ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยให้ความรู้เรื่องช่วงล่างทีครับ  (อ่าน 2832 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้มีความรู้เรื่องรถอะไรเลย ได้แต่อ่านๆแต่ก็ไม่เคยเข้าใจเลยสักนิด เลยถือโอกาสนี้สอบถาม
พอดีสนใจจะออกรถใหม่ช่วงปลายปี ในราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท โดยหัวข้อหลักในการเลือกรถคือ
1. ซ่อมง่าย ซ่อมจบ ปัญหาจุกจิกไม่เยอะ ศูนย์บริการดี (เลยเหลือแค่ 2 ตัวเลือกคือ Toyota + Honda เท่านั้น ปล. L33 ของพ่อผมปัญหาเล็กๆน้อยๆเยอะมาก แต่ก็ซ่อมจบตลอด เลยขอตัดนิสสันออกไปก่อน)
2. รถขนาดเล็ก. ซอกแซกสยาม-เสารีย์ สวยงาม ไม่ต้องออฟชั่นเยอะแต่ขอได้ใช้จริง
3. วิ่งตจว ใช้ความเร็ว 120-140 ทางยาวๆหลายร้อย กม.  สภาพทางเลวร้ายมาก. ถนนพังขรุขระตลอดเส้นทาง มีโค้งบ่อยๆ

ตอนนี้ตัวเลือกเลยมาลงที่ jazz GK แต่ก็มีปัญหามากมายครับ
1. ผมคงซื้อตัวtop แล้วไม่แต่งอย่างอื่นเลย. ขับในชีวิตประจำวันปกติ แต่อยากให้เกาะถนนแบบนุ่มๆหนึบๆ จะต้องทำอะไรกับช่วงล่างบ้างครับ หาข้อมูลในคลับ(มีเยอะมาก ร้างๆมั้งนั้น) ผมเห็นที่แนะนำกันก็ทำแนวรถแว๊นๆ เปลี่ยนเยอะมาก. ผมคงไม่ถึงขั้นนั้นครับคงไม่โหลดรถ ไม่เปลี่ยนแมคพอจะช่วยอธิบายว่าผมต้องทำยังไงกับช่วงล่างได้บ้างครับ แล้วราคาที่ทำประมาณเท่าไหร่ครับ ทำแล้วทางฮอนด้ายังรับประกันตัวรถหรือเปล่าครับ. เอาแบบเหมือนอธิบายป้าแก่ๆที่ไม่เคยสนใจเรื่องรถมาก่อนเลยครับ

2.ผมอยากได้คันเกียร์ของตัวไฮบริด แต่ไม่ซื้อไฮบริดเพราะจะติดแกสในอนาคต ตัวคันเกียร์สามารถเปลี่ยนด้วยกันได้หรือเปล่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Yaris เลยครับ ไม่ก็ Jazz :D

ออฟไลน์ Kuro

1.อยากได้เกาะถนนแบบนุ่มๆหนึบๆ ในjazz ก็คงต้องเปลี่ยนโช๊คครับ แต่เปลี่ยนแล้วรถจะโหลดลงกว่าเดิม(ตัดข้อนี้ทิ้งได้เลย)
เปลี่ยนแม๊กไม่ได้ทำให้เกาะถนนเพิ่มขึ้น แต่เปลี่ยนขนาดยางที่ติดมาจากรถได้นะครับ ก็จะช่วยได้ดีขึ้นครับ
2. คันเกียร์ไม่น่าจะทำได้นะครับ ถ้าทำจริงๆคงวุ่นวายน่าดูครับ ไปยุ่งกับมันมีปัญหาตามมาแน่นอนครับ
ศูนย์ไม่รับผิดชอบแน่ๆ

ปล.ขับต่างจังหวัด ทางแย่ๆ รถเดิมๆดีสุดแล้วครับ อาจจะเปลี่ยนขนาดยางได้เพื่อเพิ่มหน้าสัมผัสให้ดีขึ้น แต่ถ้าโหลดรถผมเสื้อเกียร์แตกเลยละครับ ;)
วิ่ง120-140 รถเดิมๆ ก็วิ่งได้สบายนะครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
สะดุดตรงข้อ 3 ครับ
สภาพทางเลวร้ายมาก. ถนนพังขรุขระตลอดเส้นทาง
ถ้าหนักมากทำไมไม่ออกกระบะ หรือพวก PPV ดีกว่าไหมครับ
ถ้าใช้รถเก๋ง รถเล็ก แล้วเจอสภาพถนนตามที่จขกท.ว่า กลัวจะซ่อมบ่อยจนมันจะจุกจิกซิครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ข้อ 3 นี่ สภาพทางเลวร้ายมาก แล้วจะ 120-140 ไหวหรอครับ ท่าทางรถจะพังเอานะแบบนั้น

ส่วนเรื่องการทำช่วงล่าง Jazz GK ในนี้มีอยู่ครับ ขออนุญาตเอามาอ้างอิงกล่าวถึง

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,40492.0.html
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมคน ตจว เข้าใจสภาพถนน ตจว เป็นอย่างดี มันไม่ได้หฤโหด แต่มันก็ค่อนไปทางห่วย
ไม่อยากเปลี่ยนโชค ไม่อยากเปลี่ยนสปริง ไม่อยากเปลี่ยนแม็ก แต่อยากให้เกาะขึ้น
เปลี่ยนเบอร์ยางครับ แจ็สตัวเก่าชอบให้ยาง 175/55r15 ตัวใหม่อาจยังใช้เบอร์นี้อยู่รึเปล่า
ใช้ยางติดรถไปก่อนสัก 2 ปี แล้วเปลี่ยนยางเป็น 195/55r15 เกาะถนนดีขึ้นพอสมควรโดยไม่ต้องทำอะไรกับช่วงล่างเลย

ออฟไลน์ Highway Star

จากที่บอกมาครอสโอเวอร์เอสยุวีน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านะครับ เพราะจะเอาขับในเมืองคล่องแถมวิ่ง ตจว ด้วย ลองมองจุค อีโคสปอร์ตมั้ยครับ หรือจะรอวีเซลก็น่าจะได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อัพขนาดเป็น C-Segment อย่าง Altis/Civic หรือไม่ก็ Crossover ก็ได้มั้งครับ ขับรถ B-Segment อย่าง Jazz/Yaris ออกต่างจังหวัดหลายร้อยโลนี่บอกได้เลยว่าเหนื่อยมากนะครับ (ขับแรกๆ จะเฉยๆ แต่เมื่อขับนานๆ บ่อยๆ จะเหนื่อยล้า)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Teera

อ่านเอา ไม่รู้หรอกครับว่าความรู้สึกเป็นยังไง ต้องไปลองขับ นิสัยของช่วงล่าง Honda หลังจาก Civic ES หรือ Dimension เป็นต้นมา ออกแนวกระเด้งคนขับพอได้ แต่เบาะหลัง จะเด้งๆ ครับ เป็นบุคลิก บางคนชอบ บางคนเวียนหัวเวลานั่งนานๆ
เมื่อลองขับแล้วคุณจะตอบตัวเองได้ ว่า พอไหม ต้องทำอะไรเพิ่มไหม

ออฟไลน์ YenChar

เคสนี้ ผมเล่น C-Segment ดีกว่าครับ

ทางขรุขระ วิ่งหลายร้อยกิโล C-Segment เดิมๆ ซับแรงได้ดีกว่า เร่งทันใจกว่า ขับสบายกว่า
เดิมๆ ไม่ต้องทำครับ ประสบการณ์ตรง ทำช่วงล่างมาเยอะ อยู่ได้ไม่เกิน 2 ปี เสียงเริ่มมา+ไม่เกาะเหมือนเดิม

ประเด็นในเมือง ตัดทิ้งไปเลยครับ
ทุกวันนี้ผมขับแคมรี่เข้าเมือง ขับไปห้าง ผมว่าถ้าชินแล้ว รถอะไรๆก็ไหวนะ
(ตอนเข้าเลน ตอนเลี้ยวออกดูเหมือนจะได้รับความเกรงใจมากกว่ารถเล็กด้วยนะ)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ปกติใช้รถในเมืองเป็นหลักครับ. สยาม เสารีย์ บางเขน ออก ตจว.เดือนละครั้ง ขับคนเดียวไม่มีผู้โดยสาร เดินขับรถ C เซ็กเม้นขึ้นไปแต่มันไม่คล่องตัวเลยครับ อยากได้รถเล็กๆมาก ชอบอีโค่สปอตแต่ไม่เอาฟอร์ด (พนักงานออฟฟิตไม่มีเวลาไปศูนย์หรอกครับ ไม่เคยลาไม่เคยเวปได้ บางทียังต้องทานข้าวบนโตะเลย). จูคไปดูมาแล้วผมว่าแพงไปกับสิ่งที่ได้มาครับ

เรื่องช่วงล่างผมเปลี่ยนได้ครับ แต่อยากทำแล้วจบครั้งเดียว แต่กลัวคือเห็นแต่ละคันที่ทำแล้วไม่จบไม่พอใจ แต่งไปไม่หยุด ผมเลนขอคำแนะนำว่าจะทำอย่างไรกับมันดี

สภาพถนนที่ผมเจอคือ ซ้ายพังตลอดทาง ขวาขับแช่ที่ 80-100 อยากแซงปาดซ้ายเจอถนนพังแล้วปาดขวามาอีก