ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่คุ้มค่า กับ รถที่ชอบ จะเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 5394 ครั้ง)

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,40605.0.html

ที่ผมถามเรื่อง vios at ปี 2010  รุ่น j ติดแก๊สแล้ว ราคารถ 280,000 บาท   วิ่งมา 3 หมื่นนิดๆ   เป็นรถของคนรู้จักครับ   ใจจะตัดสินใจซื้อครับ

แต่ยังตัดใจจากรถที่ชอบไม่ได้ครับ  คือ ยาริส รุ่นเก่า มือ2 ปี 2008 วิ่งมา 65,xxx ครับ ราคา 255,000 เป็นเกียร์กระปุก

ที่จริงชอบตรงเกียร์กระปุกและรูปทรงรถครับ    แต่ถ้า vios คันนั้นเป็นกระปุกใจจริงก็ตัดสินใจเอาเลย

ผมควรจะตัดสินใจยังไงดีครับ เอายาริสที่เป็นกระปุกเลย หรือวีออสมาขับๆไปก่อน สักพักค่อยเปลี่ยนเป็นกระปุก

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: รถที่คุ้มค่า กับ รถที่ชอบ จะเลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 21:26:50 »
น่าคิดนะครับ ราคามันต่างกัน 25,000
ได้รถปีใหม่กว่า
ได้รถวิ่งน้อยกว่า
ได้รถประหยัดกว่าติดแก๊สแล้ว

----------------------------------------

ถ้าผมเหรอ ผมเลือกรถที่ชอบ เพราะไม่ได้อยู่แปปเดียว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รถที่คุ้มค่า กับ รถที่ชอบ จะเลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 21:29:32 »
อิอิ...ผมเลือกคุ้มค่านะครับ ตัวเลือกนี้ เพราะ Yaris กับ Vios มันไม่ได้ต่างกันมาก

ระยะยาวๆ Vios ดีกว่าเห็นๆ ทั้งความปลอดภัย (ตูดยาว) และประหยัด

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 21:46:27 »
เป็นผมเลือกyarisครับเป็นเกียร์กระปุกด้วยยิ่งไม่ต้องคิดเลยครับต่างกัน2ปีเอาส่วนต่าง25,000หักลบได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 21:49:33 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 21:58:12 »
ชอบแค่ไหนล่ะครับ

เห็นคนขับสปอร์ตหลายคนก็บอกชอบๆๆๆ ขับอยู่ปีเดียวก็เบื่อแล้ว

ต้องดูการใช้งานด้วยครับ ถ้าขับไปกลับ พระรามเก้า สาธร สุขุมวิททุกวัน เกียร์แมนนวลเติมน้ำมันให้ขับฟรีๆผมยังไม่เอาเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 22:32:37 »
เหมือนการแต่งงานเลยครับ                         ผู้หญิงที่ชอบ กับผู้หญิงที่คุ้มค่า
ผมเลือกสิ่งที่คุ้มค่ากับเรามากที่สุดครับ         เพราะความชอบ มักอยู่กับเราไม่นานเท่าความคุ้มค่า

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 22:41:53 »
เหมือนการแต่งงานเลยครับ                         ผู้หญิงที่ชอบ กับผู้หญิงที่คุ้มค่า
ผมเลือกสิ่งที่คุ้มค่ากับเรามากที่สุดครับ         เพราะความชอบ มักอยู่กับเราไม่นานเท่าความคุ้มค่า
+1 :D

ผญ ที่ชอบ (คนที่เรารักเค้า) มักสวยและเราอยาก.. ;D...แต่ ผญ ทีคุ้มค่า (คนที่รักเรา)...ถึงจะเรียบๆ ไม่ใช่ spec แต่คบไปก็สบายใจ :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 22:47:25 »
ถ้าคุณลังเลแสดงว่าคุณยังชอบไม่สุด เลือก VIOS

ถ้าชอบสุดๆก็อย่าขัดใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 22:48:48 »
ต้องดูที่โจทย์ครับสำหรับผม ถ้าเป็นโจทย์นี้ผมเลือก ความคุ้มค่า จบที่ vios ไปยอมตัดใจจากรูปทรงและเกียร์กระปุกไป
แต่ถ้าโจทย์เป็นรถใหม่ ผมเลือกที่ความชอบมาเป็นหลัก แล้วก็ลองลงมาเป็นความคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 23:48:15 »
วีออสนี่รู้ประวัติใช่มั้ยครับแต่ยาริสรู้ประวัติหรือเปล่า ถ้ารู้ประวัติเหมือนกันเอายาริสก็ได้แต่ถ้าไม่รู้ประวัติเลือกวีออสเถอะครับ แถมวีออสยังใหม่ทั้งปีใหม่ทั้งเลขไมล์น้อยกว่าอีก แล้ววันหน้าถ้าเบื่ออโต้จริงๆก็ไปซื้อเกียร์ธรรมดาเชียงกงมายัดลงทีหลังก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:20:41 »
เชียร์วีออสครับ
1.ติดแก็สแล้ว ถ้าเอายาริสมาใช้ อย่นลืมบวกค่าติดแก็สด้วยนะ
2.เกียร์ออโต้ ถ้าใช้ในเมืองหรือที่รถติดเกียร์กระปุกจะขับเมื่อยมากๆ แถมรถเก๋งออโต้ราคาขายร่วงกราว บางเต้นไม่รับก็มี

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:28:19 »
ใช้รถที่คุ้มค่าจนมันกลายเป็นรถที่เราชอบ  สุดท้ายจะจะได้ทั้งสองอย่าง ในคันเดียว ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 08:56:27 »
เคยขับพี่น้องคู่นี้เกียร์ธรรมดาหรือยังครับ
ขับไม่สนุกอย่างที่คิดนะครับ คันเร่งหน่วงๆมาประกบเกียร์ธรรมดา
ถ้าไม่คุ้นนี่อาจดับบ่อย หรือคุ้นแล้วเปลี่ยนไปขับเกียร์ธรรมดาคันอื่น จะกลับมารำคาญรถตัวเองทันที
ละก็ถ้า Vios 2.8แสน Yaris ควรจะได้ถูกกว่านี้ครับ ราคาตอนนี้ Vios คุ้มกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:25:28 »
ความคุ้มของผมคือ ผมต้องชอบ ถึงจะเรียกว่าคุ้ม

เห็นคำตอบแรก ๆ เทียบกับผู้หญิง งั้นผมจะเทียบสองคันนี้ในมุมมองผม

คนแรก หน้าตาเกือบน่าเกลียด สะโพกใหญ่ หุ่นไม่ดี แต่เอาใจเก่ง อยู่ด้วยแล้วสบาย  ทำกับข้าวเป็นทำงานบ้านเป็น  แต่เรื่องSex อาจจะจืดชืด และต้องถนอมดูแลเธอมากกว่าอีกคน

อีกคนหน้าตาดูดีกว่านิดนึง หุ่นดูปราดเปรียว แต่งหน้าขึ้นนิดนึง เอาใจไม่เก่ง รอบจัด อยู่ด้วยต้องออกแรงทำงานบ้านเอง แต่เวลามี sex เธอก็ดุเดือดรอบจัดได้ สมบุกสมบันในบางกรณี ไม่ต้องดูแลเธอบ่อยๆเธอก็อยู่ได้ไม่กวนใจเรา

ถ้าตีความมาอย่างนี้ ผมก็เลือก Yarisล่ะ ส่วนคุณจะตีความแบบไหน ผมก็ไม่อาจจะไปบังคับได้ครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:38:22 »
ตั้งแต่ชื้อรถมา ไม่เคยได้ชื้อรถที่ชอบเลยคับ ชื้อได้แต่รถที่คุ้มค่าที่สุดที่เงินเราชื้อได้อะคับ  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:44:23 »
ผมเลือกที่คุ้มค่าครับ    ชอบคือชอบเอาไว้คิดส่วนตัวมากกว่าเอามาใช้จริง  เก็บไว้ในใจดีกว่า       เพราะรถที่คุ้มค่าอยู่ด้วยกันไปนาน  ๆ  อาจหลงรักมันเข้าอย่างจัง     ยกเว้นใช้อารมณ์เหนือเหตุผล อันนี้ต้องเลือกรถที่ชอบไม่กังวลเรื่องอื่นก็เอาเลย

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:49:41 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้น่าจะเป็น vios ครับ เพราะรถคันแรกด้วย  และซื้อมาใช้แบบไม่ต้องกังวลค่าเชื้อเพลิงมากนัก  เพราะติดแก๊สมาแล้ว   

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:40:02 »
รถที่ผมไม่ชอบ ไม่เคยคุ้มค่าสำหรับผม

สำหรับ จขกท.แล้ว ความคุ้มค่าวัดจากอะไรหล่ะครับ   ถ้าวัดจากตัวเงินเพียวๆคู่นี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย  ราคายาริสที่ถูกกว่าก็เอาไปติดแก็สทีนี้ก็สูสีกัน
ยาริสเก่ากว่าก็จริงแต่วีออสก็กินแก็สมาก่อนแล้ว  แน่นอนว่าสภาพเครื่องก็คงไม่ได้สดใหม่อะไรกว่ากัน
ราคาขายต่อระยะยาวแทบไม่ต่างกันเลย

เป็นผมผมเอาที่ชอบครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 12:52:52 »
ความคุ้มของผมคือ ผมต้องชอบ ถึงจะเรียกว่าคุ้ม

เห็นคำตอบแรก ๆ เทียบกับผู้หญิง งั้นผมจะเทียบสองคันนี้ในมุมมองผม

คนแรก หน้าตาเกือบน่าเกลียด สะโพกใหญ่ หุ่นไม่ดี แต่เอาใจเก่ง อยู่ด้วยแล้วสบาย  ทำกับข้าวเป็นทำงานบ้านเป็น  แต่เรื่องSex อาจจะจืดชืด และต้องถนอมดูแลเธอมากกว่าอีกคน

อีกคนหน้าตาดูดีกว่านิดนึง หุ่นดูปราดเปรียว แต่งหน้าขึ้นนิดนึง เอาใจไม่เก่ง รอบจัด อยู่ด้วยต้องออกแรงทำงานบ้านเอง แต่เวลามี sex เธอก็ดุเดือดรอบจัดได้ สมบุกสมบันในบางกรณี ไม่ต้องดูแลเธอบ่อยๆเธอก็อยู่ได้ไม่กวนใจเรา

ถ้าตีความมาอย่างนี้ ผมก็เลือก Yarisล่ะ ส่วนคุณจะตีความแบบไหน ผมก็ไม่อาจจะไปบังคับได้ครับ  +1 โดนใจผมเลย 

Fox999

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 15:05:17 »

ถ้าตีความมาอย่างนี้ ผมก็เลือก Yarisล่ะ ส่วนคุณจะตีความแบบไหน ผมก็ไม่อาจจะไปบังคับได้ครับ

+1 ครับ
เป็นผมเลือกyarisครับเป็นเกียร์กระปุกด้วยยิ่งไม่ต้องคิดเลยครับต่างกัน2ปีเอาส่วนต่าง25,000หักลบได้เป็นค่าติดแก็ส
รถที่ผมไม่ชอบ ไม่เคยคุ้มค่าสำหรับผม

สำหรับ จขกท.แล้ว ความคุ้มค่าวัดจากอะไรหล่ะครับ   ถ้าวัดจากตัวเงินเพียวๆคู่นี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย  ราคายาริสที่ถูกกว่าก็เอาไปติดแก็สทีนี้ก็สูสีกัน
ยาริสเก่ากว่าก็จริงแต่วีออสก็กินแก็สมาก่อนแล้ว  แน่นอนว่าสภาพเครื่องก็คงไม่ได้สดใหม่อะไรกว่ากัน
ราคาขายต่อระยะยาวแทบไม่ต่างกันเลย

เป็นผมผมเอาที่ชอบครับ
ตามนี้เลยครับ ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 15:40:09 »
ความคุ้มค่า มันมีหลายมีติมากๆครับ ถ้าเป็นรถ ก็คงต้องเป็นเรื่องของ ประโยชน์ใช้สอย สมรรถนะ ราคา ความสบาย ความประหยัด ความง่ายในการรักษา

แต่ลองคิดดูสิครับ ถ้าเราจ่ายเงินตั้งเป็นแสนเป็นล้าน แล้วต้องมาทนอยู่กับสิ่งที่เรา ไม่ชอบ
มันคุ้มมั้ยล่ะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 22:18:24 »
ถ้าลังเล แสดงว่า ยังชอบ Yaris ไม่สุด

ผมฟันธง เลือก ความคุ้มค่าครับ จากนั้น เก็บตังค์รอ สำหรับ รถที่"ใช่"

เพราะถ้า คุณชอบและใช่ แล้วละก็ คุณจะไม่ตัดสินใจกับคันอื่นเลยครับ ถ้ามีลังเล แสดงว่า หาใหม่ก็ยังได้ อิอิอิ

ผมเลือก VIOS ก่อนครับ ใช้ให้มันพังคาเท้า ช่วงนี้เก็บเงินเลย อยากได้คันไหน เล็งไว้ เก็บเงินได้สักก้อน แล้วสอยมันมา

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 00:14:45 »
รถที่ชอบครับ
เคยเลือก นิสสัน NV ปิคอัพ แทนที่จะเป็น ฮอนด้า3ประตูมือ2 ตามที่คนอื่นแนะนำ ยังงงตัวเองว่าคิดผิดรึเปล่า
คันต่อๆมาก็เป็นวีออส ออฟต้า แล้วก็มา BT50Pro