ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Toyota มาเปิดศูนย์ข้างบ้านคุณ จะทำอาชีพอะไรดีครับ?  (อ่าน 8958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
บังเอิญว่าศูนย์ Toyota จะมาเปิดบริการแถวบ้านครับ
ตอนนี้กำลังก่อสร้างครับ(ปิดข่าวกัน แต่ผมรู้จักกับโฟร์แมน
เลยทราบว่าคือศูนย์ Toyota แน่นอน) และผมมีที่ห่างจาก
ศูนย์ที่กำลังจะเปิดไม่ไกล ยังไม่ได้ทำอะไร เลยอยากขอ
คำแนะนำจากทุกท่านครับ ว่าถ้าศูนย์ Toyota มาเปิดข้างๆ
บ้านท่าน จะทำอะไรดีครับหมายถึงธุรกิจนะครับ ขอบคุณครับ
ปล.ที่ผม 2 ไร่ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ  ติดฟิลม์ ขายของแต่ง เครื่องเสียง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ที่ดินสองไร่

ทำร้านอะไหล่ ขายอะไหล่ Toyota ครับ

เพราะศุนย์โตโยต้าเดี๋ยวนี้เขาเบิกอะไหล่จากร้านอะไหล่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ร้านอาหารครับ
ถ้าที่เชียงใหม่ ร้านอาหารที่อร่อยและไม่แพงเกินไปใกลัๆ ศูนย์โต
ตอนเที่ยงคนล้นร้าน ขายดีจนไม่อยากขาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ johnlee

งบน้อย ร้านกาแฟ ร้านอาหาร

งบเยอะ
0บริการรถยนต์แข่งเลย เน้นทำตลาดด้านราคา บางคนขับมาจะเข้า0เห็นราคาถูกกว่าเข้าร้านนอกก็เยอะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ติดฟิมล์ car care รอผูกกับเซลครับ  ;D

ออฟไลน์ mothsan

ทำอพาร์ทเม้นให้พนักงานพักครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ร้านอาหารครับ
ถ้าที่เชียงใหม่ ร้านอาหารที่อร่อยและไม่แพงเกินไปใกลัๆ ศูนย์โต
ตอนเที่ยงคนล้นร้าน ขายดีจนไม่อยากขาย
ใช่ๆ ร้านอาหารเลยขายดีแน่ๆยิ่งถ้าอาหารอร่อยนะขายดีไม่รู้จะเอาเงินไปเก็[ไปไว้ไหนเลย แถวบ้านผมมีศูนย์นึงข้างศูนย์มีร้านข้าวแกงอร่อยมากคนแน่นทุกวัน

เมนูเด็ดหมูทอด ผัดกระเพาะปลาหมึก ผมไปกินบ่อยๆผมเคยแซวเจ้าของร้านพี่ๆขายดีอย่างงี้เอาเงินไปไว้ไหน พี่เขาบอกว่าก็เอาไปซื้อรถโตโยต้าข้างร้านนี้ไง

ผมก็อดขำไม่ได้นะบ้านพี่แก่ใช้โตโยต้าทั้งบ้านครับ มี Vigo,Camry และก็พี่เขาพึ่งถอย Altis ใหม่ออกมา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปั๊มน้ำมันครับ ยังไงก็มาเติมที่เรา   ข้างในจัดคาร์แคร์ ร้านกาแฟ ร้านขายของ ร้านอาหาร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ร้านอาหาร ร้านกาแฟ สปา ร้านนวดแผนไทย

ออฟไลน์ numtik2005

ร้านขายของแต่ง ฟิล์ม ครบวงจร  ตีสนิทผูกขาดกะศูนย์เลย  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ทำอะไรก็ได้ ให้สอดคล้องกับศูนย์ ดีลกับศูนย์แบบผูกขาดได้ยิ่งดี ให้ได้ลูกค้าจากศูนย์ หรือถ้ามีศูนย์เป็นลูกค้าได้ยิ่งดี

ประดับยนต์ ขายของแต่ง ติดฟิล์ม car care ฯลฯ แล้วแต่ว่า งบเยอะแค่ไหน แต่คิดว่าที่ 2 ไร่ ก็พอจะทำอะไรดีๆได้เยอะเหมือนกัน
ร้านอุปกรณ์รถกระบะ ก็เข้าท่า

ลองคิดดูว่า เวลาคนซื้อรถป้ายแดง เค้าชอบทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ redtopup

ที่ขนาด 2 ไร่ ติดถนน ราคาหลัก หลายสิบล้าน แค่ให้เช่าก็คงเดือนนึงหลายแสนแล้ว
ถ้าเป็นผม ผมจะนิ่งๆเอาไว้ก่อนครับ รอดูศูนย์สร้างเสร๊จก่อน แล้วค่อยวางแผนคิด
ผมว่าต้องสำรวจ ถนนนั้น ทั้งสายก่อน ขาดอะไรมีอะไร ที่ใหญ่โตมโหระทึกขนาดนี้ ทำอะไรคงลงทุนหลายสิบล้าน แน่ๆ ทำอะไร ผมว่าต้องทำในสิ่งตัวเองถนัดก่อน และใจต้องรักด้วย ถ้างานที่เราทำเเล้วเรารักเราชอบเเม้เงินจะได้น้อยก็คงจะมีความสุข ครับ ดีกว่าทำงานที่ปวดหัวแล้วเราไม่มีความสุข

ลงทุนสร้างสิ่งก่อสร้างอะไร ที่เราจะสร้างาน ถ้าไปไม่ไหว เงินมหาศาลเลยผมว่าน๊ะ
ผมจะเปิด ร้านผมคงไม่ไปลงทุนบุกเบิกถมที่ สร้างอะไรเองขึ้นมาโดยไปเช่าที่คนอื่น ลงทุนเดี่ยวไปไม่รอด สู้ผมไปเช่าห้องแถวทำเลดีๆดีกว่าเกิดไปไม่ไหว ก็ ไม่เจ็บตัวมาก
ดังนั้น พื้นที่ ขนาดมโหราฬ ขนาดนี้  เกิด ผมนิ่งๆ เดี่ยว พวกตลาดนัดก็มาติดต่อ ขอเช่าแบ่งซอย ให้แม่ค้าเอง เวลายังมีอีกมากให้คิด  เงินทองนั้นหายากจริงๆกว่าจะได้ แต่เงินลงทุนเดี่ยวนี้ มากจริงๆ กับสิ่งก่อสร้าง
เกิดมีโปรเจคจะทำอะไรขึ้นมา แล้งลงทุนกับสิ่งก่อสร้างไป เงินนั้นมาก สะดุดหน่อยเดียวดอกเบี้ยกินหางแล้ว  ยังไงเอาใจช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 16:51:28 โดย redtopup »

ออฟไลน์ Highway Star

มัคงต้องแล้วแต่ว่าแถวนั้นมีธุรกิจอะไรแล้วบ้างเป็นปัจจัยหลัก แต่ธุรกิจที่น่าทำคงขายประดับยนต์เผื่อเซลล์จะมาซื้อของแต่งหรือไม่ก็ทำร้านอาหารเผื่อเซลล์หรือช่างหรือคนที่เอารถมาซ่อมเข้ามากิน หรือไม่ก็ปล่อยเช่าครับ

ออฟไลน์ Auto

การที่เขาจะมาเปิดศูนย์แถวบ้านคุณก็ไมได้แปลว่าคุณจะได้ประโยชน์อะไรนี่   ลูกค้าหลายรายมาซื้อรถหรือมาซ่อมรถก็คงไม่ได้มองที่ดินใกล้ ๆ ว่าคุณมีร้านประดับยนต์ร้านกาแฟร้านเกมอะไรหรอก                 ถึงมีจริงเขาไปใช้บริการเขตอื่นก็ได้ไม่จำเป็นต้องไปติดใกล้ศูนย์    คนออกรถป้ายแดงใหเซลติดให้เซลก็มีขาประจำที่เขามารับงานให้อยู่แล้ว 

ลองมองธุรกิจอื่นไปก็ได้ว่าคุณจะได้ประโยชน์อะไรที่เขาเปิดใกล้ที่ดินของคุณ เผื่อคุณอาจจะมองออก 

ออฟไลน์ Darkart

ทำร้านคาร์แคร์ ร้านกาแฟและอาหารครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เปิดศูนย์ Honda แข่งเลยครับ
คนมาดูรถจะได้เทียบกันไปเลย 2 แบรนด์  ;D

ออฟไลน์ mick

แค่ศูนย์เอง ไม่ใช่ห้างอะไรใหญ่โต

ไม่เห็นจะสร้างกำลังซื้ออะไรมากเลยครับ รอดูไปก่อนอย่าเพิ่งทำอะไร

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
เต๊นท์รถมือ 2

ประดับยนต์

ร้านแก๊ส lpg

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ประดับยนต์ก็ดีครับ  แต่ต้องดูก่อนนะว่าดีลเลอร?เค้ามีดิวที่ไหนไว้หรือเปล่าถ้าเป้นเครือญาติกับเจ้าของดิวไว้แล่วหมดกันครับ

เต็นท์รถมือสองดีครับ  ไม่ทราบอยู่ที่ไหนครับ   เน้นตีกระบะนะครับรถเล็กตีรับเข้าแต่ต้องรีบปล่อยครับ  ไม่งั้นทุนจมแน่เพราะราคารถเล็กลงไวครับ
ปั๊มน้ำมันอันนี้น่าสนครับ  แต่ลงทุนเยอะครับเพราะยังไงโชว์รูมต้องดิวกับเราแน่นอน

ล้าง  ถ้าศูนยเค้ามีแล้วอย่าไปทำเลยครับไม่แนะนำ

ร้าอาหารร้านกาแฟอันนี่โอเลยครับ  ต้องอร่อยจริงนะครับไม่อร่อยก็ไม่แนะนำครับเพราะสักพักพนักงานจะไปหาที่อื่นกินครับ
แล้วอีกอย่างผมแนะนำนะถมที่ให้เช่าที่จอดรถครับเก็บเป็นรายเดือนแล้วลงทุนสร้างหอพักด้วยยิ่งดีครับ
เพราะว่าโชว์รูมส่วนใหญ๋จะเว้นหน้าโชว์รูมไว้ให้ที่จอดลูกค้าเท่านั้นครับ  แล้วยิ่งโชว์รูมจัดงานอีเว่นต่างๆเค้าจะขอเช่าที่เราทำที่จอดครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเคยทำงานที่โชว์รูมเปิดใหม่นี่แหละรู้เลยครับว่าความต้องการคือตรงไหน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมเสนอให้เช่าที่จอดรถครับ  ;)

พนักงานที่มีรถยนต์ส่วนใหญ่ก็อยากได้ที่จอดดีๆ ไม่อยากไปจอดริมถนนกันหรอกครับ
คิดค่าเช่าถูกๆก็อยู่ได้สบายๆเเล้วล่ะครับ

บางเดือนรถสั่งมาล้นสต๊อค ก็อาจจะเอามาฝากจอดด้วยบ้าง
ที่ทำงานเก่าผม
ค่าย C....t เมื่อก่อนก็ไปเช่าที่เค้าเอาครับ
เดือนนึงตั้ง 30,000 แต่ก็ต้องยอมจ่าย เพราะเค้ามีหลังคา และรั้วรอบขอบชิดให้หมด
เสียเเค่สกปรกไปหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าจอดตากแดดตากฝน
ยิ่งตอนพายุลูกเห็บเข้านะครับ....ฝ่ายดูแลรถใหม่นอนเเทบไม่หลับ

ออฟไลน์ off_033

ให้เช่าที่จอดนี่แหละเหมาะสุดครับ  ให้เช่าสักครึ่งนึง 

เพราะศูนย์ยังไงก็ต้องหาที่พักรถรอส่งมอบอยู่แล้ว  ดีไม่ดีเดี๋ยวเค้าคงมาติดต่อคุณเองแหละ

อีกครึ่งเปิดร้านกาแฟเล็กก็พอ(ถ้าคนเยอะนะ  รอดูก่อนก็ได้)

ออฟไลน์ recycleman

อาหารตามสั่ง ก๋วยเตี๋ยว กาแฟ ขายได้ทั้งพนักงานทั้งลูกค้า

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้าเรามีงานประจำแล้ว ให้เช่าที่ ทำห้องพัก หรือธุรกิจที่ไม่ต้องคอยคุมจะดีกว่านะครับ
ร้านอาหารนี่ เหมือนมีลูกเลยครับ ที่บ้านเคยคิดจะทำพอศึกษาลู่ทางลองไปดูร้านที่เป็นเพื่อนคุณพ่อ
มันมีอะไรให้ต้องดูแลตลอดเลย เลยงดไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
เปิด ปั้ม ครบวงจร เลย ครับ  ;) ;) ;)
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

ออฟไลน์ 1212312121

ถ้าเป็นผมนะ จะปรับที่ให้สวยงาม รอราคามันขึ้นไปเรื่อยๆ เถ้าทำเลมันดีจริงๆ เด๋วก้อมีคนมีเงินเข้ามาหาเอง

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
สปา -นวดแผนไทย,ร้านอาหาร  หลายคนรอแล้วไม่มีอะไรทำ จะกลับไป-กลับมาก็หมดเวลาไปกับการเดินทาง

ออฟไลน์ Mekkub

เต้นรถมือสองครับ ดีลกับเซลล์ไว้เลยใครเข้ามาจะเทินรถก็ไปตีราคาเลย ส่วนมากคนที่จะออกรถใหม่แบบเทินรถเก่าไม่ค่อยสนราคาต่อว่าจะต้องได้เท่าราคาตลาดครับ เพราะรีบใช้รถและส่วนมากไม่ค่อยมีเวลาไปขายเองจึงชอบให้เซลล์จัดการทุกอย่างให้เองเลย แต่ที่สองไร่นี่ดูจะใหญ่เกินไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ ceberos

มองในมุมที่น่าจะผูกกับเขาในอนาคตได้ยาว ๆ ก็มี

1. ศูนย์ติดLPG

2. อาหารจานเดียว

3. อู่ซ่อมสี (ถ้ารู้จักวงการนี้ แล้วจะชอบ)

4. อะไหล่ (เป็นใครจะไม่ชอบ ซื้ออะไหล่ได้ถูกกว่าในคุณภาพเท่ากัน มากกว่านั้นเดาไม่ยาก)

5. ธุรกิจอื่น ๆ (ใช้ศูนย์รถยนต์เป็นคนชี้ Pointer ในการทำแผนที่ ใบปลิว มาร้านเราได้ง่ายขึ้น)

ออฟไลน์ mcmctk

• Newbie
  • *
ร้านอาหาร ร้านกาแฟคับ ไวไฟฟรีดนตรีอาหารอร่อยเพราะคนเข้าเยอะแน่ๆ