ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องนอกศูนย์บริการ  (อ่าน 1981 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
น้ำมันเครื่องนอกศูนย์บริการ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 23:39:13 »
เนื่องจากมีข้อสงสัยบางประการอยากจะรับทราบความคิดเห็นของ
เพื่อนๆ สมาชิกว่าน้ำมันเครื่องรถยนต์ที่ประกาศขายตามหน้าเวปไซ
นั้นมันมีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน เป็นของจริงหรือของปลอม
เพราะราคาที่ขายถูกกว่าในศูนย์บริการ อยู่หลายบาท
และไม่ทราบว่าสามารถนำออกมาขายได้ยังไง มีแทบทุกยี่ห้อไม่ว่าจะเป็น
Toyota, Honda, Mazda, Nissan
จึงอยากขอความคิดเห็นเพื่อนๆ สมาชิกดูครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่องนอกศูนย์บริการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 23:56:41 »

ดูแหล่งที่น่าเชื่อถือ ขายมานาน  มักจะแท้

เค้าสั่งในจำนวนเยอะ เลยขายได้ถูกกว่า 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: น้ำมันเครื่องนอกศูนย์บริการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 23:59:48 »
ผมมีอู่เจ้าประจำ ใช้น้ำมันเครื่อง ptt รุ่นอะไรซักอย่างมาตลอดตั้งแต่รถหมดประกันชั้นหนึ่งก็เลิกเข้าศูนย์ รถไมตี้เอ็กซ์ กับวีออสตัวแรกของแม่ผม ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ(เกี่ยวมั้ย :D)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:31:47 »
น้ำมันเครื่องปลอมที่จับได้หลัง ๆ นีี้ มันไม่ใช่น้ำมันเครื่องปลอมแบบที่จะทำให้เครื่องยนต์เสียหายนัก

คือ เอาน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา ไปใส่กระป๋อง กึ่งสังเคราะห์ และสังเคราะห์ครับ

คนซื้อแทบไม่รู้เลย เพราะน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดามันก็ใช้งานได้แต่อาจจะเสื่อมเร็วกว่าซึ่งก็ไม่รู้สึกเท่าไหร่ครับ

น้ำมันเครื่องศูนย์ ส่วนใหญ่จะใช้น้ำมันที่คุณสมบัติไม่ดีนัก และก็มีมีเสี่ยงช่างไม่ถ่ายหรือเอาอะไรมาเติมเบิกของเราไปขายด้วย

สมัยนี้อยู่ยากครับ ถ้าไม่ใช่จากโรงงาน หรือตัวแทนที่ไว้ใจได้ คุณมีโอกาศได้น้ำมันปลอมปนเยอะมากครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:52:13 »
ผมคนนึงที่เป็นคนขายน้ำมันหล่อลื่นของเหลวอยู่ด้วย   น่าจะพอตอบคำถามคุณได้บ้าง

1. น้ำมันเครื่องปลอมไม่ได้ปลอมที่ขายตามเวปไซด์อย่างเดียวหรอก  ร้านอะไหล่หลายร้านก็มีปลอม  
  2.น้ำมันเครื่องที่ปลอมมีเกือบทุกยี่ห้อ โดยเฉพาะยี่ห้อดัง ๆ อย่าง Castrol จะปลอมเยอะสุด  แล้วก็ยี่ห้อไม่ค่อยดัง ก็มีเหมือนกัน
  3.  เรื่องการนำออกมาขายนั้น  มันมีสารพัดวิธี ข้อนี้ผมไม่ตอบเพราะผมก็ไม่ได้รู้ทั้งหมด เดี๋ยวตอบผิด เพราะช่องทางการค้ามันมีเยอะแยะในสมัยนี้

4. ความน่าเชื่อถือ  ตอบเฉพาะในส่วนของผมน่ะครับ      ของเหลวที่ผมเอามาขายนั้นเป็นของแท้ 100% จากศูนย์ ไม่ใช่ของตกเกรดจากโรงงานเอามาขาย    หรือไม่ผ่าน QC  เอามาขาย หรือไปเหมาของมาจากร้านอะไหล่มาขายไม่ใช่แน่นอน   ความน่าเชื่อถือเฉพาะในส่วนของผมลูกค้าเชื่อถือได้เพราะมีหน้าร้านโดยตรง มีตัวตนชัดเจน  มีชื่อเสียงพอสมควร ที่สำคัญไม่ได้รับประกันปากเปล่า   เหมือนร้านซ่อมรถ หรืออู่ติดแก๊สที่นิยมทำกัน  แต่รับประกันด้วยความจริงอย่างที่สุด ไม่ยอมเสียชื่อ    ของบางอย่างผมทำสูญหายหรือเสียหายไปหรือขาดไปแต่รับปากลูกค้าไว้แล้ว   ผมเดินไปซื้อศูนย์บริการฝั่งตรงข้ามร้านของผม เอามาชดใช้ให้ลูกค้าเลย ไม่มีการซื้อจากร้านอะไหล่   ทุกอย่างตรงนี้คือความเชื่อถือพอได้มั๊ย      แต่เฉพาะในส่วนของผมน่ะครับ  คนอื่นผมไม่ทราบไม่สามารถไปตอบแทนเขาได้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 08:54:48 โดย Auto »