ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคอมเมนต์เรื่องยาง goodyear หน่อยค่ะ  (อ่าน 5335 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอคอมเมนต์เรื่องยาง goodyear หน่อยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:36:27 »
พอดีเมื่อวารตะเวณหาเปลี่ยนยาง ไปสรุปที่ gooddyear แรงเรอร์ (อ่านถูก??) ยางรถกระบะปี 14
เส้นละ 3500 รวม 14000 ยางเก่าได้ 1200 ฟังราคาแล้วงงมากเพราะปกติคิดว่ายางรถกระบะน่าจะ 4.5-6 พัน และ goodyear ชื่อนี้ก็ได้ยินบ่อยๆๆ จึงมีคำถามว่า
1. คุณภาพมันเป็นไงบ้าง
2. มันถูกไปมั้ยอ่ะ หรือมันราคานี้เอง

เปลี่ยนเสร็จเลยเปลี่ยนแบตไปด้วย 2500 บาท 3K กระแส 100 แอม มากกว่าของเดิม ของเดิม 80 แอม เลยสงสับว่ามันจะมีปัญหากับเครื่องยนต์มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ 

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
Re: ขอคอมเมนต์เรื่องยาง goodyear หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 08:57:05 »
1 ใช้ดีคุ้มค่าคุ้มราคา
2 ไม่มีผลเสีย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ขอคอมเมนต์เรื่องยาง goodyear หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 09:19:22 »
แล้วแต่ขอบยาง หน้ายางด้วยครับ
เท่าที่ผมเคยเปลี่ยนของกระบะ ผมใช้มิชลินขอบ16 ก็ 3500ต่อเส้นครับ แต่ราคานี้นานแล้วนะ
ยางรถกระบะมีหลายแบบหลายยี่ห้อให้เลือก ชอบแบบไหน
ขับลุย AT/MT หรือแบบประหยัดน้ำมัน ยางเงียบ ประมาณนี้ราคาก็ต่างออกไป
ส่วนตัวผมใช้แค่ มิชลินกับบริจโตรน ขอบ16 ก็ 3500+- โดยประมาณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 09:26:45 »
ขอตอบเรื่องแบตครับ แบตไฟเยอะขึ้นไม่มีปัญหาอะไรครับ ไม่ต้องห่วง
เพราะในครับรถเก๋ง แบตเดิมๆ 35 อัฟเป็น 45 กันเพียบ ไฟนิ่งขึ้นไฟหน้าสว่างขึ้น เครื่องเสียงทำงานดีขึ้น  ;D

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 16:05:31 »
ขอตอบเรื่องแบตครับ แบตไฟเยอะขึ้นไม่มีปัญหาอะไรครับ ไม่ต้องห่วง
เพราะในครับรถเก๋ง แบตเดิมๆ 35 อัฟเป็น 45 กันเพียบ ไฟนิ่งขึ้นไฟหน้าสว่างขึ้น เครื่องเสียงทำงานดีขึ้น  ;D

ตามนี้เลยครับ แบตแอมเยอะดีอยผู่แล้วคับ แต่ทั้งนี้ต้องดูขนาไดชารจด้วยว่าเหมาะสมกับแบตไหม แต่ปกติไดชารจที่ให้มา
สามารถเพิ่มขนาดแบตได้เยอะอยู่แล้วคับ อย่าง civic fd ผมเปลี่ยนจาก 35 เป็น 75 แอม ได้สบายๆคับ ระบบไฟดีขึ้นชัดเจน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 20:54:56 »
แล้วแต่ขอบยาง หน้ายางด้วยครับ
เท่าที่ผมเคยเปลี่ยนของกระบะ ผมใช้มิชลินขอบ16 ก็ 3500ต่อเส้นครับ แต่ราคานี้นานแล้วนะ
ยางรถกระบะมีหลายแบบหลายยี่ห้อให้เลือก ชอบแบบไหน
ขับลุย AT/MT หรือแบบประหยัดน้ำมัน ยางเงียบ ประมาณนี้ราคาก็ต่างออกไป
ส่วนตัวผมใช้แค่ มิชลินกับบริจโตรน ขอบ16 ก็ 3500+- โดยประมาณครับ
265 ขอบ 16 ค่ะ
เป็นแบบลายเรียบ (HT) จากที่ถามมา BS 5600-5800 มิชลิน 5000-5500
ดันลอบ 4800-5100

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 20:56:39 »
ตอนแรกนึกว่าคิดไปเอง คือ หน้าจอเครื่องเสียงจะสว่างแบบเนียนๆสวยๆขึ้น และเหมือนเสียงจะดีขึ้นด้วย
ส่วนไฟฟ้าก็สว่างขึ้น
และเครื่องเดินเรียบ เงียบขึ้น อันนี้ไม่รู้ว่ามโนไปเองหรือเปล่า

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 22:22:19 »
ตอนแรกนึกว่าคิดไปเอง คือ หน้าจอเครื่องเสียงจะสว่างแบบเนียนๆสวยๆขึ้น และเหมือนเสียงจะดีขึ้นด้วย
และเครื่องเดินเรียบ เงียบขึ้น อันนี้ไม่รู้ว่ามโนไปเองหรือเปล่า

55 ไม่ได้มโนครับ ไฟมันจ่ายได้เต็มที่

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 00:34:45 »
แบตเยอะขึ้นมันก็ดีครับ แต่ถ้าเยอะมากไปไดร์จะไปก่อนนะครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 10:27:29 »
ซื้อหรือยังครับ ถ้ายังให้ดูยี่ห้อื่นดีกว่าครับ
   ผมเคยใช้ goodyear eagle f1 ใช้ไม่ถึงปี ไม่เกิน 10000 โล ร้าวด้านในทั้ง 4 เส้น
made in Thailand ด้วยครับ
   อีกยี่ห้อที่เจอมาห่วยเข้าขั้นก็ Maxis ครับ ดังเหมือนรถลูกปืนมีปัญหาตั้งแต่ออกจากร้าน
ยี่ห้อที่ดีและแพงมันมีเหตุผลครับ Bridgestone Michelin พวกนี้หากไหวใส่ไปเถอะครับ
ของเค้าดีจริง
   ญี่ปุ่นก็ดีนะแต่ไม่เท่า2 ยี่ห้อบนเรียงให้ Toyo => Dunlop  หลังๆDunlop มีอินโด อันนี้ไม่เคยลอง

สรุป อย่าเห็นแก่ถูกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:39:53 »
คัน bigm ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่ถึงปีครับ รุ่นนี้ถูกมาก เมื่อก่อน4เส้น 6-7พัน 195r14

ขับแรกๆ ดีครับ ตอนฝนยังไม่ตก เบรคยังไม่ล็อก กลับรถuturnช้าๆ ดีหมดครับ

พอฝนเริ่มตก อาการ ส่ายเป็นงู แฉลบน้ำ ร่อน มากันครบเลยครับ
ถนนแห้งๆเบรคกะทันหัน เหมือนไม่เบรคเลย
uturn รีบๆรถแถออกอีกเลนเฉยเลย

กลัวตายเลยเปลี่ยนครับ ไม่เอาอีกแล้วรุ่นนี้

ตอนนี้ก็ยังหวั่นๆอยู่ กะยางกระบะของ ยี่ห้อนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:43:48 »
Good = ดี  Year = ปีเดียว (Year ไม่มี s)  รวมแล้วคือยางดีปีเดียวครับ  ตามชื่อของมันเลย ผมไม่ใช้มานานมากแล้ว และไม่เคยคิดจะใช้มันอีกเลย เพราะไม่คุ้มค่า - ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:49:41 »
ซื้อหรือยังครับ ถ้ายังให้ดูยี่ห้อื่นดีกว่าครับ
   ผมเคยใช้ goodyear eagle f1 ใช้ไม่ถึงปี ไม่เกิน 10000 โล ร้าวด้านในทั้ง 4 เส้น
   อีกยี่ห้อที่เจอมาห่วยเข้าขั้นก็ Maxis ครับ ดังเหมือนรถลูกปืนมีปัญหาตั้งแต่ออกจากร้าน
ยี่ห้อที่ดีและแพงมันมีเหตุผลครับ Bridgestone Michelin พวกนี้หากไหวใส่ไปเถอะครับ
   ญี่ปุ่นก็ดีนะแต่ไม่เท่า2 ยี่ห้อบนเรียงให้ Toyo => Dunlop  หลังๆDunlop มีอินโด อันนี้ไม่เคยลอง

เติมลมเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 13:10:18 »
เพราะในครับรถเก๋ง แบตเดิมๆ 35 อัฟเป็น 45 กันเพียบ ไฟนิ่งขึ้นไฟหน้าสว่างขึ้น เครื่องเสียงทำงานดีขึ้น  ;D

55 ไม่ได้มโนครับ ไฟมันจ่ายได้เต็มที่

ลองกับรถมอเตอร์ไชค์ก็ได้ครับ รถที่บ้า่นผมเปลี่ยนอัพกระแสทุกคันครับ สว่างดี ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2014, 13:14:15 โดย Devil13 »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 14:04:15 »
แบต 100 Amh 2500 บาท คงเป็นแบบเปลืองน้ำกลั่น ราคาประมาณนี้ครับ แอมป์เยอะไม่มีปัญหาครับ

ส่วนยาง ปีดี คุณภาพไม่โอเคครับ ใช้ไปสักปี ยางเริ่มแตกลายงาเหมือนหลายท่านว่า

และ ร่อนมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 15:12:52 »
ที่ใช้อยู่ F1 Directional 5 กะอีกคัน EfficientGrip SUV ผมว่าก็โอเคนะ โดยเฉพาะอันหลัง
เสียอย่างเดียว F1D5 พ้นหมื่นห้าพันโล เสียงดังเกินคาดไปเยอะทั้งๆ ที่แก้มมันก็นุ่มๆ ขนาดนั้น ต้องอัดลมพอๆ กะตอนใช้ MS300

ผมยอมรับอย่างว่ายี่ห้อนี้น่าจะมีปัญหา QC นะครับ ทั้งๆ ที่ออกแบบยางมาดี แต่ฟีดแบ็กปัญหาตามคลับรถ บวม, แตก เยอะกว่ามิชลินพอสมควร
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 16:21:04 »
เปลี่ยนมาแล้วค่ะ
อ่านคอมเมนต์แล้วเศร้าจัง แต่ก็ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้คอมเมนต์ค่ะ จะได้ขับขี่อย่างระมัดระวังขึ้น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 23:24:04 »
ตอนนี้ใช้ goodyear excellence ใน civic ระยะเบรคค่อนข้างดีเลย absทำงานช้ากว่าเดิม แก้มอาจจะย้วยนิดๆ เรื่องแก้มบวมก็คงต้องแก้ที่การเติมลมยาง  ถ้าลมยางปกติ คงไม่มียางยี่ห้อไหนพัง

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 07:28:45 »

เติมลมเท่าไหร่ครับ

30-32 เติมตอนล้อเย็น หากไม่เย็นเติม 32-34 เช็คลมทุกอาทิตย์
    215-45-17 ยี่ห้ออื่นทำเหมือนกัน แต่ไม่เป็น ขอให้โชคดีกับการใช้ยางยี่ห้อนี้ครับ