ครับ 

ออฟไลน์ HHHsung

คตสต. ชอบพัลซ่ามากกว่า ส่วนลดรถมือ 1 ให้มากจนน่าตกใจ ทำเอาเขวเหมือนกัน

แต่เพราะไม่ชอบภายใน โดยเฉพาะทรงพวงมาลัย ที่ต้องจับมันทุกวัน เลยเป้นทางเลือกท้ายๆ ของเซกเมนต์

ปล. เอาเป็นว่าไม่เทสไดร์ทเลยครับ ขนาด elantra รถเกาหลี ผมยังไปลองขับดูเลย

ออฟไลน์ blitzpao

โอเคครับถ้าจะขับแบบเนิบๆ ถ้าจะซิ่งไม่ไหวโดยเฉพาะเครื่อง 1.6 เพราะตัวเครื่องมันมี Engines Brake ในตัวทำให้เวลาขับในเมืองหงุดหงิดพอสมควร เห็นคนในบอร์ดเราเนี่ยแหละบอกต้องปลดล็อคเครื่องจะหายนืด

อ่อและพวกระบบความปลอดภัยไม่ค่อยมีนะครับ VSC ไม่มี

• Newbie
  • *
ผมไม่เคยใช้

แต่อ่านคอมเมนต์+โพส Sylphy Club บางคนก็บอกว่าใช้ดี

บางคนก็บอกว่าปวดหัว จะไม่กลับไปใช้นิสสันอีก

ผมนี่ยืนขึ้นเลย งง
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *

เป็นฉีดตรงหรือ 2 หัวฉีดครับ ..ผมอาจจะจำผิดแต่เหมือนจะเป็นอย่างหลังนะ

รถมาดผู้ใหญ่ เวลาขับไปเจอพวกผู้ใหญ่เพื่อนพ่อ เขาจะมองว่าดูเรียบร้อย ขรึมดี การขับขี่ไม่แย่ ช่วงล่างนุ่มแต่ก็พอบู๊ได้บ้าง คือเป็นรถที่ทำอะไรออกมาไม่น่าเกลียด แต่อาจจะไม่ว้าว ตอนออกมามีปัญหากับเรื่องพัดลมไฟฟ้าที่บางคันมอเตอร์ก็พังเร็ว เจ้าของขับลืมดูไฟเตือนก็เลยฝาโก่งซะงั้น

เป็นรถที่ใช้ได้ แต่ถ้าผมมีงบจำกัดมากจริงๆ ผมรู้สึกว่าผมยินดีเล่น Tiida ตัวท้ายๆก่อนเปิด Sylphy มากกว่า พวกนั้นเกียร์ออโต้ 4 สปีด ทนงานหนักใช้ได้ การซ่อมบำรุงเท่าที่ดูมา ง่ายกว่า Sylphy อยู่นิดหน่อย และวัสดุเก็บเสียงด้านล่างของรถดีกว่าเสียด้วยซ้ำ

แต่อุปกรณ์นี่ทำใจเลย ไม่ว้าว มีให้แค่ที่จำเป็น รุ่นท้อปๆอาจจะมี Smart Entry แอร์ออโต้เพิ่มมาก็แค่นั้น..รุ่นไมเนอร์เชนจ์มีบางคันหน้าปัดชอบพัง แต่อะไหล่เซียงกงมีครับรุ่นนี้ ที่ญี่ปุ่นคนแก่ๆชอบ ขึ้นลงง่าย
ขอบคุณครับ ช่วยให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ แต่ซื้อมาคงต้องระวังเรื่องพัดลมให้มากจริงๆ 

• Newbie
  • *

เครื่องยนต์1600 รุ่นนี้ประหยัดน้ำมันดี แต่ยังไม่ใช่หัวฉีดตรงครับ แต่เป็นสองหัวฉีด dual injector

"'...แต่ความแตกต่างจาก ขุมพลังของ TIIDA เดิมนั้น อยู่ตรงที่ว่า นี่คือ HR16DE เวอร์ชันใหม่ ใช้
เทคโนโลยี 2 หัวฉีด / 1 สูบ “Dual Injector”

พูดให้ง่ายเข้าก็คือ ไม่มีอะไรในกอไผ่ Nissan แค่อยากจะใช้หลักการเดียวกับเทคโนโลยี
Direct Injection ซึ่งมีต้นทุนที่แพง ดังนั้น ทางออกที่ไม่เลวเลยก็คือ วิธีการลดขนาดหัวฉีด
ลงจากเดิม แต่เพิ่มเป็น 2 หัวฉีด / 1 กระบอกสูบ โดยให้เหตุผลว่า เพื่อให้จ่ายเชื้อเพลิงได้
เป็นละอองมากขึ้น ช่วยลดอาการ Pumping Loss เพิ่มการเผาไหม้ เกิดประสิทธิภาพดีขึ้น
และช่วยให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น 4% เมื่อเทียบกับเครื่องยนต์เดิม

HR16DE เวอร์ชัน 2 หัวฉีด / 1 สูบ ให้กำลังสูงสุด 116 แรงม้า (PS) ที่ 5,600 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 154 นิวตันเมตร (15.7 กก.-ม.) ที่ 4,000 รอบ/นาที"....

จาก http://www.headlightmag.com/%e0%b8%97%e0%b8%94%e0%b8%a5%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%82%e0%b8%b1%e0%b8%9a-nissan5290/
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับข้อคิดเห็นและคำแนะนำ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าเป็นยี่ห้ออื่น อย่าใช้นิสสันแท้
ทำออยเกียร์กับร้านที่ไว้ใจได้
เปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้นหรือสปริงโหลดเกรดดีนิดนึง

จบแล้วครับ กับรถคันนี้ ชิ้นส่วนที่เหลือไม่ได้มีอะไรจุกจิก
แต่สไตล์ ไม่รู้แฮะ...

HR16DE Twin-Injector ประหยัดกว่าอีโคคาร์เฟส 1 ทุกรุ่น เวลาวิ่งทางไกล
MRA8DE อัตราเร่งดีกว่าถ้าบรรทุก แต่ทางไกลไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่ เลือกเอาครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ หมีขับสี่

น่าเล่นครับ โดยเฉพาะรุ่นเทอร์โบมีคนขาย สองแสน
 ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น้าผมใช้ 1.6V ปี 2014
ได้ขับหลายครั้ง ผมว่าน่าใช้มากเลยสำหรับคนที่ต้องการความสุนทรีย์ (ไม่เอาสปอร์ต) จากรถไซส์นี้
นุ่ม เงียบ พวงมาลัยเบาสบาย ภายในวัสดุดี(กับราคา) เบาะนั่งสบายยกเว้นที่พิงศีรษะดันกบาลไปหน่อย
แอร์แยกฝั่งมีฮีทเตอร์ ส่วนตัวที่ไม่ค่อยชอบคือเสียงปิดประตู เสียงกลวงมาก วีออสเรียกพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 15:55:04 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าราคาดี รถสภาพดี ก็ถือว่าคุ้มนะ เพราะใหญ่ดีแล้วแต่ชอบ
แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบนะ 555
ราคาน่าจะใกล้เคียง acv 40 เป็นผมจะไป camry  8)

ออฟไลน์ SM.

น่าใช้ครับ เป็นรถที่กว้าง สบาย มากครับ แต่ไม่ใช่แนวรถแรง รถซิ่งนะครับ

ถ้าที่บ้านมีคนแก่ จะชอบนั่งคันนี้ที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

น่าเล่นครับ โดยเฉพาะรุ่นเทอร์โบมีคนขาย สองแสน
 ;D

สองแสนนี่ ที่ไหนครับ  ผมจะไปเอา  ผมเห็นแต่เจ็ดแสน...

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าเป็น sylphy turbo น่าใช้ครับ แต่มือ2คงหายากมากๆ จุดด้อยก็แค่เปลี่ยนโช้คสตรัท ใส่หม้อน้ำอลู+พัดลมดูด2ตัว เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูง

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
ผมเพิ่งขาย 1.6 ไปนะครับ เป็นรถดีใช่้ได้ครับ ประหยัดน้ำมัน เก็บเสียงดีทีเดียว  เรื่องพัดลมบริษัทเค้าเรียกเข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ให้ตั้งแต่ต้นปี 59 แล้วครับ

แต่สิ่งที่คนหารุ่นนี้เค้าบอกผมว่า จริงๆ อยากได้เทียน่า แต่มันแพงไป

เลยเอาซิลฟี่ หน้าตาเหมือนกันแต่ถูกกว่า  ผมนี่ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี  เพราะมีเทียน่า L33 อีกคัน

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นของทุกท่านครับ ช่วยให้ผมตัดสินใจแบบไม่ต้องลังเลแล้วเพราะผมซื้อมาผู้โดยสารหลักคือแม่ผมเองกับลูก ตอนนี้ตัดสินใจเอา Sylphy แน่นอน และเอาเครื่อง 1.6   

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
ผมใช้อยู่คันหนึ่งนะครับ 1.6V ซื้อเป็นรถล็อตแรกเลย 

ปัจจุบันใช้งานไปประมาณ 110,000 km แล้วครับ ถือว่าใช้งานเยอะทีเดียว แถมวิ่งขึ้นลงเขาประจำ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ จังหวัดที่ขึ้นชื่อว่าเป็นทะเลภูเขาเลย

ตัวรถไม่มีอะไรจุกจิกมากครับ เพิ่งเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าไปช่วง 1 แสนโล กับยาง 1 ชุด แล้วก็ ที่ปัดน้ำฝนเท่านั้นครับ

ส่วนเกียร์กับพัดลมยังอยู่ดีครับ (สงสัยเป็นของปลอม) เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปช่วง 8หมื่นครับ กะว่าแสนสอง

จะเปลี่ยนอีกรอบ เกียร์ยังอยู่ดีครับ  แต่ไม่แน่ถ้าอยู่ในมือแฟนผมอาจจจะซัดมันพังก็ได้เพราะดูจากลักษณะการขับขี่แล้ว 555+

ตัวรถเด่นที่ ประหยัดน้ำมันครับ ช่วงล่างนุ่ม ภายในกว้างดี การเก็บเสียงดีเลยครับ ส่วนข้อเสียก็ตามบนๆบอกล่ะครับ

ออฟไลน์ pee1818

;D

สองแสนนี่ ที่ไหนครับ  ผมจะไปเอา  ผมเห็นแต่เจ็ดแสน...

นั่นจิ ที่ไหนขายครับ