ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบางเวป ถามอะไรชอบแขวะตลอดเลยครับ  (อ่าน 9194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้อยากจะ Drama นะครับ แต่ผมรู้สึกนอยๆยังไงไม่รู้ -*-

ไม่รู้จะพูดถึงได้รึเปล่า ขออ้อมๆนะครับ เวปที่ทุกคนก็รู้ ถ้าผิดกฏก็ลบได้ครับ ขอโทษจริงๆ (ผมอ่านเจอแต่กฏห้ามนำ link มาแปะ)

---------------

เวลาจะถามเรื่องรถทีไรถ้าเป็นรถที่มีราคาสูง หรือรถยุโรป จะชอบแขวะ ชอบด่า เช่น มีตังขนาดนี้คิดเองไม่เป็น? มีจริงป่าว? โม้??

ถามอีกเรื่อง ตอบอีกเรื่อง เช่น Benz คันนี้ซื้อศูนย์ไหนบริการดี ส่วนลดเยอะ แต่คำตอบคือ ผมมองรถ Benz คันนี้ทีไรเฉยๆ คันอื่นเจ๋งกว่า (ประมาณว่าคันที่ผมถามมันกาก)

อารมณ์ผมอ่านคือ เป็นไรกันมากไหม?? คือถามดีดี หาความรู้จริงๆ แต่คำตอบแต่ละอันนอกจากไม่มีประโยชน์แล้วยังรู้สึกโดนด่าอีก เหอๆ

มีใครเล่นเวปนั้นแล้วเจอแบบนี้มั่งไหมครับ   ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 07:17:48 โดย Vage »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ทำไมบางเวป ถามอะไรชอบแขวะตลอดเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:18:37 »
บางเวปเค้าไม่ได้มี Admin ที่ดูแลอย่างแข้มงวดนะครับ
จึงเป็นรวมพวกเกรียน หรือ พวกนักเลงคีย์บอร์ด

ส่วนใหญ่มักมีพวกเกรียนมาโพสอะไรแปลกๆเรียกร้องกระแส จึงเป็นที่มาของการ"จับผิด"
เพราะหากเรื่องที่โพสถามเรื่องเรื่องไม่จริงก็จะได้ไม่มาเสียเวลาตอบ และไปรุมกัดคนโพสแทน

ถ้าหากต้องการข้อมูลของรถรุ่นนั้นจริงๆ ผมว่าเข้าคลับของรถรุ่นนั้นดีกว่าครับ
ในคลับบรรยากาศจะอบอุ่นกว่า ต่างคนมองว่าคนที่เข้ามาเป็นสมาชิกที่รักในสิ่งเดียวกัน
จะไม่มานั่งกัด แทะ แขวะ หรือ จับผิด กันเหรอกครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ทำไมบางเวป ถามอะไรชอบแขวะตลอดเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:20:22 »
ทายว่าเว็บต้องห้าม ชิมิ  ;D
ไม่เคยเป็นสมาชิคที่นั่นเลยครับ มันเป็นปกติทุกที่นะ
ในเพจคลับรถต่างๆก็มีคนแบบนี้ ร้อยพ่อพันแม่ ในนี้ก็เริ่มมี แต่ทีมดูแลของเว็บทำงานได้เร็วครับ
อย่าไปสนใจคำพูด คำพิมพ์เลยครับ มันสื่อความรู้ของคนอยากสื่อไม่ได้ แล้วแต่เราจินตนาการไป
บางคำพิมพ์ผมอ่านผ่านๆนะ ถ้าเราไม่สนใจก็จบ
พอเราสนใจมันก็จะไม่จบ (เคยมีกระทู้ที่ผมก่อเรื่องอยู่) ผมผิดเองที่เอาตัวเองใส่อารมย์ลงไปมากไป
จริงๆผมไม่สนใจ ไม่ตอบมันก็จบจริงๆนะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:21:02 »
อืม  ไม่ใช่เวปนี้ ก็ดีแล้วครับ
อย่าคุยเลย เรื่องนี้หน่ะ Drama แน่ๆ
จบแค่นี้เหอะ 555+

เวปนี้ไม่เป็นแบบนั้น ผมดีใจมาก และเข้ามาอ่านทุกวัน 555+

ออฟไลน์ Vage

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:29:00 »
อืม  ไม่ใช่เวปนี้ ก็ดีแล้วครับ
อย่าคุยเลย เรื่องนี้หน่ะ Drama แน่ๆ
จบแค่นี้เหอะ 555+

เวปนี้ไม่เป็นแบบนั้น ผมดีใจมาก และเข้ามาอ่านทุกวัน 555+

ปกติผมถามเวปนี้ที่แรกเลยครับ แต่ถ้าไม่เคลียผมเลยลองสอบถามเวปนั้น ปรากฏเจอแต่คำตอบอันแปลกประหลาดทั้งนั้น เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 07:56:44 »
เวบนั้นโลกสวยค่ะ เราเล่นมานาน พอจะรู้ว่า ถ้าถามอะไรที่ราคาแพงๆ จะโดนแขวะตลอด ไม่เฉพาะเรื่องรถหรอกค่ะ...
 บางทีพวกที่มาตอบ ไม่ใช่เกรียนนะคะ พวกที่เคยตอบปกตินี่แหล่ะ แต่มันเหมือนเป็นบุคลิคเฉพาะของที่นั่นไปแล้ว สมัยก่อนเราก็เคยโดน เรื่อยเลย เพราะเราก็พูดตรงๆ (เคยโดนแขวะเรื่อง ซื้อคอมซื้อnotebookราคาเป็นแสน โดนซะ อยากถีบปากมัน)
หลังๆมา จะตั้งกระทู้อะไร คิดแล้วคิดอีก จนบางทีก็ทำให้คำถามมันไม่ตรงจุดเท่าไหร่นัก เสียดายเหมือนกัน (บางทีตัวเราเองติดนิสัยโลกสวยมาอีกแน่ะ ฮ่าๆๆ ตอบอะไรบางทีเราก็ตอบไม่ถึงใจ ตอบแบบกลางๆไปบ้าง กลัวตอบตรงมากๆ จะโดนแขวะอีก)

ว่าแต่ หาเกรย์ได้หรือยังคะ?  หรือลองเข้าเวบmercedesmania ดู เพราะเห็นมีเกรย์หลายเจ้าค่ะ

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:36:02 »
เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ ครั้งนั้นถึงขนาดให้ถ่ายสมุดบัญชีมายืนยัน5555

เขาคงคิดว่าคนรวยไม่เล่นเว็บมั้งครับ ทั้งๆที่ในชีวิตจริงรอบข้างเรามีคนรวยเยอะแยะนับไม่หวาดไม่ไหว แล้วทำไมจะมีคนรวยในเว็บไม่ได้5555
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:39:29 »
ไม่รู้นะ ผมเล่นอยู่หมวดมอไซค์ก็มีปัญหาน้อย   ;D

ออฟไลน์ lovepor1

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:41:00 »
แต่ก่อนจะมี HLM ผมก็เข้าที่นั้น(เวปต้องห้าม) แต่ปัจจุบันเลิกเข้าละครับ ดูแล้วมั่วไปหมด ทั้งจักรยาน มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ตีกันมั่วไปหมด แล้วบางทีถามแบบมีสาระ แต่กลับได้รับคำตอบแบบทำลายน้ำใจ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:48:43 »
เหมือนเราขับรถออกมานอกบ้านครับ
เจอคนร้อยพ่อพันแม่จริงๆ  :)

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:01:25 »
เมื่อก่อนผมก็เคยเล่นที่นั่น แต่ก็เซ็งอารมณ์เดียวกับ จขกท นั่นแหละเลยเลิกเล่น

ตั้งแต่เล่นที่นี่ผมสบายใจมาก นานๆจะมีเกรียนโผล่มา แต่เจ้าของเว็ปจัดการเรียบ!!!!!! ;D

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:16:44 »
เป็นทุกเวปคับ แม้แต่เวปเฉพาะของรถกลุ่ม ถ้าเป็นคนใหม่เข้าไปโพสอะไรก็อาจมีโดนแขวะได้คับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:31:51 »
เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ ครั้งนั้นถึงขนาดให้ถ่ายสมุดบัญชีมายืนยัน5555

เขาคงคิดว่าคนรวยไม่เล่นเวปมั้งครับ ทั้งๆที่ในชีวิตจริงรอบข้างเรามีคนรวยเยอะแยะนับไม่หวาดไม่ไหว แล้วทำไมจะมีคนรวยในเวปไม่ได้5555

แล้วเรื่องการเลือกรถเนี่ย ตัวผมเองตอนจนเลือกง่ายกว่าตอนรวยมาก พูดทิ้งไว้แค่นี้แหละ

อันนี้เห็นด้วยครับ เพราะของพวกนี้มันเป็นหน้าตา เป็นการบ่งบอกรสนิยม และวิสัยทัศน์ไปแล้ว
แต่ดีนะที่ผมยังไม่รวย เลยใช้รถอะไรก็ได้ไม่ต้องคิดมาก  
ผมเคยมีผู้ใหญ่แนะนำเรื่องแบบนี้เหมือนกัน เพราะผมชอบใส่นาฬิกา G-Shock จนเค้าแนะนำว่าเปลี่ยนมาใส่อะไรที่ดูภูมิฐานกว่านั้นเถอะ เพราะทำงานกับตำแหน่งบริหารทั้งนั้น;D

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:32:47 »
เห็นแล้วอ่านแล้ว...ก็ผ่านไป ใยไปทุกข์กับสิ่งที่เหนือการควบคุม

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:45:40 »
สังคมยังมีคนทุกประเภทเลยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:46:31 »
เวปต้องห้ามผมเข้าไปอ่านแค่ห้องฟุตบอลไปเสพดราม่านอกนั้นแทบไม่เห็นประโยชน์เลย

ส่วนเรื่องของการแสดงความคิดเห็น  มันก็วพูดยากครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:38:35 »
เกรียน อคติ คนใจแคบมีทุกที่แหละครับ  :P เราลำบากหน่อยต้องค่อยๆรวบรวมข้อมูลเองจากหลายๆที่ แต่ก็ทำให้รู้ลึกในเรื่องที่อยากรู้ดีนะครับ   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:57:37 »
ขี้อิจฉาครับ นิสัยคนไทยส่วนมาก เสื่อม
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:08:13 »
เว็บนั้นน่าจะเอาชื่อจริง+นามสกุล ขึ้นแทนนามแฝง รูปแฝงก็เป็นบัตรประชาชนที่สมัคร    แค่นี้ผมว่าคนไม่กล้าตอบละ  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:22:56 »
เว็บนั้นเจอบ่อยเลยคือ ไปตั้งกระทู้ถามประมานว่า สมมุตว่าไปตั้งว่ามีงบ2ล้าน ซื้อรถขับไปมหาลัยจะได้คำตอบว่า ซื้ออีโคคา หรือb seg 5-6แสนสิ เกบเงินที่เหลือไว้ลงทุนสิ แล้วก็จะแขวะเรื่องการใช้เงินต่างๆนาๆ เช่นผมทำงานเงินเดือนเท่านี้ยังขับรถนี้ ผมทำงานแล้วยังนั่งรถประจำทางได้ บลาๆๆ แหะๆ  ไม่รู้ใครเคยเหนประมานนี้บ้างงับ  :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ puccamam

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:27:46 »
เว็บนั้นเจอบ่อยเลยคือ ไปตั้งกระทู้ถามประมานว่า สมมุตว่าไปตั้งว่ามีงบ2ล้าน ซื้อรถขับไปมหาลัยจะได้คำตอบว่า ซื้ออีโคคา หรือb seg 5-6แสนสิ เกบเงินที่เหลือไว้ลงทุนสิ แล้วก็จะแขวะเรื่องการใช้เงินต่างๆนาๆ เช่นผมทำงานเงินเดือนเท่านี้ยังขับรถนี้ ผมทำงานแล้วยังนั่งรถประจำทางได้ บลาๆๆ แหะๆ  ไม่รู้ใครเคยเหนประมานนี้บ้างงับ  :D

เจอประจำ เป็นปกติเลยอ่ะ เซ็งแทนเจ้าของกระทู้เลย

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:36:38 »
ไอ้เว็ปนี้อย่าไปใส่ใจครับ พวกเกรียนมันเยอะครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 13:15:26 »
มันมีทุกสังคมละครับ ยิ่ง สังคมกลุ่มรถแต่ละค่ายก็ว่ากันไป

ผมเป็นแอดมินเพจ รถ 4x4 อยู่เพจ นึง ตั้งกฎว่า ห้ามดราม่าเรื่องรถค่ายอื่น เพราะ คนเล่น 4x4 ชอบแนวท่องเที่ยวธรรมชาติ จะไปแบ่งค่ายรถกันทำไม

แน่นอนแต่ละเพจ ที่มีสมาชิค หลายๆท่านไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้นๆหลอกแต่มาหาข้อมูลมาเสพข้อมูล ดูรูปแล้วจะไปโพสแขวะกันเพื่ออะไร 

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 13:57:48 »
เห็นเยอะนะครับ กระทู้แบบนั้นทีไรเป็นทุกที ก็ไม่ต้องใส่ใจ

แถมส่วนมากคนที่รู้แล้วให้ข้อมูลหรือคำแนะนำได้ก็ไม่ค่อยจะมี ( อาจจะมีกระทู้ละ 1-2 คน - - )

เรื่องรถนี่ถามใน HLM เราดีกว่าครับ บางครั้งตั้งกระทู้อะไรไป คำตอบเดียวรู้เรื่อง  ;)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 15:53:41 »

555 เคยเจอครับ .. แต่เดี๋ยวนี้ก็เริ่มมีคนที่เริ่ม "ใช้ชีวิต" เข้ามาตอบบ้างนะครับ ..   พวกถือใบหุ้น หลักล้าน แต่ขึ้นรถเมล์เนี่ย .. เค้าแซวว่า เดี๋ยวอีก 2 ปี โดนมอไซต์ สอย ไป
แล้วจะยังไงต่อ

ออฟไลน์ PURE DRIVE

• **
  • มือใหม่หัดขับ
    • Toyota Hilux Revo
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 15:56:39 »
เว็บนั้นเข้าไปดูแค่ดราม่าอย่างเดียวละครับ พวกโลกสวยเยอะ เกรียนคีย์บอร์ดก็เยอะ กระทู้ธรรมดาๆก็ทำให้เป็นกระทู้ดราม่าได้เกือบทุกกระทู้  ;D
ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:33:27 »
เว็บที่ว่านั่นเมื่อก้อนเล่นตลอดหลังๆมาเริ่มเบื่อบางคน พวกเกรียนคีย์บอร์ดมั่ง ดรามาโลกสวยมั่ง จนบรรยากาศเสียไม่น่าเล่นเลยเลิกดีกว่าครับ มาเว็บนี้สุขขีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:39:48 »
เว็บไหนที่เข้าไปแล้วไม่ได้เรื่องอะไร มีแต่ด่ากัน พูดกันในทางลบ ผมก็เลิกเข้า อย่าไปสนใจเลยครับว่าทำไมเค้าถึงตอบแบบนั้น

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:06:15 »
หลังๆเข้า และ tag แค่จักรยาน  นอนกนั้นเสียเวลาไม่อ่าน  หลังๆไป เว็บจักรยานเลย สบายกว่าแยะ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:14:34 »
ผมตอบในฐานะคนทำเว็บและคนตอบคำถามเหล่านี้ว่า

1. ผมสนับสนุนให้ช่วยกันตอบอย่างสร้างสรรค์ มือไม่พายอย่าเอาเครื่อง 5A-FE ต่อใบพัดแล้วปั่นสวนทาง เปล่าประโยชน์ ไม่สร้างสรรค์ ไม่ฮา ไม่ได้ความรู้ ไม่ต้องตอบ
2. การที่บ้านใครจะใช้เงินเท่าไหร่ในการซื้อรถนั้น "ไม่ใช่หน้าที่ของเราต้องไปตักเตือน" บ้านแต่ละบ้านมีฐานะและการมองค่าของเงินต่างกัน สังคมบางสังคมจะแขวะบ้านที่มีเงิน 100 ล้านแล้วใช้เงิน 4 ล้านเพื่อซื้อรถ แต่จะเฉยๆกับบ้านที่มีเงิน 1 ล้าน แล้วใช้เงิน 7 แสนซื้อรถ การที่พ่อและแม่ให้เงินมาก้อนนึง ไม่ว่าจะสามแสนหรือสามล้าน หรือสามสิบล้าน แปลว่าคนเป็นพ่อแม่ ซึ่งรู้จักตัวลูกดีกว่าพวกเราที่ตอบๆกัน เขาต้องมั่นใจระดับหนึ่งแล้ว ดังนั้น งบมาเท่าไหร่ ก็ตอบตามงบ ไม่ต้องไปยุ่งกับฐานะบ้านเขา ยุ่งแค่กับการตอบคำถามให้ตรงจุดก็พอ

ยกเว้นแต่ว่าคนที่ตั้งคำถามนั้นกวนประสาทหรือใช้ถ้อยคำน่าหมั่นไส้ ก็ตักเตือนกันอย่างพอเหมาะสม ไม่หยาบคาย ไม่ลามถึงพ่อถึงแม่

3. ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม คนเป็นพ่อแม่ที่สติดีๆ "ย่อมอยากได้รถที่ปลอดภัยให้ลูกใช้มากกว่ารถที่แรงสุดๆ โมง่ายสุดๆ"

การให้ความเห็นเป็นเรื่องง่ายครับ
แต่การเป็นที่ปรึกษาและต้องรับผิดชอบกับทุกคำพูดของเรา นั่นล่ะคือเรื่องยาก บางทีผมไม่อยากคิดมาก ก็แค่คิดถึง 3 ข้อที่ผมกล่าวไป แล้วก็พิจารณาจากความต้องการของเจ้าของกระทู้ที่ถามมา แล้วก็ตอบไปตามสมควร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8