ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับรถที่ผลิตในประเทศ  (อ่าน 3738 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
สงสัยเกี่ยวกับรถที่ผลิตในประเทศ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 22:17:10 »
อยากรู้ครับว่ารถที่ประกอบในบ้านเราไม่วาจะยี่ห้อไหนเนี่ย
ชิ้นส่วนต่างๆก็ผลิตในบ้านเราใช่ไหมครับ(โดยมี ซัพพลายเออร์)จะมีบ้างก็บางส่วนที่นำเข้ามา
ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
แล้วอย่างกรณีรถกระบะั ของ ค่ายตัว t รุ่น v หล่ะครับ
อะไหล่ส่วนมากของตัวนนี้ประกอบในประเทศใช่ไหมครับแล้วมีนำเข้าแค่บางอย่าง
เพราะบ้านเราคือฐานการผลิต
ปล.เพราะมีคนบอกว่ากระบะตัวนี้อะไหล่นำเข้าแล้วนำมาประกอบบ้านเราเขาบอกว่าบ้านเราศักยาภาพผลิตชิ้นส่วนไม่ถึงหรอก
แล้วยังมาว่าผมอีกกว่า รู้ไม่จริงนี่หว่า (มันน่าแค้นใจ)
(มันคนนี้มั่วแล้วอวดใช่ไหมครับ)

.....ขอบคุณครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัยเกี่ยวกับรถที่ผลิตในประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:20:17 »
รถยนต์ที่ประกอบในบ้านเรา ยังไงก็ตาม แต่ละค่าย พยายามจะใช้ชิ้นส่วนในประเทศให้ได้
มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ มันเป็นเรื่องของ Local Content หนะครับ

กรณีของ Vigo นั้น แทบจะเรียกได้ว่า 80-90% จะเป็นชิ้นส่วน ที่ผลิตขึ้นในประเทศไทย ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: สงสัยเกี่ยวกับรถที่ผลิตในประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 09:03:17 »
พี่J!MMY ครับ

ถ้าบ้านเราทำชิ้นส่วนได้80-90%แล้วเมื่อไหร่จะมีรถของตัวเองเมือนประเทศเพื่อนบ้านบ้างละครับ  :-[

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 16:40:48 »
แล้ว 10 -20 % ที่เหลือ เนีย มันคืออ่ะไรเหรอครับผมเดาว่า พวกเครื่องยนต์ เสื้อสูบอ่ะไรประมาณนี้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 19:32:14 »
ตามความเห็นผมนะ ประเทศไทยผลิตได้ แต่ไม่มีเทคโนโลยี่เป็นของตัวเองเลย

ดังนั้นรถสำหรับประเทศเราถึงเหมือนฝันไปเลย
อีกอย่างคือประเทศไทยขาดการสนับสนุนจากภาครัฐด้วยนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:08:05 »
ภาครัฐ ไม่สนับสนุนก็จบละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 01:34:36 »
เมื่อไหร่ หนะเหรอครับ?

ก็เมื่อมีคนใจกล้า ลงทุนสักราวๆ หลายหมื่นล้านบาท ตั้งโรงงาน
และทำรถขึ้นมา โดย่วงแรก อาจต้องพึ่งพาเทคโนโลยี จากค่ายใหญ่
ซึ่งใครเขาจะร่วมแจมบ้างละ? แม้จะเป็นโอกาสอันดีของพวกเขาในการขยายฐานเข้ามาในบ้านเรา
แต่ พวกเขาเองเวลานี้ ยังเอาตัวกันไม่ค่อยจะรอดเลย

เรื่องรถแห่งชาตินี้ เห็นมาเลย์ขี้ อย่าเพิ่งไปขี้ตามมาเลย์ ครับ

เว้นแต่ว่า ถ้าจะทำเป็นรถไฟฟ้า ในแบบที่ เทสลาร์ ทำ

อันนั้นละก็ ดันเต็มที่เลย

และจะดีมาก ถ้า เมืองไทย เป็นศูนย์กลางการผลิต รถยนต์ พลังงานไฟฟ้า ของโลก แทนที่จะเป็น อีโคคาร์ อย่างทุกวันนี้

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 12:16:02 »
ในเรื่องการตลาดรถยนต์

เมืองไทย เหมาะเป็นประเทศ "คู่ค้า"  มากกว่า "คู่แข่ง"   ครับ

เมืองไทยล้าหลังกว่าญี่ปุ่น ประมาณ 50 ปี  หาก 50 ปีต่อจากนี้ เมืองไทยสามารถพัฒนาบุคลากรในประเทศ

ให้มีความรู้  มีวินัย  ได้  เมืองไทยก็สามารถพัฒนาสินค้าอุตสาหกรรมไปค้าขายแข่งกับต่างชาติได้แน่นอน