ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป หักหลบรถข้ามเลนส์ เกือบไปแล้ว  (อ่าน 12375 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: คลิป หักหลบรถข้ามเลนส์ เกือบไปแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 16:53:42 »
เหมือนคันตรงข้ามก็หักหลบออกมาอีกทีนึง
แต่ก็ดีแล้วครับคนไม่เป็นอะไร รถไม่เป็นอะไร เวลาขับย่านชานเมืองในต่างจังหวัดแบบนี้ เห็นถนนโล่งๆแต่ผมไม่เคยวางใจซักที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: คลิป หักหลบรถข้ามเลนส์ เกือบไปแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 16:56:14 »
สวิฟเกือบ !!!

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 17:29:41 »
ผมขับมาสด้า 2 ลองเล่นที่ลานข้าว หักหลบกรวย แบบเลี้ยวหักสุด
ขับประมาณ80กว่าแต่ไม่ถึง100แน่ๆผ่อนคันเร่งไม่แตะเบรกอาการแบบนี้เลย คุมรถยากนะขนาดเล่นแล้วรู้ว่าต้องทำไง  ในรถนี้โยนไปโยกมา

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 17:34:02 »
โว้ว ยังกะเล่นเกมส์ หมุนไปหมุนมา โชดดีที่ปลอดภัยครับ

ถามผู้รู้ครับ เหตุการณ์นี้แก้ไขอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 17:41:23 »
ขนาดมาช้ามากๆแล้วนะ ยังหลุดขนาดนี้ ล้อยางดอกจะหมดแล้วมั้งครับ จริงๆแค่นี้ ABS ก็พอแล้วนะ ความเร็วดูไม่น่าเกิน 50 เลยมั้งนั่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 17:41:38 »
ภาพในคลิปอาจจะหลอกว่ามันไม่เร็วหรือไม่แรงครับ

ทางแก้หากท้ายเริ่มไป และหักหลบอุปสรรคไปได้แล้ว ก็ผ่อนเบรกลงบ้างจะช่วยให้ท้ายกลับมาในแนวตรงได้

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 17:50:44 »
Momentum มันหลุดแล้วครับ ต้องทักษะสูง ประมาณนึงเลยละ ถึงจะดึงกลับมาได้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:00:33 »
ผมเคยหักหลบรถคันหน้าแบบไม่ได้เบรค เนื่องจากรถข้างหน้าเบรคกระทันหันไม่ทันมอง  ไม่มีอาการเลย บังคับให้อยู่เลยข้างซ้ายวิ่งต่อได้เลย
เฟียสต้า 4 D รุ่น S มีระบบช่วยการพลิกคว่ำและลื่นไถล ช่วยได้จริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 18:02:06 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:13:54 »
คนขับเหมือนจะตกใจตอนเริ่มต้นอะครับ เลยโยกรถแล้วกดเบรค ถ้า ไม่กดเบรคน่าจะตั้งลำไปต่อได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:18:30 »
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9570000111235

มี ESP , TRC ก็ไม่ใช่ว่าจะรอดเสมอไปนะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:21:29 »
อยากเห็นยางรถ เค้าจังเลยสภาพเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:38:27 »
เหมือนได้ยินเสียงยางหอนๆ หรือผมคิดไปเองไม่รู้ น่าจะเช็คสภาพยางบ้างก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 18:54:24 »
สถานการณ์ใกล้เคียงกับผมนะ เรื่องหักหลบ
วันที่ 16 กันยายน ที่ผ่านมา ผมขับ Mazda3 Skyactiv
รถใหม่ป้ายแดงออกจากโชว์รูมได้วันเดียว
ขับผ่านถนนมิตรภาพ มุ่งสู่โคราช เพื่อมาชลบุรี

ผมอยู่เลนขวา ความเร็วประมาณ 110
กำลังแซงรถบรรทุกเครื่องเหมือนรถคูโบต้า กับรถพ่วง
ขณะกำลังแซง รถบรรทุกได้หักขวาเพื่อจะกลับรถ
ผมหักหลบไปขวาแล้วหักมาซ้ายทันที โดยไม่แตะเบรค
ใจนี่หายวาบ เย็นไปทั้งตัว แต่รถนิ่งมากครับ
ไม่มีอาการอะไรเลย

ผมเดาว่าถ้าแตะเบรคในสถานการณ์นี้ รถอาจเสียการทรงตัวก็เป็นได้
พ่อนั่งมาด้วย บอกผมว่าหักทำไมเยอะจัง
แต่เท่าที่ผมเห็นนะ อีกฟุตเดียวก็ชนแล้ว

ยังคิดว่าโชคดีที่เลือกหักหลบแบบไม่แตะเบรค ไม่งั้นคงปัดแน่ๆ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:01:31 »
 ผมโทษยางครับ       วิธีแก้ก็คือหักพวงมาลัยประคองแก้ไปเรื่อยๆ ซ้ายทีขวาทีแบบในคลิป  แต่ มาสด้า 2 พวงมาลัยค่อนข้างไว ถ้าตกใจหักเร็วและมากเกินไปก็หมุน  

แต่ถ้าฝีมือดีจริงๆ ไม่อยากเลื้อย ก็ตั้งใจหมุนให้รถหยุดไปเลย         แต่ผมไม่เคยทำหรอกนะ  คิดเอาเอง    แต่เลื้อยแบบในคลิปเคยครั้ง 1ในรถกระบะ เจอรถตัดหน้าเกือบหมุนเหมือนกัน

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:04:22 »
คิดว่าเป็นเพราะแตะเบรคด้วยหรือเปล่าครับ

เคยดูรายการ Canada's Worst Drive
คุ้นๆว่าเขาเคยบอกให้ เหยียบเบรกให้ความเร็วลดลง
และจังหวะที่จะหมุนพวงมาลัย ให้ปล่อยเบรก
ไม่งั้นล้อหน้ารถจะล็อก

แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ ไม่ทราบเรื่องเทคนิคเหมือนกัน  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:02:37 »
เฟียสต้า 4 D รุ่น S มีระบบช่วยการพลิกคว่ำและลื่นไถล ช่วยได้จริงๆครับ

นึกถึงเฟียสต้าที่ปีนทับแจ๊สเลย  ;D

ออฟไลน์ earthknow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:19:42 »
ผมว่า มีระบบน่าจะช่วยได้นะ เพราะเคยเจอรถคันหน้าเบรกกระทันหัน ผมขับตามมาด้วยความเร็วประมาณ 120 เหยียบเบรกจน abs ทำงาน
แล้วก็ปล่อยเบรก หักพวงมาลัย เปลี่ยนเลนไปทางซ้าย เหมือนในคลิปเลย รอดหวุดหวิด คิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบช่วยนะครับ

ส่วนในคลิป ตอนแรกคิดว่าเป็นรถกระบะซะอีก  ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 23:48:48 »
ผมว่าเขาตัดสินใจดีมากนะ

เพราะเขาไม่ได้หลบไอ้คันที่ข้ามเลนคันเดียว
แต่เขาเห็นกะบะที่แล่นสวนเลนมาด้วย
(ทำให้ต้องรีบหักกลับ)
ทำได้ดีมากแล้ว  :)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:00:19 »
ABS มีประโยชนตอนไหนดูในคลิปครับ สำคัญมากๆเลยคือสติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 01:40:24 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ เมื่อวันเสาร์ผมก้เพิ่งเบรคหนักๆมา

เก๋งอัลมีร่า นั่ง 5 คน มี ABS EBD

มอไซด์ตัดหน้าจากทางขวามือ ถนน2เลนสวน เหลือระยะเบรคราวๆ 20-30 เมตร
ตอนนั้นขับราวๆ 90-100

มอไซด์ล้อหน้าเหยียบเส้นกลางถนน ผมกดเบรคตูมเดียว 3คนหลัง กระเด็นกระแทกเบาะหน้า ABS ทำงาน สะท้านแป้นเบาๆ(เพราะท้ายหนัก EBD พยายามกดล้อหลังมากที่สุด

มอไซด์ค่อยๆผ่านหน้ารถไป เมื่อเบรคราวๆ1 วินาที ผมหักออกขวาเบาๆ เพื่อเบนหน้ารถให้พ้นล้อหลังมอไซด์

รอดครับ ไม่ชน ไม่หมุน ไม่ปัด เบรคเสร็จมองจอไมล์เหลือความเร็วราวๆ 25 กม./ชม. ตัวรถกินเข้ามาเลนขวาราวๆ ครึ่งคันรถ

ยางทำงานดีมากครับ มิชลินไพรมาซี่แอลซี 195/60/15อายุ4 หมื่นกม. เบรคกดแรงๆ แทบไม่เคยไถลจากถนน จิกดีมากๆ
สามคนหลัง คงได้รับบทเรียน ดีที่คนขวามากระแทกเบาะหน้าไม่แรงมาก ไม่งั้นถ้าแรงจนส่งผลกระทบต่อคุณ แย่แน่เลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 03:47:22 »
ผมสรุปให้แล้วกันนะครับ ก่อนจะวิเคราะห์กันจนเตลิดไปกว่านี้

1. รถเป็น Mazda 2 แน่ๆ และไม่แปลกใจถ้าบั้นท้ายจะออกแบบนี้
เพราะตัว Sedan มีโอกาสที่บั้นท้ายจะเหวี่ยงออกข้าง ง่ายกว่าตัว Hatchback นิดนึงครับ

2. ตัวรถค่อนข้างเบา การควบคุมรถไปหยุดแบบนั้นได้ก็ดีมากแล้ว
แถมยังโชคดีที่ Altis ซึ่งขับตาม Swift มา เบรกทัน และ Swift เอง ก็เดินหน้าต่อไป
ไม่งั้นคงชนไปแล้ว

อีกทั้งโชคดีมาก ที่ไม่มีรถแล่นสวนทางมาด้วยความเร็วสูง ไม่เช่นนั้น ชนกลางลำ Mazda 2 แน่นอน

3. ถ้าเจ้าของรถในภาพ มาช้ากว่านี้อีกนิดเดียว อาจประสานงากับ Civic ES

4. งานนี้ ตัวต้นเหตุคือ Civic ES ก็จริงอยู่
แต่ เจ้าตัวพยายามจะแซงรถคันข้างหน้า จนมองไม่เห็นเครื่องกั้นคูน้ำ
เลยต้องหักหลบ และล้อปีนแบบนั้น บอกเลยว่า ปีนกระแทกแรงแบบนั้น
ลูกหมากปีกนกหน้าซ้าย อาจพังได้ ถ้าไม่พัง ก็ถือว่าโชคดีไป

5. เครื่องกั้นแบ่งฝั่งถนนแบบนั้น อันที่จริงแล้ว
ควรจะมีรูปแบบสัญญาณเตือนกระพริบ LED พลังงานแสงอาทิตย์
คอบกระพริบให้คนขับรู้อยู่ตลอดเวลา ส่วนหนึ่ง ก็เป็นปัญหาด้านวิศวกรรมจราจรด้วย

6. Mazda 2 ใช้ความเร็วเหมาะสมแล้วกับเหตุ แต่คนขับคงตกใจ เลยหักหลบมากไปนิด
แถมยังกระทันหันไป อีกทั้งเจ้าของรถ จะต้องหักหลบ ไอ้ Nissan Frontier มักง่าย
ที่แล่นย้อนศรมาทางซ้าย และนั่นคือจุดเริ่มต้นของหายนะ

ถ้า Mazda 2 ไม่ต้องขยับพวงมาลัยไปทางขวาอีกนิดอย่างรวดเร็ว เพื่อ
หักหลบ Frontier ในจังหวะ 2 รถจะไม่เกิดอาการ เสียการทรงตัว แบบนี้แน่ๆครับ

7. ถ้ารถกำลังจะเสียการทรงตัว หลายๆคน เลือกที่จะเลี้ยงพวงมาลัย ประคองเอาไว้
จะผิดหรือถูก ผมคงบอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์แต่ละรายที่เกิดขึ้น
แต่เคสนี้ ถือว่า ได้พยายามประคองรถไว้อย่างดีที่สุดแล้ว

แต่อย่าเหยียบเบรกเพื่อถ่ายน้หนักมาทางด้านหน้า ที่กำลังเสียหลักอยู่เชียวครับ
อาการจะยิ่งหนัก จนกู่ไม่กลับเลยละ

Civic ES ผิดเต็มๆ ครับ และดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร มิเช่นนั้น คงต้องรับผิดชอบต่อการกระทำของตัวเองแน่ๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:08:18 »
ในความโชคร้ายยังมีความโชคดีครับ
ดีที่ปลอดภัย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 13:50:36 »
ช็อคตรง วินาทีที่ 2.3X "พี่กาวเคยเป็นแบบนี้มั๊ย"

เฮ้ย ! มีคนชื่อเหมือนกันแล้ว!!!!