ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ mbth มีการแก้ปัญหาแบบนี้ด้วยหรอครับ  (อ่าน 6159 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
นำรถ e220cdi av w211 เข้าศูนย์ mbth ราชครู เมื่ออังคารที่แล้ว 23 ก.ย. 57 อาการเบรคแข็ง ย้ำเบรคหลายๆครั้ง ยิ่งแข็ง ซึ่งผิดปกติ
ผ้าเบรค อะไรปกติ

สาเหตที่น่าจะเป็นจากการสอบถามก่อนเข้าศูนย์ คือ ปั้ม vacum หรือ หม้อลม
ช่างที่ศูนย์บอกมาคือ

วันแรกๆ บอกแข็งจริง ขอเปลี่ยนน้ำมันเบรค ผมบอก เพิ่งเปลี่ยนมา 2 ปี แล้วเบรคแข็งแม้ตอนจอด ไม่น่าเกี่ยว ช่างเลยขอไล่ลม ผมก็โอเค
วันหลังจากนั้น บอก เช็คเครื่อฃ บอกปกติ ผมบอกผิดปกติชัว เช็คใหม่ เพราะมันแข็งกว่าตอนซื้อ
วันต่อมา ช่างบอกแข็งจริง ลองขอเหยียบรถลูกค้าคนอื่นแล้ว นุ่มกว่าจริง ไปบอก ไม่ปั้ม esp ก็หม้อลม ผมบอก รถจอดนิ่งๆยังแข็ง เกี่ยวอะไรกับปั้ม esp ช่างขอเช็คใหม่
เมื่อวาน ไม่ชัวสาเหต บอกเครื่องบอกปกติ แต่รู้ว่าแข็งจริง

ทางออกที่ช่างบอกคือ รอรถลูกค้าท่านอื่น ที่ใช้รุ่นเดียวกันเข้ามาใหม่ แล้วจะขอสลับหม้อลมกับปั้มเบรค เพื่อความชัวว่าอะไรเสีย???

สงสัย ทำไมศูนย์อย่างเป็นทางการ ไม่มีวิธีหาสาเหตที่เป็นระะบบและรวดเร็วกว่านี้หรอครับ
นี่คือนั่งรอรถลูกค้าคนอื่น เหมือนรับบริจาคเลือดอะไรแบบนั้นเลย
มันควรจะมีช่าง หรือ อะไหล่ให้ลอง กับกรณีแบบนี้ มากกว่ารอรถลูกค้าคนอื่นไหมครับ

ขอบคุณครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: ศูนย์ mbth มีการแก้ปัญหาแบบนี้ด้วยหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 23:53:25 »
ขนาดอยู่ปากซอยบ้านผมยังไม่เข้าเลยศูนย์นี้วิ่งไปตลิ่งชันจบกว่า

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: ศูนย์ mbth มีการแก้ปัญหาแบบนี้ด้วยหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 00:47:43 »
เปลี่ยนศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 01:33:02 »
โหมีงี้ด้วย สมมุติ ทางกลับกันถ้าผมเป็นคนขับรถรุ่นเดียวกัน
ช่างมาขอถอดอุปกรณ์รถผมไปลองใส่รถคันอื่นผมก็
ไม่ยอมนะ และผมมั่นใจว่าจะต้องเป็นการถอดแบบ
ไม่บอกลูกค้า ไม่ไหวนะครับแบบนี้

ร้องเรียนไปทาง MBTH ดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 02:10:19 »
ถอดอะไหล่รถลูกค้าคันอื่นมาลอง...

นึกว่ามีแต่ เชฟฯ ที่ทำ - -

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 07:38:49 »
เฮ้ย.....ทางศูนย์น่าจะมีเครื่องไม้เครื่องมือตรวจสอบที่ดีกว่านี้นะ ถ้าเล่นสับเปลี่ยนอะไหล่จากรถลูกค้าเพื่อลองผิดลองถูกแบบนี้ต่อไปใครจะกล้าใช้บริการศูนย์กันล่ะเนี่ย หลายๆครั้งเวลารถมีปัญหาเข้าศูนย์แล้วเจอช่าง........(คิดในใจไม่รู้มาเป็นช่างได้ไง)

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 08:35:55 »
ถอดอะไหล่มาลอง แล้วรถเราจะไม่โดนถอดมาลองกับคันอื่นบ้างหรือ

โดยส่วนตัวผมก็มีประสพการณ์แย่ๆกับศูนย์ของ benz thai บางศูนย์

ไม่รู้คิดได้อย่างไรในการเปลี่ยนยาง รถใช้ยางrun flatทั้ง4เส้น แตก1เส้น เปลี่ยนเป็นรุ่นธรรมดาให้โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ
ตอนนี้ศูนย์ยังคงเงียบไม่แสดงความรับผิดชอบ แจ้งbenz thaiไปก็ยังคงเงียบ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:16:28 »
W211 CDI รุ่นFacelift แล้วรึเปล่าครับ ? ใช้เบรคแบบหม้อลม ? ถ้าใช่รุ่นนี้ อาการเบรคแข็งที่เกิดจาก vacuum pump ไม่มีแรง ทดสอบได้โดยถอดสายแว็คคั่ม ต่อเข้ากับตัววัดแรงดันสุญญากาศครับ ถ้าศูนย์นี้ไม่มี เลิกใช้บริการไปเลยดีกว่า เพราะอุปกรณ์วัดแรงดันมันเป็นเครื่องมือพื้นฐาน

ตัว ESP ถ้าปั๊มHydraulic ในตัวมันเสีย หรือแรงดันไม่ได้ มันจะฟ้องใน Star อยู่แล้วครับ ไม่น่าจะต้องเดา

อ่านดูเหมือนศูนย์จะมั่วนะครับ เปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ เพราะถ้าเขาถอดอะไหล่คันอื่นมาลองกับรถคุณได้ เขาก็ถอดอะไหล่รถคุณไปลองคนอื่นเหมือนกัน มันผิดวิสัยน่ะครับ

ปั๊มลม ราคา ณ ปัจจุบัน 15000 บาท +- 20% ตามส่วนลดที่ได้ และราคาตั้งของศูนย์ครับ
ESP UNIT  List price 120,000 บาท  ราคามี CORE Deduction ครับ อยู่ที่ว่าศูนย์จะทำให้รึเปล่า

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าปั๊มลม หรือหม้อลม ไม่น่าเกี่ยวกับ ESP เพราะเสียกันเป็นปรกติตามอายุขนาดนี้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:37:41 »
W211 CDI รุ่นFacelift แล้วรึเปล่าครับ ? ใช้เบรคแบบหม้อลม ? ถ้าใช่รุ่นนี้ อาการเบรคแข็งที่เกิดจาก vacuum pump ไม่มีแรง ทดสอบได้โดยถอดสายแว็คคั่ม ต่อเข้ากับตัววัดแรงดันสุญญากาศครับ ถ้าศูนย์นี้ไม่มี เลิกใช้บริการไปเลยดีกว่า เพราะอุปกรณ์วัดแรงดันมันเป็นเครื่องมือพื้นฐาน

ตัว ESP ถ้าปั๊มHydraulic ในตัวมันเสีย หรือแรงดันไม่ได้ มันจะฟ้องใน Star อยู่แล้วครับ ไม่น่าจะต้องเดา

อ่านดูเหมือนศูนย์จะมั่วนะครับ เปลี่ยนศูนย์ดูก่อนครับ เพราะถ้าเขาถอดอะไหล่คันอื่นมาลองกับรถคุณได้ เขาก็ถอดอะไหล่รถคุณไปลองคนอื่นเหมือนกัน มันผิดวิสัยน่ะครับ

ปั๊มลม ราคา ณ ปัจจุบัน 15000 บาท +- 20% ตามส่วนลดที่ได้ และราคาตั้งของศูนย์ครับ
ESP UNIT  List price 120,000 บาท  ราคามี CORE Deduction ครับ อยู่ที่ว่าศูนย์จะทำให้รึเปล่า

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าปั๊มลม หรือหม้อลม ไม่น่าเกี่ยวกับ ESP เพราะเสียกันเป็นปรกติตามอายุขนาดนี้ครับ

ผมก็คิดแบบนั้นครับ เป็นคนบอกช่างเอง ว่าไม่น่าใช่ esp
ช่างบอก ปั้มลม ยังไม่มีใครเคยสั่ง จาก mbth เลย ยังไม่มีราคา กำลังถามอยู่
ส่วน หม้อลม ช่างบอก ประมาณ 40000 ไม่รวมภาษีและค่าแรงครับ

มีศูนย์ไหนแนะนำไหมครับ แถว สุขุมวิท อารีย สยาม อะครับ
นี่จะมาคิดค่าตรวจระบบเบรค ผมบอกว่าจะมาคิดได้ไง คำตอบยังไม่ให้ว่าเสียที่ไหนเลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

jaesz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:47:14 »

มีศูนย์ไหนแนะนำไหมครับ แถว สุขุมวิท อารีย สยาม อะครับ
นี่จะมาคิดค่าตรวจระบบเบรค ผมบอกว่าจะมาคิดได้ไง คำตอบยังไม่ให้ว่าเสียที่ไหนเลย

ผมก็ไม่ได้เอารถเข้าศูนย์มาหลายปี เน้นใช้บริการอู่ของลูกค้าผมเองซะส่วนใหญ่ ถ้าจะเอาเข้าศูนย์ ผมว่าไป เค้งหงษ์ทอง หรือ เบนซ์ธนบุรีปิ่นเกล้าจะดีกว่าครับ เดินทางอีกนิดนึง แพงหน่อย พนักงานกวนอีกนิด แต่น่าจะวิเคราะห์ได้กับอาการพื้น ๆ แบบนี้

ปั๊มลม ไม่เคยเบิก คิดว่าคงจะหมายถึง คนพูด ไม่เคยเบิกมากกว่าครับ เพราะตัวนี้ผมขายไป 3 ตัวแล้ว(เครื่องดีเซล) ผมอยู่ตจว.ร้านเล็ก ๆ ยังขายได้เท่านี้  ในกทม น่าจะสะพัดกว่านี้แน่ ๆครับ ผมเห็นเสียกันเยอะแล้วนะ โทรถามแต่ไม่รอของ

ยิ่งอ่านก็เหมือนไอ้ศูนย์นี้ไว้ใจไม่ได้แล้วครับ มั่ว สลับอะไหล่ แถมไร้ประสพการณ์อีก เฮ้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 09:49:45 โดย Jae »

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 10:12:59 »
น่ากลัวสุดก็ไอ้ถอดอะไหล่ลูกค้ามาลองนี่แหละ
นี่มันศูนย์น่ะ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:01:16 »
แล้วระบบคอมที่ต่อกับรถ ไม่ได้ใช้หรอครับ มันจะแจ้งในระบบหมดนิครับว่าอะไรเสีย

ต้องเข้าใจศูนย์นะครับ เพราะเขา เป้นพ่อค้า อะไรทีเอาเปรียบลูกค้าได้ ก็ ทำเลย ไม่มีมาตราฐานหรอกครับ ไม่รู้ว่าจะไปฟ้องใคร ไม่มีใครปกป้องของผู้บริโภคนะครับ
มีแต่จ่ายกับจ่ายเท่านั้นละครัย (พ่อค้าดีๆก็มีแต่น้อยเต็มที)
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:57:03 »

ผมก็ไม่ได้เอารถเข้าศูนย์มาหลายปี เน้นใช้บริการอู่ของลูกค้าผมเองซะส่วนใหญ่ ถ้าจะเอาเข้าศูนย์ ผมว่าไป เค้งหงษ์ทอง หรือ เบนซ์ธนบุรีปิ่นเกล้าจะดีกว่าครับ เดินทางอีกนิดนึง แพงหน่อย พนักงานกวนอีกนิด แต่น่าจะวิเคราะห์ได้กับอาการพื้น ๆ แบบนี้

ปั๊มลม ไม่เคยเบิก คิดว่าคงจะหมายถึง คนพูด ไม่เคยเบิกมากกว่าครับ เพราะตัวนี้ผมขายไป 3 ตัวแล้ว(เครื่องดีเซล) ผมอยู่ตจว.ร้านเล็ก ๆ ยังขายได้เท่านี้  ในกทม น่าจะสะพัดกว่านี้แน่ ๆครับ ผมเห็นเสียกันเยอะแล้วนะ โทรถามแต่ไม่รอของ

ยิ่งอ่านก็เหมือนไอ้ศูนย์นี้ไว้ใจไม่ได้แล้วครับ มั่ว สลับอะไหล่ แถมไร้ประสพการณ์อีก เฮ้อ

เค้าบอกตัว mbth ยังไม่มีราคาเลยครับ ต้องแจ้งขอราคาไป เป็นปั้ม vacum ที่ผ่อนแรงเบรค
ไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่หรอครับ แล้ว ปกติ หม้อลม กับปั้มนี้ อะไนเสียบ่อยกว่ากันครับ
ขอบคุณมากๆครับ

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 12:09:05 »

เค้าบอกตัว mbth ยังไม่มีราคาเลยครับ ต้องแจ้งขอราคาไป เป็นปั้ม vacum ที่ผ่อนแรงเบรค
ไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่หรอครับ แล้ว ปกติ หม้อลม กับปั้มนี้ อะไนเสียบ่อยกว่ากันครับ
ขอบคุณมากๆครับ

เรื่อง mbth ไม่มีราคา........ ไม่รู้ว่าEPC เขาupdate price list กันยังงัยครับ เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ

Vacuum pump เสียบ่อยกว่าหม้อลมเบรคครับ 

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 22:15:44 »
ผมเข้าแต่อู่นอกนะคับ
แนะนำจะผิดกฎหรือเปล่า
อู่ที่ W220 ผมใช้ประจำ อยู่แถวถนนพระราม2 เป็นช่างที่ออกจาก benz มาเปิดเอง
ชื่อเป็นดาวเป็นล้าน แปลเป็นeng
ส่วนตัว ผมว่าเจ้าของเก่งเรื่อง benz มากกกก
มาทีไร ชื่อแต่รถโรงแรมมาซ่อมตลอด ผมให้เค้าดูแลมานานแล้วคับ
ลองหาข้อมูลดูนะคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:46:58 »
เอิ่ม ดูจากการทำงาน คล้ายศูนย์ Chev จริงๆ