ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่น่ะครับ...สวัสดีครับ อยากขอความเห็นเรื่อง Jazz GE  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ น้องใหม่น่ะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

เข้าเรื่องเลยละกัน..

ตอนนี้ผมใช้ Civic ES 01 อยู่ครับ มีความคิดอยากเปลี่ยนรถให้เน้นการประหยัดขึ้นกว่ารุ่นเดิมที่ใช้อยู่ ขับขี่ในเมือง และถ้าได้อเนกประสงค์ก็จะดีมากครับ งบที่ตั้งไว้ไม่เกิน 300k

ที่เล็งๆ ไว้ ก็เป็น Jazz GE ครับ เพราะชอบทั้งภายใน และภายนอก แต่ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆ ก็ตามอ่านในบอร์ดนี้ และในบอร์ดคลับอยู่ เหมือนจะไม่ค่อยมีปัญหา (หรือเปล่า?)

อยากขอความคิดเห็นเกี่ยวกับรถรุ่นนี้หน่อยครับ ว่าโฉม 08-13 มีปัญหามากน้อยแค่ไหน สำหรับปีลึกๆ ขอบคุณครับ

ปล.หรือท่านใดมีความเห็นในรุ่นอื่นที่ดีกว่า ก็เรียนเชิญน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2014, 00:59:28 โดย anglo_vj »

np72

• บุคคลทั่วไป
รถดีครับ เก็บของได้เยอะจริงๆ ผมใช้ mazda 3 ยังคิดถึงความอเนกประสงค์ของ jazz เลย

ข้อเสีย เก็บเสียงไม่ค่อยดี ช่วงล่างเด้งไปหน่อย

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
jazz ge ประตูดังกรอบแกรบแทบทั้งคัน แต่เอาไปตั้งใหม่ก็หาย

เก็บตังอีกหน่อยเล่นตัว hybrid ไปเลยครับราคาลงมามากแล้ว แถมได้ปีใหม่กว่าชว่งล่างเด้งน้อยกว่า เก็บเสียงดีกว่าหน่อยครับ วิ่งยาวๆประหยัดกว่าพอตัวครับ เว้นแต่ติดแก๊สก็หาปีแรกๆสภาพดีไมล์น้อยเอาครับ

ปล 30 k นี่คงพิมพ์ผิดมั๊งครับ คงซื้ออะไรไม่ได้ น่าจะเป็น 300 k มากกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ภายนอกไม่ขี้ริ้วเลย ภายในเอนกประสงค์มาก กว้าง จุของจุใจ ช่วงล่างมีตึงตังบ้าง ไม่โหดร้าย ถ้าเอามาใช้เน้นประหยัดและเอนกประสงค์ก็ตรงประเด็นมากครับ จับติดแก๊สถังโดนัทสบายใจแฮ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
ปัญหา แทบไม่มีเลย จัดได้เลยครับ สบายๆใช้ยาวๆ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

• **
jazz ge ประตูดังกรอบแกรบแทบทั้งคัน แต่เอาไปตั้งใหม่ก็หาย

เก็บตังอีกหน่อยเล่นตัว hybrid ไปเลยครับราคาลงมามากแล้ว แถมได้ปีใหม่กว่าชว่งล่างเด้งน้อยกว่า เก็บเสียงดีกว่าหน่อยครับ วิ่งยาวๆประหยัดกว่าพอตัวครับ เว้นแต่ติดแก๊สก็หาปีแรกๆสภาพดีไมล์น้อยเอาครับ

ปล 30 k นี่คงพิมพ์ผิดมั๊งครับ คงซื้ออะไรไม่ได้ น่าจะเป็น 300 k มากกว่า

แฮะๆๆ แก้แล้วน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เพื่อนสนิทผมใช้อยู่ จนถึงตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เคยนั่งไปเทียวหัวหิน คืออยากจะบอกว่าภายในบรรยากาศมันโล่งมากกกกก สบายดีครับ ใช้ในเมืองเหลือๆ

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ใช้อยู่ครับ GE รถปี 2012 ชอบทุกอย่าง ยกเว้นอย่างเดียวที่ไม่ชอบและไม่ชอบมากที่สุด คือ เสียงยางสัมผัสพื้นถนนดังเข้ามาในห้องโดยสารค่อนข้างมาก ถ้าถนนลาดยางเรียบๆใหม่ๆก็ไม่ดังเท่าไหร่ แต่ถ้าเจอถนนเก่าๆที่ผิวเริ่มไม่เรียบนี่ดังจนน่ารำคาญ รถเดิมๆนะครับไม่โหลด เปลี่ยนแค่ล้อเป็น 16" ยาง Yoko Earth1 205-50-16

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
GE รุ่น V ของแฟน ออกมาเมื่อ 2010

ปัจจุบัน ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

เข้าศูนย์ตลอด ค่าใช้จ่ายต่อครั้ง 2500-4500 บาท

บริโภค 10-12 Km/l ในเมือง 14-16 Km/l หากวิ่ง ตจว.

ทั่วไปเหมือนกับเม้นบนครับ เก็บเสียงไม่ค่อยดี + ตึงตัง  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เก็บเสียงแย่ เด้งตึงตัง พลาสติกดังก๊อปแก๊ปไปเรื่อย ไม่กี่เดือนที่ผ่านมา อยู่ๆ เรือนไมล์ดับไปพร้อมกับแอร์ ช่างถอดประกอบใหม่หาย เกียร์เปลี่ยนไม่ค่อยนุ่มนวลช่วงความเร็วต่ำที่กระดึ้บในการจราจรคับคั่ง ขาล็อคเบาะหลังไม่ค่อยสนิท ดังกึกๆๆ อยู่เรื่อย ผ้าเบรคติดรถห่วย เริ่มร้อนหน่อยจับไม่ค่อยอยู่ แม้จะวิ่งที่ความเร็วต่ำ แนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ หรือ bendix ตัวธรรมดาก็ได้ ไฟแสดงสถานะแอร์ขาดง่าย มีปัญหาไฟตกบางช่วง (เอกลักษณ์ฮอนด้าทุกคัน) แอร์ต้องเปิดเบอร์ 2 ถ้าอยากให้แถวหน้าเย็นทั่วถึง พลาสติกครอบเรือนไมล์เป็นรอยง่ายมาก

แต่ข้อดีคือบรรทุกของได้สบายมากมาย เร่งได้ดั่งใจสั่ง พวงมาลัยคมใช้ได้ แต่ความเร็วสูง 100+ จะหวิวหน่อยเพราะพวงมาลัยมันเบา (แต่ไม่หวิวไร้ความรู้สึกแบบ March)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2014, 16:47:54 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านผมมี City รุ่นที่แล้วครับ เครื่องเกียร์เดียวกัน ใช้ดีไม่มีปัญหา อัตราเร่งก็ดี อัตราสิ้นเปลืองก็งาม
ละก็รุ่นนี้จะเปลี่ยนเกียร์แรงนิดหน่อยใช้ Honda อยู่แล้วน่าจะชิน
รถที่บ้านจะได้ยินเสียงเกียร์ดังเข้ามานิดๆ บางคนเรียกเกียร์หอนคงวิตกเกินไป ขับแล้วไม่มีัปัญหาก็ใช้ไปเหอะ
ส่วน Jazz GE เคยเอามาใช้อยู่ 2 อาทิตย์ เทียบกับ City ก็เสียงวัสดุภายในดังมากกว่า เสียงจากภายนอกกทะลุเข้ามามากกว่า
เบาะหลังนั่งไม่สบายเท่า แต่ข้อดีคือภายในห้องโดยสารมันโล่งโปร่ง พับเบาะได้ทุกรุ่น เอนกประสงค์สุดๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ผมใช้ ปี 2010 ... ใช้มา 4 ปีกว่า  ok ทุกอย่าง... เอนกประสงค์ ประหยัดน้ำมัน ขับง่าย ค่าบำรุงรักษาถูก
เสียอย่างเดียว  ช่วงล่าง กระด้างไปหน่อยครับ ...

เคยขับ civic มา .... จะรู้สึกได้เลยตั้งแต่ครั้งแรกครับ ...  คันเก่าผม civic fd ว่ากระด้างแล้ว เจอ jazz ge ... ยังชิดซ้ายครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขับสนุก ลุกนั่งสบาย เก็บเสียงตลก ขนของดกมากมาย

คือสโลแกนรถผมเองคับ  ;D

• **
ขับสนุก ลุกนั่งสบาย เก็บเสียงตลก ขนของดกมากมาย

คือสโลแกนรถผมเองคับ  ;D

สุดยอดเลยครับ...