ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิวทริป] ตะลอนเที่ยวใน CA 8 วันกับระยะทาง 3265 ไมล์  (อ่าน 37993 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
วันที่ 7 เป็นวันพักผ่อนก่อนเดินทางกลับ โดยเดินเล่นและถ่ายรูปใน SF ครับ

วันที่ 8 ก็เอารถไปคืนตอนเช้าเพราะผมต้องบินกลับไทยตอนเที่ยงครับ
ระยะทางที่ผมขับไปทั้งหมดคือ 3265.8 ไมล์ แปลงได้เป็น 5255.80 km ครับ
แปลว่าเฉลี่ยผมขับรถวันละ 750 km

ถ้าใครสนใจที่จะเที่ยวใน CA ก็ลองเอาโปรแกรมนี้ไปเป็นแนวทางดูนะครับ 8)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ชอบครับ ใช้ex1.8 อยู่ครับ กินน้ำมัน "โหดสัสรัสเซีย" เลยครับ ชอบๆรีวิวแนวท่องเที่ยวแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hawkdriver_Nock

• Newbie
  • *
อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงความหลังเลยครับ สมัยเด็กๆ เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว เคย road trip กับคุณพ่อคุณแม่ไปมาทั้ง 3 ที่ เหมือนท่าน จขกท. เห็นอุโมงค์ต้นไม้แล้วดีใจที่มันยังอยู่ เพราะเคยไปลอดมาแล้วเหมือนกัน

คราวหน้าหากท่าน จขกท มีโอกาส หากชอบไวน์ แนะนำ Napa Valley ใกล้ๆ SF อีกโปรแกรมนึงคือขับรถเลาะตามชายฝั่งบน Pacific Coast Highway ลงไป Monterey เลยไปจนถึง LA สวยงามมากครับ
1969 Volkswagen Type I
1991 Mercedes-Benz 230E
2014 BMW 320i

ออฟไลน์ Insideout

สุดยอดดดดด !!!!

ชอบมากครับรีวิวนี้

ขอถามเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ถ้าอยากไปจัดทริปแบบนี้บ้าง
คือ บินไปลง SF พักโรงแรม 1 คืนจากนั้นเช่ารถไป Yosemite
ขับรถเที่ยว 4-5 วัน
ควรจองโรงแรมที่ัพัก ระหว่างทางอย่างไรบ้าง ให้ทริปราบรื่นไม่สะดุด
เช่ารถที่ไหนดีครับ
และค่าใช้จ่ายต่อคน เบ็ดเสร็จประมาณ?

ขอบคุณมากๆครับผม

@Insideout

ตอนที่ผมวางแผนทริปนี้ Google map กับ wikipedia คือเพื่อนแท้เลยครับ

ตอนแรกก็เริ่มจากคุยกับเพื่อนก่อนว่าจะไปเที่ยวแนวไหนกันบ้าง ได้สรุปออกมาเป็นจะเข้า National park และไม่เน้นเที่ยวในเมืองครับ
จากนั้นผมก็เปิด Map เพื่อดูสถานที่และคำนวนระยะทาง ก็ได้ออกมากเป็น 3 จุดหลักที่ควรไปได้แก่ Death Valley, Sequoia park, Yosemite valley ส่วน Redwood park ไม่ได้อยู่ในแผนตอนแรกเนื่องจากระยะทางไกลมากครับ
พอได้จุดที่จะไปผมก็เริ่มมองหาเมืองที่จะพักจาก Map โดยเลือกเมืองที่มีคนมากกว่า 10000 เพราะเมืองใหญ่จะมีโรงแรมราคาถูก+ร้านอาหารหาง่าย+มี Highway ตัดผ่าน
ผมได้เริ่มวางแผนจากไปเที่ยวจากไกลสุดที่ Death valley ซึ่งเมืองที่ใกล้ที่สุดก็เป็น Bakerfield ซึ่งขับจาก SF ไม่ไกลมาก
ถัดจาก Death valley ก็เป็น Sequoia park กับ Yosemite valley ตรงนี้ผมเลือก Fresno เพราะอยู่ตรงกลางระหว่างทั้ง 2 park ประกอบกับค่าโรงแรมใกล้ Park ราคาแพงมาก ผมเอาส่วนต่างไปเป็นค่านํ้ามันดีกว่าครับ
พอจบจาก Fresno ผมก็ไปพักที่ SF โดยตอนแรกกะที่จะเที่ยว SF 2 วัน แต่พอไปถึง SF พวกผมเปลี่ยนใจกันในคืนนั้นแล้วเพิ่ม Redwood park เข้าไป (ผมไม่ชอบไปที่คนเยอะครับและก็ไม่ได้พิศวาสเมืองซักเท่าไร)

การเช่ารถสามารถทำได้ง่ายมากผ่าน internet โดยที่ SFO จะมีให้เลือกหลายเจ้ามากครับ ของผมเลือก Hertz เพราะเป้นเจ้าใหญ่มีสาขาเยอะ ถ้ามีปัญหากับรถสามารถขับไปเปลี่ยนได้ไม่ยากครับ
โดยค่าเช่ารถแบบ Compact อยู๋ที่วันละ 40$ แต่พอบวกประกันกับค่าอื่นๆก็จะตกวันละ 80$

ส่วนโรงแรมผมจองผ่าน Expedia ครับโดยจองแบบวัดดวงที่กำหนดดาว คือเราจะจองแบบไม่รู้โรงแรมทางเวปจะสุ่มให้เราจากบริเวณและดาวที่เรากำหนด
ที่ผมไปเที่ยวจองแบบสุ่ม 2 ดาวก็ได้ราคาราวๆคืนละ 40-45$ ซึ่งถ้าจองแบบระบุโรงแรมจะอยู่ที่ 60+$

ค่าใช้จ่ายหลักที่ก็มี รถ+โรงแรม+นํ้ามัน = 40+80+ตามที่ขับ ต่อวัน เท่านั้นครับ ค่าเข้า Park เพื่อนผมมีตั๋วปีเลยตัดไปได้อีกนิด

แต่เที่ยวแบบนี้ไม่แนะนำให้ไปคนเดียวนะครับ ควรไปอย่างน้อย 2 คน เผื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้ช่วยกันออกมาได้
และก็ต้องฟิตร่างกายพอสมควรเนื่องจากต้องขับรถเยอะมากและเดินใน Park เกือบทุกวัน

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ขอบคุณคับ วิวสวยคับ
ผมพึ่งไปมาตอนกรกฎาที่ผ่านมา ไปประชุมที่ Lake tahoe นี่แหละ อยู่ 4-5 วัน เพื่อนฝรั่งพาขับรถเลาะทะเลสาบ ใหญ่มากกกก และไปปีนลงเขาตรง Emerald Bay ในภาพนั่นแหละคับ หอบแฮกๆ เพราะมันสูงจากน้ำทะเลมาก อากาศแห้ง หายใจไม่ค่อยออก และเลือดกำเดาซึมตลอดเวลา แต่เป็นทริปที่ประทับใจมากๆ ผู้คนเป็นมิตรดี และทัศนคติเปิด ต้อนรับ ไม่เหมือนที่อังกฤษ(ที่ผมสัมผัสมา)
และได้ไปเดินเล่นและพักที่ SF ก่อนกลับอังกฤษ 1 วันเหมือนกัน ประทับใจมากๆคับ ไปเมกาทีไร รู้สึกคุ้มค่าทุกที เดี๋ยวปีหน้าจะหาทางไปอีก เพราะได้วีซ่า 10 ปีมา  :D

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ผม  ชาตินี้คงไม่มีโอกาสไปแล้ว

ออฟไลน์ JIRATH

โห..ทริปนี้เน้นขับอย่างเดียวเลยนะครับ 3265 ไมล์เยอะมากๆ

เมื่อสองปีก่อนผมขับ SFO - Oregon - Seattle - SFO ระยะทางทั้งหมด 2500 ไมล์ครับ ขับสนุกนะครับ ชมวิวไปเรื่อยๆ แต่เหนื่อยมาก

แนะนำถ้าจะเช่ารถ คราวก่อนผมบินลงที่ SFO แต่ไปเช่ารถข้างนอกครับ ของ Hertz นั้งแทกซี่ออกไปประมาณ $15 ประหยัดค่าเช่ารถไปเป็นร้อยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ป๊าด ขับวันละ 750 km ถ้าขับในไทยนี่ มีสลบคารถ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

สุดยอดไปเลยครับคุณ Seamonkey 8วันกับ 5พันกว่าkm นี่โหดมากๆเลยครับ ^^
เห็นภาพวิวต่างๆแล้วฟินมากๆเลยครับ เป็นความฝันตอนที่จะไปต่อโทเลยละครับ
จขกท. อารมณ์เดียวกับผมเลยครับ ชอบเข้าป่า ไม่ชอบเที่ยวเมือง 555+

ทำให้ผมนึกถึงตอนผมไปฝึกงานที่ Switzerland ก็เช่ารถ Peugeot 3008 จากหน่วยงานรัฐของฝรั่งเศส
ซึ่งเป็นแคมเปญให้ชาวต่างชาติ (ตกวันละ 1000บาทพร้อมประกัน)
ผมเช่าไป 2เดือน (ขับรถเที่ยวเยอะก็เฉพาะเสาร์-อาทิตย์ กับวันหยุด ก็คือประมาณ 20วัน ) 
เลขkm วิ่งไป 14000km ก็คิดว่าแย่แล้ว เจอ จขกท.ไป คนละชั้นเลยครับ ^^"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: [รีวิวทริป] ตะลอนเที่ยวใน CA 8 วันกับระยะทาง 3265 ไมล์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 21:43:12 »
โอโห สุดยอดจริงๆครับ

ครึ่งทางของการเช็คระยะเลย

:D :D :D