ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามทุกท่านครับ เกี่ยวกับ Avanza 1.5 e at ครับ  (อ่าน 9011 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมลองดูรถ avanza รุ่นนี้อยู่ มีข้อดี ข้อเสีย ยังไงบ้านครับ  ที่ผมดูไว้ เพราะว่า ผมว่าบรรทุกของได้มากกว่าเก๋งและบรรทุกคนได้มากกว่าเก๋ง  และผมมีงบประมาณในการซื้อ ประมาณนี้เเหละครับ  หรือใครจะแนะนำรถในลักษณะนี้ ก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ( ปลายเดือนนี้จะไปออกมาใช้ครับ )

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เรียนถามทุกท่านครับ เกี่ยวกับ Avanza 1.5 e at ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:37:24 »
สมรรถนะและการบริโภคน้ำมันไม่ค่อยดีนักครับ แต่ถ้าเน้นขน ก็ลองเอาพวกที่ใหญ่กว่าแต่ราคาไม่ต่างกันมากอย่าง อินโนว่าดีเซล หรือ เอ็กโซร่า (ที่มีข่าวว่าค่าอะไหล่ฟันกันแพงมาก) มาเปรียบเทียบดูกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เรียนถามทุกท่านครับ เกี่ยวกับ Avanza 1.5 e at ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:29:47 »

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 13:26:55 »
เอา Jazz ดีกว่ามั้ยพี่  ;D ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 13:52:31 »
รถรุ่นนี้ ถ้าจะซื้อแล้วคุ้ม  ต้องมีโอกาสใช้แถว 3 บ่อยๆ ครับ

เพราะถ้าไม่ใช่ หมายถึง ซื้อมาแล้ว ใช้นั่ง 2 แถวหน้า ไม่เกิน 4 คนเป็นหลัก

มันก็เหมือนเสียเงินจำนวนนึงไป โดยที่ไม่ได้ใช้น่ะครับ

เพราะคุณสมบัติหลายๆ ด้านของรถรุ่นนี้ ยังดีไม่เท่ารถ 1.5 ราคา 6-7 แสนรุ่นอื่นๆ ในตลาดครับ

เช่น การเกาะถนน ความนุ่มนวล ความประหยัดน้ำมัน โครงสร้างตัวรถ คุณภาพวัสดุ ฯลฯ

แต่ มันก็ไม่ได้หมายความว่า มันเป็นรถห่วยๆ แบบ รถจากจีน - อินเดีย - มาเลย์ อะไรอย่างนั้นนะครับ

มันก็ทนทาน ไม่จุกจิก คนที่ใช้ส่วนใหญ่ต่างก็ Happy ครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 16:09:57 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ด้วยว่าหารถ 7 ที่นั่ง ในงบ เท่านี้ มีรุ่นเดียว (apv ก็ซดได้ใจ)ที่ราคานี้ ที่นั่งเท่านี้ ติดตราToyota เพราะชอบรถแนวนี้

ไม่มีให้เลือกมาก เลยตัดสินใจง่ายถึงรูปทรงจะไม่บาดใจ อดีตเคยขับมังกรทอง ก็เลยพอรับได้กับรถ

รถรุ่นนี้ถ้าบรรทุกข้าวสารสักสอบจะนิ่มมากนุ่มมาก แต่ก็เข้าใจว่าช่วงล่างเซตมาเป็นแนวๆบรรทุกเยอะ

เลยออกแข็งๆนิดๆ 

สรุปถ้าคุณต้องการรถมือหนึ่ง 7 ที่นั่ง ในราคาเท่านี้ คุณไม่มีทางเลือกอีกแล้วคร๊าบบบบบบบบอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 17:13:45 »
apv ซดแค่ไหนหรือครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 18:28:08 »
ถ้าต้องการจะใช้รถที่มีที่นั่งแถว 3 ที่มาในเครื่องเล็กๆ เพื่อความประหยัดแล้วล่ะก็  ใช้เถอะครับ 

อย่างที่พี่ๆ ข้างบนบอก คือถ้าใช้แค่สองแถวหน้า เอาตัวอื่นดีกว่า แต่ถ้าใช้ได้คุ้ม ใช้ก็ดีครับ

รถญาติผม  รุ่นเก่า เครื่อง 1.3 เกียร์ mt เคยนั่งกันได้ถึง 8 คน ไป-กลับ ตาก มาแล้ว ทางโล่งๆ ยังลากได้ถึง 160 ครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 18:36:29 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ 3ปีกว่าแล้ว

ข้อดี
1. ที่บ้านมี 9 คน ไปด้วยกันได้หมดบ่อยๆ แต่ก็เบียดนะ ถ้า 7คนล่ะก็สบายเลย
2. ตอนย้ายบ้าน มันช่วยได้มากมาย ตั้งแต่เฟอร์นิเจอร์ ของใช้ จนถึงต้นไม้
3. ยังไม่เคยมีอะไรจุกจิกเลย แค่เช็คตามระยะ
4. ที่นั่ง นั่งสบายนะ แต่จขกท.คงไปลองมาแล้วมั๊ง ขนาดอาม่านั่งเบนซ์ประจำ มานั่งยังชม
5. วงเลี้ยวแคบมาก ขับง่าย จอดง่าย
6. ราคาไร้คู่แข่ง

ข้อเสีย ก็น่าจะรู้ๆ อยู่แล้วล่ะ
1. งานประกอบไม่ดี (แต่อันนี้บ้านเรามองข้ามเลย ไม่แคร์)
2. กินน้ำมันกว่าเครื่อง 1500 ตัวอื่นทุกตัวอยู่แล้วอ่ะนะ (แต่ในคลับก็ติดแก็สกันเยอะ)
3. บุคลิกรถเป็นแบบต้องขับใจเย็น
4. กระเด้ง (อันนี้ก็แก้ได้มั๊ง เห็นในคลับเค้าไปแก้กันเยอะ แต่เราไม่ได้แก้เพราะบรรทุกเยอะ ประจำ)
5. อ๊อพชั่นน้อย (แต่แลกมาด้วยความอเนกประสงค์ของมัน เราก็โอเค)

สงสัยอะไรถามได้นะ แต่ไปถามพวกเว็บคลับก็ได้ คนตอบเยอะ

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 20:31:17 »
          ราคา6แสนกว่า นั่งได้ตั้ง7คน  แม้งานประกอบจะไม่เนี๊ยบมากนักแต่ก็พอรับได้ ถ้าบ้านมีคนเยอะก็ซื้อเลยครับ
ใช้รถให้ตรงความต้องการนั้นแหละดีที่สุด
          ลองเปรียบกะยี่ห้ออื่นๆที่นั่งได้7คนสิครับ ยี่ห้ออื่นแพงทั้งนั้นเลย!  MU-7, ฟอจูนเนอ, อินโนวา, สเปส วากอน, วิช, ฟรีด ,เอเวอเรส
...........อแวนซ่า ถูกสุดแล้วครับ! ราคาสมเหตุผล ส่วนเรื่องสมรรถนะ และภาพลักษ์ เป็นอีกเรื่องนึง ถ้าคิดเอามาใช้งานนะ

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:31:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้ความอนุเคราะห์ครับ