ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วย้เหลือครับ แอร์ไม่เย็นเวลาฝนตกแม้ปรับอุณหภูมิต่ำสุด  (อ่าน 13645 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member

ปกติเปิด 24 องศาแล้วตั้งออโต้ครับ ก็เย็นปกติ ไม่มีปัญหา
แต่เมื่อวัานนี้ตอนเย็นฝนตก หน้าจอโชว์ outside temp 26-27 องศา ทีนี้แอร์มีแต่ลมครับ
ไม่ว่าจะปรับยังไง ผมลองทั้งออโต้และปรับลมเอง ไล่อุณหภูมิจาก hi-lo ก็ไม่มีความเย็นเลย เปิด ac ปกติครับ แต่ลมทำงานสัมพันธ์กับอุณหภูมิครับ

สุดท้ายเลยปิดแอร์เปิดกระจกวิ่งเลยครับ เย็นกว่ากันเยอะ

เลยอยากถามว่า ผมปรับอะไรผิด หรือมีอะไรเสียรึเปล่าครับ
รถ acv41 2.0G ปี 2011

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

check น้ำยาแอร์   คอมแอร์

ออฟไลน์ Darkart

เบี้องต้น
-แผงแผงคอยล์ร้อนสกปรกมาก
-ดูตาแมวที่ไดเออร์ว่ามีฟองมากตอนเปิดแอร์แสดงว่า น้ำยาใกล้หมด ถ้ามีฟองน้อย แสดงว่าน้ำยาแอร์ยังดีอยู่ครับ
-เช็ดไดเออร์ว่าตันด้วยหรือไม
-เช็ดตัวคอมแอร์ด้วยนะครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่เย็นเลย มีแต่ลมออกมา  ให้เช็คน้ำยาแอร์   ถ้าน้ำยามี   ส่วนใหญ่คอมแอร์จะเสีย   แต่ถ้าน้ำยาหาย ระบบรั่วแน่นอน ก็หาที่รั่วให้เจอ 
แต่ถ้าเย็นแต่ตอนอากาศเย็น  ตอนอากาศร้อนเย็นไม่มาก  คอมแอร์แรงอัดไม่ดี  หรือตู้แอร์สกปรก   (อาจมีเคสอื่น แต่ส่วนใหญ่จะเป็นประมาณนี้ครับ)

ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ วันนี้อากาศปกติ แอร์ก็เย็นสบายดีครับ ตั้งออโต้ที่ 24 องศา

แต่เมื่อวานคาดว่าอากาศข้างนอกน่าจะเย็นมากน่ะครับ เลยไม่มีความเย็นออกมา

ที่สงสัยก็คือ ทำไมไม่ว่าปรับอุณหภูมิเท่าไหร่ ก็ไม่มีความเย็นออกมาเลย

ออฟไลน์ Destiny_gun

ของผมเคยมีอาการคล้ายๆกัน พออากาศข้างนอกเย็น แอร์ในรถไม่ยอมทำงานเลย เอาไปเช็คที่ศูนย์บอกอาการปกติ แต่ทีนี้ของผมแอร์มีทำงานบ้าๆบอๆตอนฝนตก มาลองนั่งไล่ระบบไฟแอร์ใหม่ สรุปรีเลย์แตก น้ำเข้า เวลาฝนตกหรือชื้นๆ เรียบร้อยโรงเรียนช่าง

ถามนิดนึง ลองปรับให้อุณหภูมิมันต่ำลงยังครับ วันสองวันนี้อากาศเย็นมาก ผมต้องปรับแอร์เหลือ 20 ไม่งั้นคอมไม่ทำงานนะ

ออฟไลน์ Buffy

เทอร์โมสตัต เสียมั๊งครับ

ของผมเคยมีอาการคล้ายๆกัน พออากาศข้างนอกเย็น แอร์ในรถไม่ยอมทำงานเลย เอาไปเช็คที่ศูนย์บอกอาการปกติ แต่ทีนี้ของผมแอร์มีทำงานบ้าๆบอๆตอนฝนตก มาลองนั่งไล่ระบบไฟแอร์ใหม่ สรุปรีเลย์แตก น้ำเข้า เวลาฝนตกหรือชื้นๆ เรียบร้อยโรงเรียนช่าง

ถามนิดนึง ลองปรับให้อุณหภูมิมันต่ำลงยังครับ วันสองวันนี้อากาศเย็นมาก ผมต้องปรับแอร์เหลือ 20 ไม่งั้นคอมไม่ทำงานนะ

ลองแล้วครับผม ไล่ไปถึงต่ำสุดเลย ก็ไม่มีความเย็นออกมา

ออฟไลน์ mongolias

เดาว่าเทอร์โมสตัทเสียเหมือนกันครับ
ลองเข้าร้านแอร์ แล้วให้เค้าลองเช็คตัวเทอร์โมสตัทดูครับ

ออฟไลน์ ST

• Newbie
  • *
น่าจะปกติ ปาเจโร่ แอร์ออโต้ ติดโฟโต้เซนเซอร์ (ปรับความเย็นตามแสง) กลางวันแดดแรงแอร์เย็นมาก กลางคืน หรือฝนตกไม่ค่อยเย็น (แต่ยังมีความเย็นอยู่) ถ้าหน้าหนาวเห็นบางคนบอกว่ามีลมร้อนออกมาเลย ผมยังไม่เจอ เพิ่งออกรถยังไม่ผ่านหน้าหนาว

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รังผึังแอร์ในรถน่าจะตันครับ ทำให้เกิดน้ำแข็งจับที่ตัวรังผึ้ง

ถ้าเกิดอาการแบบนี้อีก ลองปิดa/c แล้วเปิดแต่พัดลมแรงสุด พร้อมเปิดหน้าต่างรับอากาศซัก5 นาที
แล้วลองเปิด a/c ใหม่ ครับ  ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองดูไฟ A/C หน่อยครับว่ากระพริบไหม ถ้ากระพริบแปลว่างานเข้าแล้วครับ เบาะๆก็รีเลย์

ลองดูไฟ A/C หน่อยครับว่ากระพริบไหม ถ้ากระพริบแปลว่างานเข้าแล้วครับ เบาะๆก็รีเลย์

ไม่กระพริบครับผม ปกติ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมว่าอาจจะน้ำแข็งเกาะตันข้างในก็ได้ เหมือนแอร์บ้านเก่าผมฝนตกแล้วเป็นน้ำแข็งประจำ

ออฟไลน์ Tonge

น้ำอาจกระเด็นโดนคอมแอร์หรือสายพาน ทำให้ลื่น คอมแอร์เลยตัด เป็นการป้องกันของระบบ ถ้าเกิดอาการนี้ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่จะหายครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เปิดฝากระโปรง

จากนั้นเดินไปเปิดแอร์ ฟังเสียงว่ามีการตัด - ต่อ ของตัวคอมเพรสเซอร์หรือเปล่า

ถ้ามีเสียง แต่ไม่เย็น - เช็คน้ำยา เช็ครังผึ้ง ดูสภาพพัดลมหน้าเครื่องว่าหมุนหรือไม่

ถ้าไม่มีเสียง - ตรวจสอบว่าหน้าคลัตช์คอมแอร์จับหรือไม่ ถ้าไม่จับ โอกาสหน้าคลัตช์ก็เสียก็มีครับ หรือไม่ก็พวกรีเลย์

-------------------------------

วิธีสังเกตรีเลย์เสีย คือ ตอนเปิดแอร์ ให้สังเกตดูรอบเครื่องยนต์  ถ้ารอบเครื่องดีดขึ้น แสดงว่ารีเลย์ปกติ หน้าคลัตช์อาจจะเสีย

แต่ถ้ารอบไม่ขึ้น แสดงว่ารีเลย์อาจจะเสียครับ

และที่บอกว่า เปิดพัดลม ทำงานสัมพันธ์กับอุณหภูมิ งานนี้ไล่ไม่ยากครับ ไม่หน้าคลัตช์ ก็ รีเลย์ มีสองอย่างครับ

--------------------------------

แอร์โตโยต้า มีปัญหาแค่สองอย่างครับ คือ รีเลย์ กับ หน้าคลัตช์เท่านั้น อย่างอื่นไม่ค่อยมีอะไรครับ

เปิดฝากระโปรง

จากนั้นเดินไปเปิดแอร์ ฟังเสียงว่ามีการตัด - ต่อ ของตัวคอมเพรสเซอร์หรือเปล่า

ถ้ามีเสียง แต่ไม่เย็น - เช็คน้ำยา เช็ครังผึ้ง ดูสภาพพัดลมหน้าเครื่องว่าหมุนหรือไม่

ถ้าไม่มีเสียง - ตรวจสอบว่าหน้าคลัตช์คอมแอร์จับหรือไม่ ถ้าไม่จับ โอกาสหน้าคลัตช์ก็เสียก็มีครับ หรือไม่ก็พวกรีเลย์

-------------------------------

วิธีสังเกตรีเลย์เสีย คือ ตอนเปิดแอร์ ให้สังเกตดูรอบเครื่องยนต์  ถ้ารอบเครื่องดีดขึ้น แสดงว่ารีเลย์ปกติ หน้าคลัตช์อาจจะเสีย

แต่ถ้ารอบไม่ขึ้น แสดงว่ารีเลย์อาจจะเสียครับ

และที่บอกว่า เปิดพัดลม ทำงานสัมพันธ์กับอุณหภูมิ งานนี้ไล่ไม่ยากครับ ไม่หน้าคลัตช์ ก็ รีเลย์ มีสองอย่างครับ

--------------------------------

แอร์โตโยต้า มีปัญหาแค่สองอย่างครับ คือ รีเลย์ กับ หน้าคลัตช์เท่านั้น อย่างอื่นไม่ค่อยมีอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ
แต่ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
สองตัวที่ว่ามานี้ ถ้าเสียจะมีผลทำให่แอร์ไม่เย็นเวลาอากาศข้างนอกเย็นหรอครับ

เพราะว่าเวลาอากาศปกติ แอร์มันเย็นปกติทุกอย่างเลยครับ เลยสงสัยว่ามันจะออกอาการเฉพาะเวลาอากาศเย็นหรอ

ออฟไลน์ No Trespassing

เรื่องอากาศเย็น ผมลืมบอกไปตัวนึง คือ เซนเซอร์จับอุณหภูมิข้างนอกครับ

ถ้าตัวนี้รวน โอกาสที่คอมจะไม่ทำงานก็สูง เพราะเซ็นเซอร์ตัวนี้จะอ่านว่าอากาศภายนอกว่าเย็นเท่าไร แล้วถึงจะสั่งให้คอมแอร์ ทำงานสัมพันธ์กับอากาศภายในครับ

เหมือนเราตั้งแอร์บ้านไว้ที่ 25 องศา แต่ข้างนอก 16 องศา ยังไงคอมแอร์มันก็ไม่ทำงานอยู่ดี

ฉะนั้นแล้ว ผมอยากให้ลองเช็คตัวเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกด้วย อาจจะรวนเมื่อยามฝนตกครับ

--------------------

ส่วนเรื่องแอร์เป็นน้ำแข็ง ถ้าเป็นคนไม่สูบบุหรี่ ไม่เปิดกระจกตอนขับรถบ่อยๆ ไม่เปิดแอร์ระดับ Max บ่อยๆ

ผมว่า ยากสสสสสสสสสสสสสสสส์ ครับ

เรื่องอากาศเย็น ผมลืมบอกไปตัวนึง คือ เซนเซอร์จับอุณหภูมิข้างนอกครับ

ถ้าตัวนี้รวน โอกาสที่คอมจะไม่ทำงานก็สูง เพราะเซ็นเซอร์ตัวนี้จะอ่านว่าอากาศภายนอกว่าเย็นเท่าไร แล้วถึงจะสั่งให้คอมแอร์ ทำงานสัมพันธ์กับอากาศภายในครับ

เหมือนเราตั้งแอร์บ้านไว้ที่ 25 องศา แต่ข้างนอก 16 องศา ยังไงคอมแอร์มันก็ไม่ทำงานอยู่ดี

ฉะนั้นแล้ว ผมอยากให้ลองเช็คตัวเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกด้วย อาจจะรวนเมื่อยามฝนตกครับ

--------------------

ส่วนเรื่องแอร์เป็นน้ำแข็ง ถ้าเป็นคนไม่สูบบุหรี่ ไม่เปิดกระจกตอนขับรถบ่อยๆ ไม่เปิดแอร์ระดับ Max บ่อยๆ

ผมว่า ยากสสสสสสสสสสสสสสสส์ ครับ

ขอบคุณมากๆครับผม และขอบคุณท่านอื่นๆด้วยครับ