ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนmax พร้อมยางที่ ร้านนิวเพ้งการยาง เอกชัย บไม่ต้องตั้งศูนย์ล้อจริงหรือครับ  (อ่าน 7444 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball1424

• Newbie
  • *
เปลี่ยนmax พร้อมยางที่ ร้านนิวเพ้งการยาง เอกชัย บอกไม่ต้องตั้งศูนย์ล้อจริงหรือครับ
พอดีเอาmax. ไปเองซื้อยางที่ร้านเค้า และเทิรน max 16. มาสด้าสามไปด้วย
พอเปลี่ยนล้อเสด ช่างบอกไม่ต้องตั้งศูนย์เนื่องจากเป็นรถใหม่ ผมก้อบอกไปว่าmax ใหม่ใั. มันขอบ18 กว้าง8.5 นิ้ว น่สจะต้องตั้งศูนย์นะ ช่างยืนยันบอกไม่ต้องตั้งครับ
จะทำอย่างไรดี ครับต้องตั้งรึเปล่า

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
ความสูงเปลี่ยนแน่นอน หน้ากว้างก็เปลี่ยน

สรุป  ช่างคงขี้เกียจครับ จริงๆ จะให้ดีต้องตั้งครับ   ช่างเขาคงคิดว่า ต่างกันนิดหน่อยเลยแนะนำว่าไม่ต้้ง

เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ เวลาช่างยืนยันมา ครั้นจะฝืนทำไป เขาก็คงทำให้แบบไม่เต็มใจ แล้วมันจะดีได้อย่างไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ต้องตั้งครับ ตอบแบบนี้ช่างขี้เกียจครับ อ้างว่ารถใหม่ไม่ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Devil13

ตามหลักแล้วต้องตั้งศูนย์และถ่วงล้อให้ด้วยครับ  ;D
เพราะจริงๆแล้ว หากมีการสลับยาง หรือ เปลี่ยนยางควรถ่วงล้อ
และถ้ามีการเปลียนล้อแม็กควรตั้งศูนย์ครับ  รถผมก็ตั้งครับ:)
ทดสอบโดยการขับตรงๆ ทางโล่งๆสัก120  แล้วปล่อยมือ ถ้าศูนย์ไม่ดี หรือถ่วงยางไม่ดีรถจะเป๋ทันที
แต่ถ้าขับช้าๆ คลานๆ ติดไฟแดงในเมืองก็คงจับอาการไม่ได้เหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 14:23:26 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
ผมเปลี่ยน 18 ไม่ต้องตั้งศูนย์ ครับ ปกติเหมือนเดิม ทุกอย่าง แต่ต้อง ถ่วงจี้ ครับ เพราะสั่น ที่ 120 ถ่วงธรรมดาไม่หายสั่น 

ออฟไลน์ panerai

ถ้าเส้นรอบวงไม่ต่างจากเดิมมาก รถวิ่งตรงปกติ พวงมาลัยไม่เบี่ยว ก็ไม่ต้องกังวลครับ
 เข้าใจว่าไม่ได้ไปยุ่งไรกับลูกหมาก หรือคันชัก ก็คงไม่มีไรผิดปกติครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ล้อยางไม่เหมือนเดิม สมควรตั้งดูก่อน ต้องเอาให้แน่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ได้ไปยุ่งกับ ลูกหมากและโช๊ค (ด้านหน้า)

ก็ไม่ต้องตั้งนะครับ

จริงๆ ถ้าเปลี่ยนโช๊คพวกคานบิด คานแข็ง ก็ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

โดยหลักการตามที่ สมช ท่านอื่นๆว่าด้านบน ก็ใช่ครับที่ไม่ต้องตั้งศูนย์
แต่การตั้งศูนย์นี่มันคือของแถมที่ต้องได้เวลาเปลี่ยนแมก เปลี่ยนยางนะครับ อีกอย่างเพื่อความสะบายใจ
ถ้าช่างร้านนี้มันบอกแบบนั้น ก็ไปร้านอื่นเถอะครับ ร้านแมกมีเยอะแยะ
รถผมเปลี่ยนแค่ยาง แต่ก็ตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้ง ใครจะรู้ว่าความคลาดเคลื่อนมันอาจจะเกิดขึ้นได้ ทำไว้ก่อนอุ่นใจกว่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ XyteBlaster

ไปทำร้านอื่นครับ ไม่กี่ร้อย สบายใจอีกเป็นปี ..  ร้านเดิมขี้เกียจทำให้เพราะฟรี จากเปลี่ยนยางกับเค้ารึเปล่าครับ

ถึงจะเป็นยางใหม่ก็ต้องถ่วงล้อนะครับ เอาไปปั่น ๆ ดู

ออฟไลน์ Monn

เพราะไม่ได้ซื้อทั้งชุดกับเขามั้งครับ ร้านนี้ เคยเข้าไปทีนึง ส่วนตัวไม่ค่อยโอ แต่เปิดวันอาทิตย์อยู่ร้านเดียว (ตอนผมไป)

ไม่ตั้งได้ไหม ผมเคยถามร้านที่ทำประจำตอนนี้ คือไม่ต้องก็ได้ หาก 0 เดิมชัวร์ แล้วก็ล้อถ่วงดีๆ ไม่ต้องตั้ง 0 ใหม่ได้ครับ จริงๆ

แต่ส่วนใหญ่ ร้านดีๆ จะทำให้เพราะให้ลูกค้ามั่นใจ แล้วหากไม่ตรง หรือขับมีปัญหา ก็กลับไปแก้ได้ฟรีตลอด  บางทีพวกเซอวิสพวกนี้ ก็สำคัญ แต่จะเอาแบบนี้กับร้านที่เน้นราคา คงลำบากครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ choomodify

ลองขับดูก่อนนะครับ ถ้าไม่เบี้ยว ไม่เป๋ ไม่ส่าย ก็ไม่ต้องทำยุ่งกับศูนย์ล้อ เพราะถ้าทำแล้วไม่ดี เสียอนาคตเลยนะครับเรื่อง ศูนย์ล้อเนี่ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผม 195/65R15 เป็น 205/50R17 ไม่ตั้งศูนย์
ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ 99.9%
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
รถเก๋งคันเก่าผมเปลี่ยนยางก็โดน ช่างไม่ยอมตั้งให้ แต่สำหรับผมต่อให้ไม่ต้องตั้งก็ได้ แต่ผมตั้งดีกว่าถือว่าเป็นการเช็คศูนย์ล้อก็ได้
ถ้าไม่เพี้ยนก็ไม่เป็นไรถ้าศูนย์ไม่ตรงจะได้ปรับให้ตรง

ออฟไลน์ simcity

เปลี่ยนแค่ล้อกับยาง ไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ

ทุกครั้งที่เปลี่ยน ผมไม่เคยตั้งเลย แทบไม่รู้สึกต่างครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าวิ่งตรงอยู่แล้ว  ช่างขอตั้งผมยังไม่ให้ตั้งเลยครับ  หน้ายางกว้างขึ้นนิดหน่อย ออฟเปลี่ยนนิดนึงศูนย์มันแทบจะคงที่ครับ

ลองขับดูก่อนนะครับ ถ้าไม่เบี้ยว ไม่เป๋ ไม่ส่าย ก็ไม่ต้องทำยุ่งกับศูนย์ล้อ เพราะถ้าทำแล้วไม่ดี เสียอนาคตเลยนะครับเรื่อง ศูนย์ล้อเนี่ย

แบบพี่เขาว่าไว้ ศูนย์ผิดชีวิตเปลี่ยนทันทีครับ  ตั้งศูนย์แต่ละทีคิดหนักมากเพราะส่วนมากทำแล้วเละทุกที
เด๋วนี้ผมอาศัยทำร้านเพื่อนครับจะเอาล้อไหนเท่าไหร่สั่งได้หมด

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ถ้าเส้นรอบวงล้อใหม่กับล้อเก่ามันต่างกันนิดหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ
ถ้าแต่ถ้าต่างกันเยอะ แบบนี้ต้องตั้งครับ เพราะแคมเบอร์กับโท เพี้ยนแน่นอน
ยิ่งเปลี่ยนล้อบวกโหลดรถด้วย มันจะยิ่งเพี้ยนเยอะครับ

ออฟไลน์ Gopz

ผมเคยเปลี่ยน ล้อ Prius จาก 15 ไป 18 ไม่ต้องศูนย์ครับ ขับตรง ปกติ เลย
เรืองศูนย์ล้อไม่ค่อยยากจะไปยุ่งเท่าไร เพราะบ้างร้านตั้งออกมา ขับห่วยกว่าเดิมอีก

:'( :'(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
ผมเปลี่ยนยาง 4 เส้นที่ร้านชื่อย่อภาษาอังกฤษ 3 ตัว ช่างตั้งศูนย์ให้เลยฟรีครับ

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าคุณไม่ได้ไปทำอะไรกับระบบศูนย์รถเช่น พวกคันชัก,คันส่งและอื่นๆไม่จำเป็นต้องต้ังศูนย์ครับ แต่การถ่วงล้อจำเป็นครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเปลี่ยนล้อแม็กมา 4-5 ชุดแล้ว
ไม่เคยตั้งศุนย์เลยซักครั้ง ทุกวันนี้รถก็ยังวิ่งตรงและนิ่งอยู่ครับ
ผมถ่วงแค่ล้ออย่างเดียว
ที่ไม่ค่อยได้ตั้งศูนย์เพราะส่วนมากเปลี่ยนเองครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nikle_pk

วันนี้เอา มารช์ ไปเปลี่ยนยาง
ทางร้านก็ตั้งศูนย์ให้ครับ ฟรี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
เปลี่ยนล้อกับยาง ไม่ต้องตั้งครับ แต่ถ้าเปลี่ยนออกมาแล้วมาขับแล้วศูนย์ไม่ตรงเหมือนเดิมค่อยไปตั้งครับ แต่ถ้าศูนย์ของคุณตรงอยู่แล้ว แนะนำว่าอย่าไปตั้งนะครับ ไม่งั้นจบยาก แต่ถ่วงล้อต้องถ่วงทั้งสี่ล้อนะครับ บางร้านลักไก่ถ่วงให้แค่สองล้อหน้า