ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ PRIUS ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ หรือ รอ Altis Hybrid ใหม่เลยมันจะมาไหมครับ  (อ่าน 6126 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
เผอิญสนใจ รถประหยัดน้ำมัน คือรูปแบบ Hybrid ซึ่งเป็นแบบ Full hybrid  โจทย์ที่ตอบโจทย์คือ PRIUS
เพราะชอบความเป็นดิจิตอล และ ประหยัดน้ำมัน บวกกับ ช่วงนี้มีสว่นลดเยอะ ช่วยไปดาวน์ได้ แต่ถ้าไปเล่นรุ่นใหญ่แบบ cam/acc hb คงผ่อนไม่ไหว

แต่ทุกคนก็ต่างบอกกันว่ามันเป็นตัวสุดท้าย หยุดผลิตแล้ว และไม่นำเข้ามาแล้ว อาจเป็ฯ altis hybrid แทนไม่รู้จริงไหม

อยากถามคนซื้อรถใหม่หน่อยครับว่า ถ้ารถไม่ผลิตแล้ว ถ้าเราโดนลอยแพ จะเกิดอะไรขึ้นครับ จะมีอะไหล่ให้ซ่อมไหม แล้วรถจะโดนทิ้งไปเลยไหมครับ

เผอิญสนใจตัวนี้ครับ แต่ไม่ค่อยมีใครเชียร์ เลยถามความเห็นคนในคลับหน่อยครับ

ควรซื้อ หรือ ไม่ควรซื้อ แล้วรอไปอีก 3-5 ปีข้างหน้างครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Prius ถ้าได้ส่วนลดเยอะๆก้น่าสนนะคับ รถก้ยังไม่ได้มีปัญหาอะไรกันมาผมว่าใช้ 5-7 ปีได้สบายเข้าศูนย์ตลอดนะคับ ไม่งั้นก้ต้อง + ไปเอา Camry HB ตัวล่าง น่าจะ

มีส่วนลดเยอะอยู่ ถ้าเป็น Accord HB ตัวล่างช่วงนี้คงหาส่วนลดไม่ง่าย ส่วน Altis HB ผมว่า 2015 จะมีรึป่าวไม่รู้

ออฟไลน์ panerai

Prius ถ้าได้ส่วนลดเยอะๆ เน้นว่าเยอะๆ และไม่เกี่ยงว่าปลายปี 2015 อาจมีโฉมใหม่มา ก็น่าสนใจอยู่ครับ มันขายได้เรื่อยๆด้วยเทคโนโลยีและ อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ให้มาแบบครบๆครับ คชจ.เช็คระยะเข้าศูนย์ก็ทั่วๆไป 1500-2000บาทครับ
 ส่วน altis 2014 โฉมนี้ผมว่าสวยใช้ได้เลยน่ะ ยิ่งรุ่นภายในเบาะหนังดำนี่สวยสุดๆ ส่วนเรื่อง Altis Hybridเท่าที่ถามคนของโตต้ามา คร่าวๆได้ความว่ายังไม่ใช่ช่วงเวลาอันใกล้นี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ shando

ถ้าสนใจรถhybridจริงๆแล้วไม่อยากเล่นรุ่นใหญ่ก็น่าซื้อครับ เท่าที่ผมใช้มาเกือบๆ4ปีแล้วก้ยังไม่มีปัญหาอะไร แบตลูกเล็กก้ยังดีอยุ่
แต่ต้องทำใจนิดนึงว่า20กิโลลิตรนี่หวังยากแล้ว เพราะตั้งแต่up firmwareใหม่มารถกินน้ำมันกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัด ประมาณ17กิโลลิตรจากเดิม20กิโลลิตรเลยทีเดียว
ส่วนเรืี่องโดนลอยแพ ผมว่าไม่เกี่ยวกับมีรุ่นต่อไปหรือไม่นะครับ เพราะรถรุ่นใหม่มาอะไหล่หลายๆชิ้นก้ไม่ได้ใช้ร่วมกันอยุ่แล้ว(ยกเว้นถ้าใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิม ซึ่งพรีอุสใหม่น่าจะเปลี่ยน) จะstockอะไหล่ไว้หรือไม่ก้ขึ้นกันความรับผิดชอบของบริษัทต่อลูกค้ามากกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมไปดูมาก็ถือว่าให้อะไรๆเยอะนะครับ ถ้าให้ซื้อหรือเปล่า ผมซื้อครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

สำหรับโตโยต้า ผมว่าเรื่องลอยแพ ไม่มีหรอกครับ

เพียงแต่การซ่อมบำรุงจะจำกัดอยูใน 0 บริการเป็นหลัก ทางเลือกในการซ่อมและหาอะไหล่ ก็อาจจะยากขึ้น ตามปริมาณรถ และที่สำคัญคือ ถ้าอะไหล่ทางเลือกน้อย ราคาย่อมสูงตามกันอย่างเลี่ยงได้ยากครับ

ทุกวันนี้อะไหล่โตโยต้าแท้ ไม่ได้ถูกไปกว่านิสสัน มิตซู หรือเจ้าอื่น แม้กระทั่งพวกฟอร์ด เชฟฯ ซักเท่าไหร่ครับ

เพียงแต่ทางเลือกมันมากกว่ากันเยอะ เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
เผอิญสนใจ รถประหยัดน้ำมัน คือรูปแบบ Hybrid ซึ่งเป็นแบบ Full hybrid  โจทย์ที่ตอบโจทย์คือ PRIUS
เพราะชอบความเป็นดิจิตอล และ ประหยัดน้ำมัน บวกกับ ช่วงนี้มีสว่นลดเยอะ ช่วยไปดาวน์ได้ แต่ถ้าไปเล่นรุ่นใหญ่แบบ cam/acc hb คงผ่อนไม่ไหว

แต่ทุกคนก็ต่างบอกกันว่ามันเป็นตัวสุดท้าย หยุดผลิตแล้ว และไม่นำเข้ามาแล้ว อาจเป็ฯ altis hybrid แทนไม่รู้จริงไหม

อยากถามคนซื้อรถใหม่หน่อยครับว่า ถ้ารถไม่ผลิตแล้ว ถ้าเราโดนลอยแพ จะเกิดอะไรขึ้นครับ จะมีอะไหล่ให้ซ่อมไหม แล้วรถจะโดนทิ้งไปเลยไหมครับ

เผอิญสนใจตัวนี้ครับ แต่ไม่ค่อยมีใครเชียร์ เลยถามความเห็นคนในคลับหน่อยครับ

ควรซื้อ หรือ ไม่ควรซื้อ แล้วรอไปอีก 3-5 ปีข้างหน้างครับ

รถ prius เป็นรถที่ นวัตกรรม ล่ำหน้าที่สุดใน บรรดา รถtoyota ด้วยกัน
1 ฝากระโปรงหน้ารถและประตูท้ายรถ ใช้วัสดุอลูมีเนียม ที่เบา
2 ด้วยความปลอดภัย ของรถ มีถุงลม 7 ใบ ปลอดภัยมากแต่ก็ไม่ผ่านการเทส euroncap แบบ ใหม่ ทั้ง camry ด้วย (ไม่ผ่านการ test (แบบใหม่ชนตรงแก้มรถ) )
3 ระบบไฟฟ้า สายไฟเส้นใหญ่ ที่สุด ไฟผ่านดี
4 มี ส่วนลดตอนนี้ เยอะ มากๆ
5 แบตตรี่ ไฮบริบ ประกัน 10 ปี inverter ประกัน 15 ปี (มีหนังสือยื่นยันจากโตโยต้า)

รถที่จะต้องซ่อมในอนาคต
แบต ธรรมดา ลูกประมาณไม่เกิน สองพัน บาท (สูนย์ ห้าพันกว่าบาท)
แรคพวงมาลัย สองหมื่นแปด
ยอย แปดพัน
คอมแอร์ เก้าหมื่น
ป้มน้ำไฟฟ้า มีสองตัว ตัวละ สี่พัน น่าจะได้
นอกนั้นก็ไม่มีอะไรน่าจะแพงไปกว่านี้ และไม่เสียง่าย

เปลี่ยน แบตไฮบริบ ทุกสามปีกว่า ในกรณี ใช้ เยอะ 10 ก็ประมาณ สามลูกพอดี

ถ้าว่าน่าใช้ไหม ก็น่าใช้นะครับเพราะก็ใช้อยู่ ถ้ารับได้
ถามว่ามีอนาคตไหม บอกได้เลย ว่าไม่มีอนาคตเหมือนโตโยต้าwish ( ไม่มีอนคตแบบไม่มีรุ้นต่อไปคือเปลี่ยนโฉม)แต่ก็อยาก ให้เอารุ้น ปลั๊กอิน เข้ามานะครับ จะประหยัดกว่านี้อีก น่าจะซักสามสิบกว่ากี่โลลิตรได้นะครับ เพราะแบตไฮบริตเป้นแบบ ลิเทียม มากกว่า ปัจจุบัน เจ็ดเท่าตัวน่าจะได้
โตโยต้าคงไม่ลอยแพหรอกครับแต่ จะปล่อยเลยต่าเลยมากกว่า
ไม่ต้องกลัวครับ เซียงกงมี ทุกชิ้น ที่ ญี่ปุ่นมี เหมือนบ้านเรา ทั้งหมดใช้กันได้ ไม่เหมือน รถบ้างรุ้น หน้าตาเหมือนกัน แต่ ใช้กันได้ แค่ สี่สิบเปอร์เซน

จริงๆแล้วผมคิดว่า ทำไมโตโยต้าไม่เอา ตัว altis ในหลายๆตัว ถังมาทำตลาดบ้านเรามากว่า ดีกว่าเอามาหลายรุ้นเหมือนจะได้ดูว่ามีรุ้นเยอะๆ

altis hybrid ก็ มี altis hackback ก็มี altis van ก็มี หรือคิดว่า ฉานเอาอะไรมาก็ขายได้งั้นหรอ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
เข้ามาตกใจราคาคอมแอร์ prius 9 หมื่นบาทเลยหรือ แพงจริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถPrius เวลาชนหน้า ชนท้าย ประกันชอบคืนทุนครับ ไม่ค่อยซ่อม เพราะอะไหล่ตัวถังแพง รับตรงนี้ได้รึเปล่า ?

น้องคนนึงไปแถข้างมาจากหน้าถึงท้ายรถ ด้านล่างปีนฟุตบาทใต้ท้องเสียหายหมด ประกันคืนทุน80%  ถ้าเป็นรถAltis แค่นี้คงซ่อมครับ

อะไหล่มันแพงจริง ๆ ถ้าคิดว่าใช้แค่ไม่นาน ขายทิ้งก็ไม่คุ้ม คิดว่าจะใช้งานนานเวลามีอะไรเสียก็ซ่อมแพงอีกไม่คุ้มอีก

ซื้อ ALTIS สบายกว่าเยอะครับ ถึงจะไม่ประหยัดน้ำมันเท่าแต่มันก็ชดเชยค่าตัวค่าดูแลไปได้หลายอยู่

เรื่อง Option ถ้าต้องการจริง ๆ ก็จัดไปครับเลือกรถที่ option ตัวเลือกก็มีไม่มากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่ไม่ค่อยเชียร์ เพราะคนส่วนใหญ่มองว่ามันไม่สวยมั้งครับ

เรื่องลอยแพรคงไม่หรอก แต่ราคาอะไหล่ก็โหดเอาเรื่อง

ถามว่ายังน่าเล่นอยู่มั้ย สำหรับผมก็ยังน่าเล่นครับ แต่ไม่เล่นจะดีกว่า

ถ้ารอได้ 3-5 ปีข้างหน้า ก็รอดูก่อนครับ เผื่อจะมีตัวเลือกอื่นๆ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ติดเรื่องหน้าตารถที่มันดูแปลกๆแล้วหลายๆคนบอกไม่ค่อยสวย.  ผมว่ามันน่าใช้นะครับ ส่วนลดรถป้ายแดงก็เยอะดี แต่ถ้าจะหาพวก Test Drive ราคาก็น่าคบนะครับหลังไมค์ถามผมได้ครับ