ผู้เขียน หัวข้อ: +++++รถที่ขับสนุกและใช้ได้ทุกๆ วัน+++++  (อ่าน 12242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
Re: +++++รถที่ขับสนุกและใช้ได้ทุกๆ วัน+++++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 08:51:52 »

นี่มั้งครับ .....   อยากลองทำบ้างแฮะ   :P

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: +++++รถที่ขับสนุกและใช้ได้ทุกๆ วัน+++++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 10:57:45 »
ท่านจำกัดงบหรือไม่ครับ

ถ้าเน้นไปที่ตัวรถ ผมขอเสนอ F12 bernalita (ถ้าสะกดผิดขออภัย) มีแรงพุ่งให้ 700 แรงม้า ขับขี่ได้ทุกวันเพราะเป็นแนว roadster ferrari รับประกัน 7 ปี ไม่กำหนดระยะทาง เหมือนมาไทยเหลือ 3-4 ปี นิ่มสบายด้วยเบาะหนังแบบคอมฟอร์ท บุความหรูหราด้วยคอนโซลหนังแท้ พวงมาลัยกระชับแบบสปอร์ท ช่วงล่างมั่นใจจากเฟอรารี่ด้วยระบบโช็คถุงลม เกาะถนนอย่างนิ่งจากเครื่องวางหน้าพร้อมอัตตราส่วนน้ำหนัก 40:60

ถ้าเน้นไปที่งบประมาณ ต้องนี่เลย mazda3 ฟิลลิ่ง ความคมพวงมาลัยเวลาเลี้ยวใกล้เคียงbmw เลยทีเดียว แรงบิดมีมากพอในการขับขี่บนถนนในกรุงเทพ ตัวรถที่มีโครงสร้างของเหล็กที่หนาแน่นในเนื้อน้ำหนักเบา ภายในห้องโดยสารตกแต่งในสไตล์รถยุโรปในแบบที่คู่แข่งร่วมสัญชาติ ระดับเดียวกันเทียบไม่ติด เกียร์ที่ใกล้เคียงกับ DCT นั้นดีกว่าเหล่า CVT มากมาย ประหยัด เท่นิดๆ ขับขี่คมๆ บ่งบอกอนาคตแบบใหม่
ผมไม่ใช่คนเงินถุงเงินถังขนาดนั้นครับ แฮ่ะๆๆ เอาธรรมดาๆ งบพอเอื้อมถึงน่าจะดีกว่า

ส่วนมาสด้า 3 เห็นหลายคนที่ซื้อไปตอนนี้บ่นเรื่องความแรงกัน มันไม่สมกับหน้าตาอันหล่อเหลาเอาซะเลย

ิถ้าถามผมตอนผมอายุ 20-29 รถขับสนุกคือรถที่แรง เร็ว เสียงเครื่องเพราะ อัดได้สบาย แอร์เย็น และไม่เสีย พูดง่ายๆคืออะไรก็ได้ที่เป็น Honda VTEC B-Series หรือ K แดงผมเอาหมด รถพวกนี้ถ้าทำจบ ชิ้นส่วนไหนเก่ามาก โยนทิ้ง ลงของใหม่แล้วใช้ไปเหอะ สบายใจมาก ถึงซ่อมก็ซ่อมไม่บ่อย เร็ว เบา คล่อง นั่นล่ะรถที่สนุก

แต่ถ้าถามผมตอนนี้..รถที่ขับสนุกมันมีได้หลายแบบ แต่สำคัญคือพวงมาลัยต้องไวและแม่น ถ้าไม่แม่นแบบสุดๆก็ต้องอยู่ในข่ายที่สั่งเท่าไหร่ก็ต้องไปเท่านั้น ส่วนตัวเครื่อง ขอให้ได้แรงสัมพันธ์กับน้ำหนักตัวรถก็พอ .. แต่พอเราเพิ่มคำว่าใช้ได้ทุกวัน ..นี่สิคนอายุ 30 กลางๆขอคิดใหม่ เพราะ VTEC 8000 รอบน่ะสนุก..แต่ให้ขับทุกวัน ขาแก่ๆเหยียบคลัตช์ไม่ไหวครับ คงต้องขอรถที่สามารถเข้า D แล้วปล่อยทุกอย่างไปตามเรื่องของมันได้ เวลาสนุกก็ขอให้แรงดึงดี เสียงเครื่องไม่โหลยโท่ย ช่วงล่างไม่ต้องแข็งแบบรถสนาม แต่ขอให้มั่นคงและไม่ทำร้ายทวารหนักจนเกินไป

สำหรับผมตอนนี้ ก็ยังไม่สามารถนึกอะไรออกนอกจาก Golf GTi มือสอง มันคือรถที่ขับทุกวันได้ ไม่เมื่อย และพอสนุก มันก็สนุกให้เราได้เหมือนกัน และสิ่งที่ดีคือทุกอย่างที่โรงงานให้มา มันก็ดีอยู่ในระดับหนึ่งแล้ว ให้ผมขับโดยไม่โมอะไรเลยผมก็โอเคกับมัน

นี่คือคำว่าสนุกได้ 24 ชั่วโมงและรอบประเทศของผมในวัย 30 กลางอย่างตอนนี้

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมคงมองหาอะไรก็ได้ที่ขับสี่ ทำม้าให้ได้สัก 400 ตัว และเป็นซูบารุ หรือไม่ก็เป็น VTEC NA ขุนม้าให้ได้สัก 230-240 ตัวลงพื้น ไม่ต้องมีอุปกรณ์ช่วยเหลือใดๆทั้งสิ้น ABS ก็ไม่เอา มีแต่คนกับมือและสมองพอ
ได้ข้อคิดหลายๆ อย่างเลยครับ เริ่มสว่างจ้าขึ้นมาในหัวเลยตอนนี้

ตอนนี้ที่น่าสนใจคงเป็น GTi, EcoBoost, Imp.GD, VTEC ทั้งหลายแหล่

ผมชอบฟิลลิ่งของการเหยียบครัชแล้วสับเกียร์ เสียงเครื่องเสียงท่อที่หวานจับจิต แนวโน้มจะออกไปทางญี่ปุ่นซะมากกว่า ถ้าอายุมากกว่านี้ความคิดผมอาจจะเปลี่ยนเหมือนพี่แพนก็ได้ครับ (ธันวานี้ก็ 30 แล้วครับ) อารมณ์แบบเหยียบครัชไม่ไหว อิอิ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกๆ ท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น (ชอบ 1J VV ด้วยครับ อิอิ)

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:35:32 »
Golf 7 R ที่มาในไทย ก็เป็นเกียร์ธรรมดานะครับ แต่พอได้ใช้ดีจริงครับ แต่จากลิสที่พี่ชอบเป็นรถญีปุ่นค่าดูแลรักษาถูกกว่า GTI ทั้งนั้นครับ GTI มาอยู่เมืองร้อนแบบไทย ค่าสึกหรอ มันไวกว่าชาวบ้านแบบเห็นๆ เพราะเราก็ขับไวไปตามรถที่เร็ว น้ำมันเครื่องหาย เป็นเรื่องปรกติ น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ที่ต้องเปลี่ยนไวกว่าชาวบ้าน อะไหล่ที่ราคาหลายๆอย่างแพงกว่า เพราะทำมาเพื่อรถความเร็วสูงก็หลายชิ้น เช่นลูกปืนล้อข้างละ 9000 บาท GTI ถ้ารักจริงซ่อมได้ครับ พร้อมจ่าย แต่ถ้าไม่แค่อยากลอง ผมว่าเหนื่อยแน่ๆครับ เพราะอู่ดีดี ยังไม่มี มีแต่แบบพอซ่อมได้ แต่ไม่ละเอียดพอและรู้จริงครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:05:51 »
Mazda 3 BL ตัว 2.0 ราคามือสองตอนนี้ตกพอสมควรครับ หาได้ 5 ปลาย - 6 ต้นๆ ได้รถใหม่ๆเลย ช่วงล่าง พวงมาลัย มีแพดเดิลชิ้พ ขับสนุกมาก ถ้าอยากแรงก็ไปต่อได้อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:53:00 »
Mazda MX-5 ไหมครับผมกำลังรอลุ้นโฉมใหม่อยู่
ถ้ามาสด้าไทยเอาเข้ามาขายแล้วราคาโดนๆนี่น่าสนใจมากครับ
  มันเป็นรถที่ขึ้นชื่อว่าขับสนุก   แต่ไม่ได้เป็นรถที่เหมาะจะนำมาขับทุกวันน่ะซิครับ 
แค่ดูปัญหาของ Mazda รุ่นตลาดในเครือแล้วยังเพลีย      เกิดรถกระจกแตกทีนึงหรือเกิดอุบัติเหตุทีนึง จอดนอนรออะไหล่ในอู่มากกว่า 3 เดือนแน่ 

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 16:12:04 »

สำหรับรถรุ่นอื่น ผมไม่แน่ใจว่ารออะไหล่นานมั้ย

แต่จะมาบอกว่า MX5 NC ของผม โดนชนท้าย อะไหล่ ไฟท้าย กันชน เหล็กเสริมกันชน และ อื่นๆ มีของเลยทันที สามวันได้ของจากคลังอะไหล่นะครับ

คนอื่นๆที่ใช้NA , NB ก็ไม่เห็นบ่นกันว่าหาอะไหล่ไม่ได้

อาจจะเป็นเพราะ มันมีอยู่แค่ไม่กี่รุ่น เลยเก็บอะไหล่ง่านก็ได้มั้งครับ

แต่ ก็เห็นด้วยว่า MX5 ไม่เหมาะกับรถที่จะใช้ทุกวัน จริงๆ มันเล็กไปและไม่สามารถตอบโจทย์ได้บางสถานการณ์

ผมเคยใช้แบบทุกวันอยู่ ครึ่งปี พบว่า ไม่สามารถไป IKEA แล้วซื้ออะไรได้ ขอกจากของจุ๊บจิ๊บ รับเพื่อนไปเตะบอลไม่ได้  ใส่ถุงกอล์ฟไม่ได้ พาหมาไปหาหมอไม่ได้ ขน อะไหล่จักรยานไม่ได้ แค่ถอดล้อเสือหมอบเอาไปปะยาง เกือบยัดไม่ลง ขนกีร์ต้า ต้องเปิดหลังคาเอา ก็มีสถานการณ์ทุลักทุเลบ้าง  ไปสนามบินรับแฟนปิดกระโปรงหลังไม่ลงก็ขับเผยอๆไป
คือตอนช่วงนั้น ไม่มีคันอื่นส่วนรถที่จะใช้ประจำก็มีอุบัติเหจุ รถใหม่ที่จองก็ดันโดนเลื่อนเพราะสถานกาณ์น้ำท่วม เลยต้องผิดแผน

แต่นอกนั้นตอบโจทย์ได้เรื่องความสนุก ไม่จุกจิก สบายใจแต่งไปเรื่อยๆ ไม่ลำบากกระเป๋า ยางถูก น้ำมันเครื่องทั่วไป

ในกรณีนี้ถ้าต้องให้เลือกสักคันผมคงหาGOLF GTI เพราะตอบได้ทุกโจทย์ ซิ่ง ได้ ซ่าได้ ไม่อายใคร ไปจ่ายกับข้าวก็ได้ รับแม่รับเมีย ใส่อุปกรณ์ท่องเที่ยวใส่จักรยาน อุปกรณ์ดำน้ำได้ ซื้อต้นไม้ขนดินขนกระถางพอไหว ถุงกอล์ฟ ใส่ได้

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 16:50:41 »
ท่านจำกัดงบหรือไม่ครับ

ถ้าเน้นไปที่ตัวรถ ผมขอเสนอ F12 bernalita (ถ้าสะกดผิดขออภัย) มีแรงพุ่งให้ 700 แรงม้า ขับขี่ได้ทุกวันเพราะเป็นแนว roadster ferrari รับประกัน 7 ปี ไม่กำหนดระยะทาง เหมือนมาไทยเหลือ 3-4 ปี นิ่มสบายด้วยเบาะหนังแบบคอมฟอร์ท บุความหรูหราด้วยคอนโซลหนังแท้ พวงมาลัยกระชับแบบสปอร์ท ช่วงล่างมั่นใจจากเฟอรารี่ด้วยระบบโช็คถุงลม เกาะถนนอย่างนิ่งจากเครื่องวางหน้าพร้อมอัตตราส่วนน้ำหนัก 40:60

ถ้าเน้นไปที่งบประมาณ ต้องนี่เลย mazda3 ฟิลลิ่ง ความคมพวงมาลัยเวลาเลี้ยวใกล้เคียงbmw เลยทีเดียว แรงบิดมีมากพอในการขับขี่บนถนนในกรุงเทพ ตัวรถที่มีโครงสร้างของเหล็กที่หนาแน่นในเนื้อน้ำหนักเบา ภายในห้องโดยสารตกแต่งในสไตล์รถยุโรปในแบบที่คู่แข่งร่วมสัญชาติ ระดับเดียวกันเทียบไม่ติด เกียร์ที่ใกล้เคียงกับ DCT นั้นดีกว่าเหล่า CVT มากมาย ประหยัด เท่นิดๆ ขับขี่คมๆ บ่งบอกอนาคตแบบใหม่
ผมไม่ใช่คนเงินถุงเงินถังขนาดนั้นครับ แฮ่ะๆๆ เอาธรรมดาๆ งบพอเอื้อมถึงน่าจะดีกว่า

ส่วนมาสด้า 3 เห็นหลายคนที่ซื้อไปตอนนี้บ่นเรื่องความแรงกัน มันไม่สมกับหน้าตาอันหล่อเหลาเอาซะเลย

ผมว่ามาสด้า 3 เรื่องความแรงผมว่าก็สมน้ำสมเนื้ออยู่นะครับด้วยความที่เป็นรถ C-Segment 2.0
แต่ผมว่าMazda 3 มันได้เรื่องฟีลลิ่งในการขับมากกว่า
เกียร์ฉลาด(โหมดMก็เปลี่ยนไว)....เสียงเครื่องใช้ได้เลย.....ช่วงล่างขับสนุก(มาก).....พวงมาลัยคม/แม่นยำ....เบรคดี
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:04:56 »
แอบไปถามราคา Golf GTi เกียร์ธรรมดามา จี๊ดเลยครับ 55555555+

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:17:52 »
สำหรับผมรถที่ขับสนุก ถ้าเอาแต่แรง เหยียบทีพุ่งเป็นจรวดทางเรียบ แต่พวงมาลัยไม่คม ไม่บู๊ เอาหนักเข้าว่า โครงสร้างแชสซิสไม่ได้ เน้นแต่เกาะถนนเป็นตุ๊กแกไว้ก่อน ผมไม่สนุกกับมันด้วยแน่ๆ ยิ่งถ้าจะเอามาขับในชีวิตประจำวันด้วย ขอเซย์กู้ดบายเลย

Golf GTI 2.0 เป็นหนึ่งในช้อยส์ที่ผมนึกออกเหมือนหลายๆ ท่านครับ ราคามือสองน่าจะพอคุยกันรู้เรื่อง แรงพอตัว ใช้งานได้จริง เพราะทรงแฮทช์แบค อเนกประสงค์มากทีเดียว

C-Segment ในตลาดทุกรุ่น ถ้าตามจขกท. รีเควส เอาออกไปก่อนเลยครับ แม้แต่มาสด้า 3 กับโฟกัสก็ตาม ถ้าไม่ใช่รุ่น MPS / ST (อีโค่บูสท์ ไม่คณาทีนครับ) มันขับสนุกน่ะใช่ แต่มันก็แรงแบบรถบ้านทั่วไป ที่เหนือกว่าเกณฑ์เฉลี่ยเล็กน้อย ส่วนตัวผมใช้ Mz3 bm อยู่ ขับสนุก เกียร์ฉลาด เร่งติดเท้า แต่อัตราเร่งไม่น่าเพียงพอต่อความตัองการของคุณ Larry แน่ๆ

อีกตัวที่ผมพอนึกออก คือ Skoda Octavia 2.0 TFSI Saloon ตัวใหม่ แต่มือหนึ่งเกรย์ ราคาน่าจะแรงอยู่ (ส่วนตัวไม่ชอบรุ่น Combi ครับ)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:46:15 »
ถ้าจะหารถที่ขับสนุกใช้ได้ทุกวันนะ ผมรอที่จะรอขับ ford focus 1.5 ecoboost เพราะเคยไปลองขับ ตัว 1.0 ecoboost ชอบในอัตราเร่ง ที่มาไวกดเป็นมา

ยิ่งในงบ ที่พอจะหามาครอบครองได้ ผมว่าตัวนี้น่าจะเหมาะสม ทั้งลูกเล่นและอุปกรณ์ต่างๆที่ มีมาให้ไม่น้อยหน้าพอสมควร  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 20:22:17 »
สำหรับผมก็ 320d E90 มือ2 ครับ

อัตราเร่งก็เหลือๆแล้วครับ ประหยัดมาก ขับในเมืองก็คล่องดี ทางยาวช่วงล่างไว้ใจได้

แต่ถ้าที่ใจชอบแต่คงไม่ได้เลือกก็ Scirocco ครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 21:43:21 »
ตอบแบบเอาฮา วีโก้ 3000 ดันราง คันเร่งไฟฟ้า จัดเต็ม
ตอบแบบรถใหม่ รอดูพัลซ่า เทอร์โบครับ
ตอบแบบคนมีเงิน Subaru GC8/Evo คันนี้ชอบมาก แรงม้าเยอะ ทอร์คของซูบารุนี้เรียกว่าจัดมาก ลูกสูบนอน
ตอบแบบคนพอมีเงิน ฟอร์ด เฟียสต้า อีโคบูต

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 17:47:52 »
ผมชอบ Evo Im สุดๆ แถมขับ4 ต่อให้เป็นคนขับรถไม่เก่งก็เอาอยู่ ถ้าไม่เกินลิมิตมัน
แต่ถ้าไม่อยากเมื่อย ก็ evo7 gta, อิมคอขาว เกียร์ออโต้ มีหลายรุ่น
แต่ล่าสุดเห็น vios turbo มือแรก วิ่ง 30,000km ลงขายอยู่ 3นิดๆ ยังอยากเป็นหนี้เพิ่มเลย วิ่งในเมืองคงมันส์น่าดู ^^

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 00:14:14 »
VW GOLF GTI  with Magnaflow exhaust ครับ เสียงท่อไอเสีย ทุ้มๆเพราะดีครับ