ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือก D-segment ซักคันขับไปเชียงใหม่ คุณจะเลือก ....  (อ่าน 8530 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
มีคำถามยากๆ มาท้าทายเพื่อนสมาชิกกันอีกแล้ว
ที่มีของคำถามนี้ มาจากเมื่อวานไปกินข้าวกับเพื่อนเย็นวันศุกร์
และมีคนจุดประเด็นนี้ ขึ้นมา

ดูเหมือนง่าย แต่ยากใช่เล่น
คำถามคือ ...

'ถ้าคุณมีภรรยาน่ารักๆที่ไม่รู้เรื่องรถเลย กับลูกอีกสองคนอยู่ ป. 3 กับ ป.1
ถ้าให้เลือก D-segment ซักคัน ขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ในวันหยุดกับครอบครัว คุณจะเลือกคันไหนและเพราะอะไร?'

โจทย์ข้อแรก D-segment ทั่วๆไป
- Honda Accord 2.0 Hybrid Tech
- Camry 2.5 Hybrid
- Nissan Teana 2.5 XV
- Hyundai Sonata Sport 2.0
- Skoda Superb 1.8 TSi

โจทย์ข้อสอง D-segment premium
- Lexus GS 450h
- Lexus ES 300h
- Active Hybrid 5
- Mercedes Benz E300 Diesel Bluetec Hybrid
- Volvo S80 D3

แค่คำตอบของสมาชิกแต่ละท่านก็น่าลุ้นแล้ว แต่ที่เด็ดสุดและอยากอ่านมากๆคือ 'เหตุผล'
ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ 

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ให้ choice มาแบบนี้ เลือกฟรี ๆ ก็ต้องจิ้มไปที่ premium อยู่แล้วละครับ

ผมเลือก E300   เพราะว่า มันเป็นรถที่ครบที่สุดแล้ว

คนที่อยู่ในรถ สำคัญกว่า การขับสนุก หรือ ความประหยัด ส่วนที่ไม่เลือก volvo เพราะ safety ผมว่ามันพอ ๆ กัน แต่ benz ดูดีกว่า แพงกว่า

เลือกจิ้มฟรี benz มาก่อนครับ .. ยามโบก หรือไม่โบก มันวัดกันได้นะ อิอิ

ออฟไลน์ Dubee

ผมเปนคนมักน้อยครับ ขอเลือกฮอนด้า แอคคอร์ท ไฮบริท เหลือแหล่ละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Teana 2.5XV กับ Active Hybrid 5  ครับ
จริงๆ 5Series ขอเป็น 525d หรือ 528i ก็เอาแล้ว ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Teana ละครับถ้ารถบ้าน ถ้าไม่แคร์เรื่องน้ำมันนะ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

Lexus GS 450h ครับ

เหตุผลคือ ไม่เคยมีโอกาสได้ขับ Lexus เป็นจริงเป็นจัง

ขับขึ้นเชียงใหม่ จะได้ดูว่ารถมันดีอย่างที่เค้าชมกันปะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
superb estate + e300 estate

ของ เด็กเยอะ 2คน แถมพ่อกะแม่อีก ถ้าเพื่อแม่บ้านช็อปของฝากอีก เราช็อปอีก ซีดานคงจะเอาไม่อยู่ 
แม่บ้านคงชอบ ลิงน้อยคงมีที่กลิ้งเยอะขึ้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Eddy5659

Active hybrid 5 ครับ ประทับใจกับ 525d ที่เคยลอง คันนี้น่าจะขับสนุก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ CATM96

ข้อแรก Honda Accord 2.0 Hybrid Tech
ข้อสองactive hybrid 5ครับ เหตุผลเพราะความแรงและราคาที่เหมาะสม(ใจจริงถ้านั่งคงเป็นgs450h แต่ราคา....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 20:05:59 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ Insideout

หมายถึงให้ตอบสองคำตอบนะครับ (ผมคงอธิบายไม่ดีเอง - -")

ลองฟังคำตอบผมบ้าง

1. ระดับ D-segment ทั่วๆไป ผมเลือก Teana 2.5 XV
เนื่องจาก ปลอดภัยอันดับต้นๆของกลุ่ม เก็บเสียงคุยกันเป็นส่วนตัว เหมือนอยู่ห้องรับแขกในความเร็วไม่สูงมาก
ช่วงล่างดี ลูกๆสองคนจะได้หลับสบาย ไม่เวียนหัว

2. ระดับ D-segment premium ผมเลือก Active Hybrid 5 ครับ
ด้วยเหตุผลหลักคือ ช่างล่าง F10 เซ๊ทมาดีที่สุดในกลุ่มแล้ว คหสต นะครับ
ความปลอดภัยผมว่าใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ Highway Star

กลุ่มd-segธรรมดา ขอเลือกTeana 2.5 เพราะชอบในพละกำลังของมัน ขับสบาย หนักแน่นมั่นคง ภายนอกหรูสุด ไม่ชอบรถไฮบริด เนื้อที่เก็บสัมภาระเหลือมากกว่ารถไฮบริด เผื่อไว้ให้ขนสมบัติของภรรยากับลูกๆ ไม่เอาแคมรีกับแอคคอร์ดเพราะไม่ชอบไฮบริดแต่ถ้าแอคคอร์ด2400กับteana 2500อาจจะเลือกแอคคอร์ดเพราะe85 ไม่เลือกskoda superbเพราะกลัวศูนย์บริการ ไม่เอาsonataเพราะเก่าแล้วแถมราคาสูง

กลุ่มpremium ขอเอาactive hybrid5 เพราะชอบดีไซน์ของbmw ชอบพละกำลัง กับช่วงล่างbmw แต่ถ้าเลือกได้ขอเปลี่ยนเป็น 525dหรือ528iมากกว่าผมไม้ค่อยชอบรถไฮบริดเท่าไหร่ ไม่เลือกe300เพราะชอบโฉมตัวก่อนfaceliftมากกว่า ไม่เอาgs450hเพราะไม่ชอบดีไซน์ภายนอกของมัน ไม่เลิอกes300hเพราะอย่างอื่นชอบหมดแต่พละกำลังใกล้เคียงcamry hybrid ไม่เอาs80เพราะส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบรูปทรงเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ CJ.

1. D-seg ทั่วไป เลือก Teana 2.5 XV ครับ

2. D-seg Premium เลือก GS450h ครับ

เหตุผลหลักๆคือเน้นที่ความเงียบในห้องโดยสาร อัตราเร่ง และช่วงล่างครับ เพราะชอบขับเร็ว-เร็วมาก

ปล.D-seg Premium นี่มี XF ด้วยป่ะครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด D-seg Premium ผมจะเลือก XF
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Carrera

D-segment ทั่วๆไป

ขอเป็น Skoda Superb 1.8 TSi   Combi  แค่ 1.8 แต่ได้ DSG ก็แซ่บแล้ว  จะให้ดี   จูนกล่อง MTM อีกนิด  แรงขึ้นได้อีก

D-segment premium

Lexus GS 450h  แรง  เงียบ  หรู  หนึบกำลังดี  ช่วงล่างกำลังดี   พวงมาลัยก็ดี  เสียงเครื่องก็ดี  อัตราเร่งแบบชินคันเซน   คงจะมันส์พิลึก ที่สำคัญผมชอบบรรยากาศภายในห้องโดยสารของ Lexus มากที่สุดในทุกคันที่ว่ามาอะครับ   แถมคันนี้นี่ ปลายไหลน่ากลัวมาก ;D

แต่จริงๆราคานี้  ขอเป็น Porsche Panamera S-E hybrid เกรย์แทนไม่ได้เรอะ  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

- Skoda Superb 1.8 TSi

- Active Hybrid 5

ตามนี้ครับ ถ้าทางไกลผมขับกลางคืนแน่นอน และผมยังถวิลหาความเร็ว 200+ บ้างเวลาวิ่งทางไกล ถนนสายเอเซียตั้งแต่สิงห์บุรียาวไป และ 2 คันนี้ทำได้ไม่ยากเย็น และมีสมรรถนะที่คุมได้ที่ความเร็วแบบนั้น เพราะผมคำนึงถึงเจ้าถนนกระบะดันรางที่มีอยู่เยอะบนถนน พร้อมที่จะกวนทีนเราได้ตลอดเวลา เวลาแซงหนีจะได้พ้นๆไปซะ  ถึงเวลาที่ถนนไม่เอื้อให้ใช้ความเร็วสูง มันก็ยังประหยัดได้ด้วย

จะเอาจริงถึงจะไม่ใช้ความเร็วสูง 120 - 160 แบบสามัญคนทั่วไป ก็ยังอยากใช้ 2 คันนี้อยู่ดี แต่ Skoda Superb 1.8 TSi ขอเป็นตัว Combi นะ ผมยังชอบรถแวนมากกว่าเก๋ง
 Active Hybrid 5 ไม่ต้อง F11 ก็ได้ตัวนี้แต่เอาจริงผมก็คิดว่าอยากได้ F11 มากกว่า F10 มันทำเหมือนรถที่ไม่แรงแต่มันแอบดุได้ และที่ใส่ของเยอะดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โจทย์ข้อแรก D-segment ทั่วๆไป
- Honda Accord 2.0 Hybrid Tech

โจทย์ข้อสอง D-segment premium
- Lexus ES 300h

:D

ออฟไลน์ PAN

ถ้าให้ขับเลือก Superb 1.8 TSI จูน MTM กับ Active Hybrid 5 ครับ เหตุผลเรื่องสมรรถนะล้วนๆเลยครับ

แต่ถ้าให้นั่งจะเลือก Teana 2.5XV/230JS ขอ J31ไม่ก็ J32 ถ้ารุ่นใหม่ไม่เอา เพราะมันนุ่มและฟินเวอร์มากๆ เวลาเร่งเครื่องก็นุ่มตูด ไหลเรื่อยๆ และอีกคันจะเลือก S80 D3 ครับ ปลอดภัยหายห่วงมาก ถึงแม้บอดี้จะเก่าก็เถอะ แถมนั่งสบาย เบาะจมก้นและนิ่มมากๆ ยังกะนั่งโซฟาหรูราคาแพง :D

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
ผมขอเปรียบเทียบรถd-segญี่ปุ่นนะครับส่วน skoda นั้นไม่เคยลอง
ข้อ 1 ผมเลือก camry 2.5 hybrid เพราะถ้ามีลูก2 คนก็อยากให้ลูกนั่งสบายๆซึ่งในตัวเลือก camry ก็ทำเบาะหลังได้ตอบโจทย์ที่สุดในกลุ่มคือนั่งสบายและนุ่มกว่า accord ส่วน teana นั้นบอกเลยว่าห่วยมากส่วน sonata นั้นเบาะไม่ต่างจาก elantra เลย
ส่วนเบาะหน้าก็ ok ดีกว่า accord พอๆ กับ teana
ข้อ 2 ผมเลือก e300 หรือ es300h เหตุผลเหมือนข้อ 1 แม้ active hybrid 5 จะนุ่มหนึบแต่ความสบายของเบาะหลังความสุนทรีย์ของห้องโดยสารผมว่าเป็นรอง ทั้ง e300 และ es300h
ส่วน volvo s80 นั้นผมว่ามันแข็งไปและบรรยากาศ ภายในมันชวนหลับมาก

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
ข้อแรก เลือก TEANA นั่งไกลๆ มันสบายกว่าตัวเลือกที่เหลือ

ข้อสอง เลือก Active Hybrid อะดรีนาลีนมันสั่งให้เลือกตัวนี้ล้วนๆ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ carpenter

Teana แน่นอน ช่วงล่างดีกว่าเพื่อนเยอะ

อีกข้อก็ Active Hybrid 5

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

1. ระดับ D-segment ทั่วๆไป : Camry Hybrid
เคยนั่งรถเพื่อน ค่อนข้างประทับใจอัตราเร่ง การเก็บเสียง เซ็ทติ้งช่วงล่างของรุ่นนี้ครับ ดีกว่ารุ่นเดิมที่เด้งๆลอยๆชวนเวียนหัว
แล้วเบาะนั่งหลังปรับเอนได้ ลูกๆจะได้นั่งสบาย มีแอร์ปั่นตดให้เล่นที่เบาะหน้าด้วย
(ไม่เคยลอง Teana L33 นะครับ ถ้าได้ลองอาจมีเปลี่ยนใจ)

2. ระดับ D-segment premium : Activehybrid 5 ครับ
ชอบเซ็ทติ้งช่างล่าง F10 คหสต นะครับ เคยขับไปพัทยาขับสบายมาก ถนนแย่ๆก็เก็บแรงสะเทือนเนียนๆ
อัตราเร่งมาเต็ม 525d ก็ฟินแล้ว เป็น Activehybrid 5 น่าจะฟินกว่า

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
ข้อ 1 ถ้าบ้านๆก็
- Camry 2.5 Hybrid เพราะศูนย์บริการเยอะ ไม่มีอะไรยุ่งยากมาก

ข้อ 2 รถ premium
- Mercedes Benz E300 Diesel Bluetec Hybrid มันดูมีภูมิฐานดีนะครับ แล้วก็นั่งสบาย ไม่บ่น

ที่ว่ามานั้นไม่มีใครบ่นหรอกครับสำหรับผู้โดยสาร

ออฟไลน์ kritsada

1. ถ้าต้องขับเองผมจะเลือก accord hybrid ครับ อัตราเร่งดี ประหยัด ภาพรวมการขับขี่เอาใจคนขับมากกว่า ลูกเล่นบนแดชบอร์ดดูแพรวพราวดีครับ

2. active hybrid 5 ครับ (ขอเป็นชุดแต่ง M sport ด้วยนะฟินมากครับ อิิอิ) อัตราเร่ง+เสียงเครื่อง ช่วงล่างปรับได้ในเวลาที่เสี้ยนคันเร่ง รึเจอรถซิ่งระหว่างทาง ผมว่า active hybrid 5 คงพอสร้างความสนุกได้ไม่มากก็น้อยครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ AkE

1. Accord hybrid คับทันสมัยลงตัวอัตราเร่งโอเคระบบความปลอดภัยพร้อม

2. Activehybrid 5 แรงสะใจประหยัดพอได้ช่วงล่างเยี่ยมขับสนุกคับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Skoda Superb 1.8 TSi

ต้องการรถที่ ช่วงล่างไว้ใจได้

และ   Volvo S80 D3

ไม่ต้องคิดมากเพราะประหยัด แรงบิดเหลือๆสำหรับขึ้นเขา   

และห้องโดยสารที่ชวนนั่งนานสุนทรีมากกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ruksadindan

Accord TECH หรือไม่ก็ S80 D3 ครับ

ความปลอดภัย ระบบช่วยเหลือ awareness ครบครัน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Active5 กับ GS450 อ้าว

ออฟไลน์ XL_SiZe

1.Teana
2.Ac.Hybrid 5

คำถามผมว่าตอบไม่ยากเลยนะครับ  :D
ผมคิดแค่ 3 วินาทีก็ตอบเลย เพราะตอบตามความชอบ....

เพราะถ้าจะให้ตอบตามเหตุผล ตรรกะ สมรรถนะ
ผมว่ามีน้อยมากกก ที่จะเคยได้นั่งรถทุกคันที่กล่าวมา

;D

ออฟไลน์ Fat

โจทย์แรก
เลือกเทียน่าครับ เพราะผมว่าระยะทางไปเชียงใหม่ บางช่วงหรือหลายช่วงถนนไม่ค่อยดี เลยต้องหารถที่ดูมีความนุ่มนวล ภรรยานั่งหน้า ลูกสองคนนั่งหลัง ค่อยๆขับไปเรื่อยๆ ไม่ได้เร่งรีบอะไรนัก บางช่วงอาจเปิดซันรูฟรับลมเย็นได้ พร้อมกับฟังชุดเครื่องเสียงจากboseก็พอจะขับกล่อมให้การเดินทางเป็นไปอย่างสุนทรีย์ 

โจทย์2
เลือกเลกซัส GS450h เหตุผลเหมือนกับข้อ1เลย แต่สิ่งที่ได้รับอาจคูณ 2 3 หรือ 4 เพราะรถราคาต่างกันระดับความสุนทรีย์ก็ต่างกันเป็นธรรมดา และบนท้องถนนคุณจะดูโดดเด่นกว่าใครๆตลอดการเดินทาง เพราะมันไม่ค่อยมีใครใช้กันหรอกรุ่นนี้

ปล. คำตอบมาจากการเลือกตัวรถจริงๆ ไม่ได้สนใจ0บริการ อัตราการกินน้ำมัน ราคาขายต่อ เพราะแค่ให้โจทย์มาว่า "เลือกขับ" แต่ถ้าบอกให้
"เลือกซื้อ" ผมอาจจะตอบอีกแบบนึงครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ vellcap

คันแรก

Accord 2.0 Hybrid Tech
ระบบความปลอดภัยมีเยอะ  มีมูนรูฟไว้ดูดาว หรือ รับลมได้ครับ

คันที่สอง

BMW Active Hybrid 5
ชอบช่วงล่าง มีมูนรูฟ

np72

• บุคคลทั่วไป
teana
e300