ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามติดแก๊ส Versus กับ Energy Reform เลือกค่ายไหนดีครับ  (อ่าน 10213 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามติดแก๊ส ระหว่าง Versus กับ Energy Reform
ติด LPG หรือ NGV ดีครับ แตกต่างกันยังไง ข้อดี ข้อเสียมีอะไรบ้างครับ
ขอคำแนะนำเฉพาะ 2แบรนด์นี้เท่านั้นนะครับ (^_^)

พอดีสนใจกำลังจะติดแก๊ส กับ Accord G8 2.4 อายุ 6ปี วิ่งไป 70,000โล

อยากทราบว่า 2แบรนด์นี้ แบรนด์ไหนน่าเชื่อถือว่า และมีประสิทธิภาพมากกว่า
ผมต้องการแบบที่ว่า ติดแล้วไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันมากมาย ใช้แบบปกติเหมือนน้ำมัน
ไม่ต้องไปคอยจูนโน่น จูนนี่บ่อยๆอะครับ หรือไม่ก็มีบ้างก็ OK แต่ไม่บ่อยเกินไป
แล้วปกติผมเช็คระยะกับทาง Honda ทุก 10,000โล ผมต้องเข้าบ่อยกว่าเดิมไหม
มีใครมีข้อแนะนำอะไรบ้างไหมครับ

(สอบถามเพิ่มเติม ตอนนี้เป็นประกันภัยชั้น 1อยู่ ถ้าผมเอารถไปติดแก๊ส
ต้องแจ้งทางประกันหรือป่าวครับ แล้วต้องเสียค่าอะไรเพิ่มเติมไหม ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 22:37:09 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามติดแก๊ส Versus กับ Energy Reform เลือกค่ายไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 23:43:04 »

ติดอู่ใกล้บ้าน จะได้ service ง่าย

วิ่งวันละ 50 โล lpg    เกิน 50 โล ขึ้นไป ngv   แต่ก็ต้องดูด้วยว่ามีปั้ม ngv

อยู่ใกล้บ้านหรือเปล่า  แล้วทุกครั้งที่ผ่านรอนานมั้ย  ถ้าสะดวกก็ ngv 

ถ้าไม่สะดวกกต้อง lpg  เติมง่าย ปั้มเยอะ

บำรุงรักษาปกติ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: สอบถามติดแก๊ส Versus กับ Energy Reform เลือกค่ายไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:08:08 »
จากประสบการณ์ตรง ER ทนกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pick22000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 04:16:32 »
ผมติด vr มาหลายปี หลังๆศูนย์ห่วยมาก มีแต่คนมาติดใหม่โวย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 06:51:28 »
-er ดีกว่า
-lpg ดีกว่าหลายด้าน
-เช็คเหมือนเดิม
-ตรวจสอบแก๊สทุกสองหมื่นโล...

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:36:57 »
2 ยี่ห้อนี้ไม่เท่าไหร่หรอก ถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน  แต่ปัญหาคือ Versus ศูนย์ติดตั้งเริ่มห่วยคนด่าเยอะเท่านั้นเอง
ถ้าหาอู่ดีดีเล่นได้ ทั้ง 2 ตัวนี้ก็ไม่แตกต่างกัน ER  ก็ไม่ได้เด่นมาก    มโนกันไปเองทั้งนั้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:00:14 »
LPG เถอะครับ
2 ตัวนี้ ผมจิ้มไปที่ ER ครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:44:43 »
ไม่จำเป็นต้องสองยี่ห้อนี้ก็ได้ครับ ไปเลือกอู่ดีกว่า ac / eg ดีกว่าเยอะ แต่ถ้าสองตัวนี้จริงๆเลือกer

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:59:45 »
6 ปี 7 หมื่นโล วิ่งน้อยจัง สงสัยติดแก๊สคงวิ่งกระจายแน่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:52:46 »
6 ปี 7 หมื่นโล วิ่งน้อยจัง สงสัยติดแก๊สคงวิ่งกระจายแน่

พอดีแม่ใช้คนเดียวอะครับ ออกเฉพาะตอนเย็น ไปตลาด แถวๆบ้าน แล้วก็กลับ ^_^
พอดีตอนนี้ผมจะมาใช้ด้วย คือเป็นคนชอบขับรถ คิดอยากไปที่ไหน ก็ไปเลย
อยากไปไหนก็ไปอะครับ แต่ค่าน้ำมัน มันไม่อำนวย ก็เลยว่าจะติดแก๊ส แล้ววิ่งแบบไม่ต้องคิดหนัก

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 12:27:47 »
อู่ใกล้งานที่ฝีมือดีๆ หน่อย ติดยี่ห้อไหนอยู่ ก็เลือกยี่ห้อนั้นแหละครับ 2 ตัวนี้ไม่มีอะไรโดดเด่นแตกต่างกันมาก โปรแกรมจูนก็งั้นๆ ถ้ามีตัวเลือกไม่จำกัด ผมเสนอ AC หรือ AG ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 16:08:48 »
คุณสมบัติของอุปกรณ์ไม่แตกต่างกันมาก แบบราคาจำหน่าย

ให้สำคัญที่ความชำนาญในการติดตั้ง และการบริการหลังการขายด้วยนะครับ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 18:02:05 »
ผมกะจะติด Energy Reform ที่ศูนย์ Energy Express Auto Service อยู่ถนนนาคนิวาส ซอยลาดพร้าว71
มีเพื่อนๆคนไหนเคยติดที่นี่บ้างปะครับ ไม่รู้ว่าจะโอเคไหม ใครเคยติดรบกวนบอกทีนะครับ ดีหรือไม่ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 20:03:53 »
1.เชียร์ LPG ครับ(NGV  หาเติมยาก รอนาน หมดไว)

2.ผมว่าคงไม่มีนะติดแล้วไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมัน อย่างเก่งก็ต้องไปจูนแก๊สบ้างครับ 3เดือนครั้ง หรือ 6เดือนครั้ง
  แต่ก็อยู่ที่อาการด้วยครับ ถ้าไม่รู้สึกว่ามันอืดหรือแก๊สหมดไวกว่าปกติ ก็ไม่ต้องไปทำอะไร ใช้ปกติ

3.ผมใช้ ER มา 3-4 คันแล้ว ไม่มีปัญหาครับ สบายๆเลย

4.ส่วนการเข้าเช็คระยะ ควรจะเข้าที่ประมาณ 8,000 โลครับ

5.ต้องแจ้งประกันครับ ไม่แจ้งก็ได้ แต่ถ้าหากเกิดการเสียหายขึ้นมาจะซวยได้ครับ บางทีไม่ได้เกี่ยวกับแก๊สเลย แต่ขานั้นเค้าเตรียมจะปัดความรับผิดชอบรออยู่แล้ว

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 21:59:06 »
ผมแนะนำ AC กับ EG ครับดีกว่าถูกกว่า เพียงแต่หาอู่ดีๆใกล้บ้านก็โอเคแล้ว ได้หัวฉีด HANA ทั้งคู่ แต่ถ้าเลือกไม่ได้ก็ไป Energy ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 12:27:29 »
ผมติด ER NGV มาปีกว่า ไม่เคยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 12:37:42 »
ถ้าสองยี่ห้อนี้  ER ดีกว่า

แต่ถ้า Versus จะมีแบรนด์เกรด High-End ของค่าย จะเป็น MTech ราคาจะเบากว่า ER ที่เสปคใกล้เคียงกันกว่าหน่อย

แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่นๆ แนะนำไป AC อีกค่ายนึงครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 13:04:20 »
ถ้าให้เลือกสองค่ายนี้ ผมเลือก ER ครับ แต่ผมอยากให้เจ้าของกระทู้ลองดู AC อีกค่ายนะครับ ;D