ผู้เขียน หัวข้อ: NX 300h premium VS X3 xDrive20d Highline กับความคุ้มค่าถ้าต้องใช้งานหนัก  (อ่าน 8162 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
สวัสดิ์ดีครับ อยากสอบถามความเห็นของท่านสมาชิกครับ

ที่บ้านมี X3 xDrive20d Highline เพิ่งถอยมาได้ 3 เดือน การขับขี่ทุกๆถือว่าเยี่ยมมาก เป็นรถที่ใช้ด้วยกัน 2 คน คือผมกับ น้องสาว

สิ่งที่เป็นกังกลคือ BSI 5 ปี 100,000 กิโลนั่นทำให้ผมคิดหนักไม่กล้าใช้รถคันนี้มาก ปกติผมใช้รถปีละ 45,000 กิโลเมตรต่อปีขึ้นไป

ทุกวันนี้ต้องคอยกะไม่ให้เกิน 55 กิโลเมตรต่อวันโดยเฉลี่ย  ;D  อึดอัดเวลาต้องใช้รถเยอะ เลยมองหารถที่จะขับเองกับแฟน

ซึ่งแฟนผมก็ชอบ NX 300h premium มากซะด้วย ตกลงกันว่าจะเอาคันนี้มาใช้ส่วนตัว เพราะ Lexus รับประกัน 4ปี ไม่จำกัดระยะทาง

ท่านมีความเห็นอย่างไรครับ กับการใช้งานหนักของ 2 รุ่นนี้

1.เรื่องศุนย์บริการในระยะประกัน กับ นอกระยะประกัน

2.ความทนทาน ในการใช้งานมากๆ

3.การซ่อมในอนาคตของ 2 รุ่นนี้

ปล.เคยขับ CX-5 ดีเซลของเพื่อนผมก็ชอบมากเหมือนกัน แต่แฟนบอกซื้อดีๆทีเดียวใช้ยาวๆ  ;D  และอยากได้อรรถรสในการขับด้วยครับผม  :o

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ไปลองขับ NX ก่อนครับว่าชอบหรือป่าว เพราะคันก่อนๆที่เคยลองแล้วชอบอย่าง x3, cx5 มันเครื่องดีเซลเทอร์โบ เกียร์ออโต้แบบทั่วไป
ส่วน NX เป็นเครื่องเบนซิลมอเตอร์ เกียร์ cvt อาจไม่ชอบหรือชอบกว่าเดิมก็ได้

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
รีบใช้รถรึเปล่าครับ
ถ้าไม่รีบ รอ nx200t ตัว2000เทอโบมั้ยครับ

ส่วน x3 LCI กำลังจะเข้าไทยแล้วนะคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ไปลองขับ NX ก่อนครับว่าชอบหรือป่าว เพราะคันก่อนๆที่เคยลองแล้วชอบอย่าง x3, cx5 มันเครื่องดีเซลเทอร์โบ เกียร์ออโต้แบบทั่วไป
ส่วน NX เป็นเครื่องเบนซิลมอเตอร์ เกียร์ cvt อาจไม่ชอบหรือชอบกว่าเดิมก็ได้

ถ้าไม่รีบ รอ nx200t ตัว2000เทอโบมั้ยครับ

ส่วน x3 LCI กำลังจะเข้าไทยแล้วนะคับ

ผมขับ X3 ชอบมันทุกอย่างแต่ไม่ชอบ หน้าตาและรูปทรงเลย มันไม่ค่อยสวย แต่พอนั่งหลังพวงมาลัย ยอมรับเลยว่าฟิน  ;D

X3 LCI ผมมองว่าก็ยังไม่สวยพอครับ ผิดกับ NX ที่แหลกแนวมากๆ ชอบเลย NX 200T ไม่รู้ราคาจะไปไกลไหมสิครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

1. เรื่องศูนย์บริการ ผมว่า  ทางเล็กซัสน่าจะทำได้ดีกว่า Bmw นะครับ เพราะ หลายๆจังหวัด ก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลย แต่ อะไหล่ การเปลี่ยนถ่ายอุปกรณ์ตามระยะ ท่านอาจจะต้องนัดคิวล้วงหน้าหน่อย

2.-3  น่าจะทนทานตามสไตล์  รุ่นน้องอย่างโตโยต้าครับ  ความจุกจิกไม่น่าจะมากเหมือนค่ายยุโรป   ระยะยาว ผมว่า เล็กซัสดูแลง่ายกว่า  เยอะ

ส่วนเรื่องสวย เด่น  ล้ำ ผมว่า การออกแบบ NX 300h   มาแบบขับเทียบกับ X3 xDrive20d  ผมว่า  คนจะมอง  NX เยอะกว่าแน่ๆ 

ส่วนอ๊อฟชั่น  ผมก็ว่า  NX 300h    เหนือกว่า X3 xDrive20d พอสมควร  ทั้งกล้องรอบคัน ระบบเตือนการเปลี่ยนเลน ลำโพง 10 ตัว

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

ตัว 200t แรงม้าเกิน 220 มีใครจะเอาเข้าเหรอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องอรรถรสขับขี่น่ะ อย่าเข้าใจผิดเชียวนะ CX-5 ให้ได้มากกว่า NX ครับ

แต่ตามโจทย์ การซ่อมบำรุงดูแล ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ เลือก NX เพิ่มเข้ามาก็ได้

ออฟไลน์ w212cdi

ใช้รถปีละ 45,000 กม  เลือกประกันที่ไม่จำกัดระยะทางเลยครับ

จากตัวเลือกไป lexus เลยครับ จะเป็น nx หรือ rx (กำลังลดราคา จะตกรุ่นละ) ตามชอบครับ

ใช้รถปีละ 45,000 กม  เลือกประกันที่ไม่จำกัดระยะทางเลยครับ

จากตัวเลือกไป lexus เลยครับ จะเป็น nx หรือ rx (กำลังลดราคา จะตกรุ่นละ) ตามชอบครับ

เรื่องอรรถรสขับขี่น่ะ อย่าเข้าใจผิดเชียวนะ CX-5 ให้ได้มากกว่า NX ครับ

แต่ตามโจทย์ การซ่อมบำรุงดูแล ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ เลือก NX เพิ่มเข้ามาก็ได้

เรื่องอรรถรสในการขับขี่ ยอมรับ CX-5 เลยครับทั้ง 2.5 และ 2.2 ดีเซล เคยขับมาหลายร้อยกิโล แต่เพื่อนบ้านเริ่มมีกันหลายคันแล้ว

แฟนเลยบอกว่า Nx ดูดีกว่าไม่เยอะด้วย เลยต้องตัวนี้ล่ะครับ

X3 ช่วงล่างจะแน่นหนึบสบาย CX 5 แนวหนึบ แข็งๆเด้งๆ ความแรงพอๆกันเลย ตอนนี้ผมเริ่มเห็น CX 5 กันเยอะ กลัวเกลื่อน เลยมองเป็น SUV พรี่เมี่ยม ดูครับ   

ออฟไลน์ AkE

1. BMW มีBSI แต่ใช้รถเยอะแป้บเดียวก้หมดหลักจากนั้น ผมว่า NX 300h ได้เปรียบคับในกทมศูนย์ก้พอมีแถมเข้า Toyota ได้อีก

2. ความทนทานผมว่าสูสีแต่ถ้าเค้นกันหนักๆเหยียบกันกระจุยกระจายผมยังเชื่อว่า BMW ดีเซลน่าจะเหมาะกว่านิดๆย้ำนะคับว่าต้องขับเถื่อนๆถ้าพริ้วๆผมว่าไม่ต่างคับ

3. ข้อนี้ถ้าผมเลือกผมเอา NX คับเพราะเครื่องมีฐานเป็นCamry hybrid อยุ่น่าจะง่ายกว่า และbmw อะไหล่ไม่ถูกนะคับ

สรุปถ้าผมเลือกคันไหนผมเอียงไปทาง NX 70% แถมตัวรถสวยต่างกันเยอะภายในก้สวยกว่า ผมว่า x3 ภายในแอบ look cheap ไปนิดแต่ถ้าเรื่องขับมัน bmw มันแน่อยุ่ละคับ

ออฟไลน์ joufo

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าต้องใช้รถทุกวัน หรือไม่อยากยุ่งวุ่นวายกับรถมาก แค่เติมน้ำมันกับบำรุงรักษาตามระยะอย่างเดียว
เลือก Lexus ครับ
เพราะถึงศูนย์Lexus จะน้อย แต่ถ้าฉุกเฉินจริงๆ ก็เอาเข้าโตโยต้าก่อน ที่เหลือเดี๋ยวเค้าคุยกันเองครับ (คือ โตโยต้าจะส่งรถเข้า Lexus ให้)
หรือตรวจเช็คเบื้องต้น ก็เอาเข้าโตโยต้าไปก่อนได้

แล้วก็ซ่อมบำรุงรักษาไม่ยากด้วยความที่อะไหล่หลายตัวใช้ร่วมกับโตโยต้า

แต่ถ้าเลือกคุ้มค่า ผมว่า BMW ก็คุ้มค่ากว่าอยู่ดี ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้เมื่อจ่ายเงินออกไป
ส่วนตัวผมว่า ราคาของ Lexus แพงเกินไปจริงๆ ถึงแม้จะบอกว่านำเข้าก็ตามเถอะ

สำหรับ NX ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบห้องโดยสาร ผมว่ามันขาดบุคลิคความเป็น Lexus ไป
เพราะถ้าพูดถึง Lexus ผมนึกถึงเบาะหนังนุ่มๆ นั่งสบาย ซึ่งไม่มีวันได้จากรถยุโรปประกอบไทย
แล้วก็เพดานนุ่มๆจนอยากจะเอาหน้าไปถูไถ
บรรยากาศในห้องโดยสารที่เป็นมิตร สามารถนั่งฟังเพลงได้อย่างสบายอารมณ์ในยามรถติด

ปล้วผมได้ลองขับแล้ว ผมว่าอาการหน้าดื้ออกไวไปนิดครับ ทำให้ขับไม่สนุกมากนัก

ผมเองก็เคยเปรียบเทียบระหว่าง Lexus และ BMW
แต่ด้วยความที่ Lexus เอารถมาให้ใช้ 1 วันเต็มๆ ทำให้ผมเลือก BMW เพราะ. BMW คุ้มค่าเงินกว่ามาก
ทั้งการขับขี่ ทั้งราคา ทั้งออพชั่น เหนือกว่า Lexus อย่างเห็นได้ชัดเจน
แต่ก็พอเอามาใช้วิ่งงานหนักๆ หน่อยก็รู้สึกว่า จุกจิกใช้ได้ (หรือเป็นเพราะศูนย์บริการก็ไม่รู้นะครับ)

ออฟไลน์ templeboy

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับว่ามี X3 xDrive20d Highline อยู่แล้ว

แต่กำลังจะซื้อรถอีกคัน จะเลือกคันไหนดีระหว่าง Lexus NX กับ X3 xDrive20d Highline คันที่ 2

ถ้าเป็นแบบนี้นั้นคงไม่ต้องคิดมาก...ไป NX แน่นอนครับ ซื้อรถซ้ำกันในบ้านเดียวกันไม่ค่อยได้ประโยชน์เพิ่มเท่าไหร่
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ mxmx

ใช้รถปีละสีหมื่นห้า  ผมว่า cx5 ดีกว่าคับ ต่อให้เป็น nx ค่าช่อมก็ไม่น่าถูกอะคับ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ผมว่าค่าใช้จ่ายหลังจากการใช้งานหมดประกัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่นะครับ นอกจาก jackpot ตัว lexus มี batt ส่วน bmw มีชิ้นส่วน commonrail ส่วนอื่นๆ ราคาไม่น่าต่างกันถ้าซ่อมศูนย์

ราคาขายต่อ ตกพอกันครับ

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
โจทย์แบบเดียวกันกัลผมทุกอย่างเลยครับ X3 หรือ NX 300h premium ดี เพราะผมเองก็ขับเยอะเหมือนกันประมาณ 30,000-40,000 โลต่อปี
พร้อมกับทั้งตัด CX5 ออกไปเพราะเกลื่อนเกินไปทำให้ต้องมองเป็น premium SUV ขึืนมา
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับว่ามี X3 xDrive20d Highline อยู่แล้ว

แต่กำลังจะซื้อรถอีกคัน จะเลือกคันไหนดีระหว่าง Lexus NX กับ X3 xDrive20d Highline คันที่ 2

ถ้าเป็นแบบนี้นั้นคงไม่ต้องคิดมาก...ไป NX แน่นอนครับ ซื้อรถซ้ำกันในบ้านเดียวกันไม่ค่อยได้ประโยชน์เพิ่มเท่าไหร่
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าต้องใช้รถทุกวัน หรือไม่อยากยุ่งวุ่นวายกับรถมาก แค่เติมน้ำมันกับบำรุงรักษาตามระยะอย่างเดียว
เลือก Lexus ครับ
เพราะถึงศูนย์Lexus จะน้อย แต่ถ้าฉุกเฉินจริงๆ ก็เอาเข้าโตโยต้าก่อน ที่เหลือเดี๋ยวเค้าคุยกันเองครับ (คือ โตโยต้าจะส่งรถเข้า Lexus ให้)
หรือตรวจเช็คเบื้องต้น ก็เอาเข้าโตโยต้าไปก่อนได้

แล้วก็ซ่อมบำรุงรักษาไม่ยากด้วยความที่อะไหล่หลายตัวใช้ร่วมกับโตโยต้า

แต่ถ้าเลือกคุ้มค่า ผมว่า BMW ก็คุ้มค่ากว่าอยู่ดี ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้เมื่อจ่ายเงินออกไป
ส่วนตัวผมว่า ราคาของ Lexus แพงเกินไปจริงๆ ถึงแม้จะบอกว่านำเข้าก็ตามเถอะ

สำหรับ NX ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบห้องโดยสาร ผมว่ามันขาดบุคลิคความเป็น Lexus ไป
เพราะถ้าพูดถึง Lexus ผมนึกถึงเบาะหนังนุ่มๆ นั่งสบาย ซึ่งไม่มีวันได้จากรถยุโรปประกอบไทย
แล้วก็เพดานนุ่มๆจนอยากจะเอาหน้าไปถูไถ
บรรยากาศในห้องโดยสารที่เป็นมิตร สามารถนั่งฟังเพลงได้อย่างสบายอารมณ์ในยามรถติด

ปล้วผมได้ลองขับแล้ว ผมว่าอาการหน้าดื้ออกไวไปนิดครับ ทำให้ขับไม่สนุกมากนัก

ผมเองก็เคยเปรียบเทียบระหว่าง Lexus และ BMW
แต่ด้วยความที่ Lexus เอารถมาให้ใช้ 1 วันเต็มๆ ทำให้ผมเลือก BMW เพราะ. BMW คุ้มค่าเงินกว่ามาก
ทั้งการขับขี่ ทั้งราคา ทั้งออพชั่น เหนือกว่า Lexus อย่างเห็นได้ชัดเจน
แต่ก็พอเอามาใช้วิ่งงานหนักๆ หน่อยก็รู้สึกว่า จุกจิกใช้ได้ (หรือเป็นเพราะศูนย์บริการก็ไม่รู้นะครับ)

ที่บ้านมี X3 xDrive20d Highline  แต่เป็นรถที่ใช้ในบ้านกับน้องสาวครับ เวลาจะใช้ก็ต้องไปที่บ้าน แลกรถกันใช้ มีหลายคันครับ

แต่เพิ่งมี SUV คันแรกเลยนอกนั้นเป็น 4 ประตู กับ Sedan 2 ครับ

ผมกึ่งแยกกึ่งทำงานร่วมกับที่บ้านครับ เพราะแต่งงานมีครอบครัวแล้ว มีลูก 1 คน 3 ขวบแล้ว

เลยมองหา SUV ดีๆสักคันครับผม ก็เลยทราบจะทราบความคุ้มค่าของทั้ง 2 รุุ่นนี้  ;D ;D ;D

ปล.แฟนชอบเจ้า NX ซะล่ะครับ  :D  :D  :D

ออฟไลน์ SM.

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมว่า NX น่าจะคุ้มค่ากว่านะครับ ทั้งห้องโดยสารภายใน Hybrid ด้วย น่าจะช่วยเรื่องค่าน้ำมันได้บ้าง Option ต่างๆ ก็ดี อีกอย่าง เห็นว่ามี X3 แล้ว 1 คัน เพิ่งถอยมาเองด้วย

ถ้านอกจาก 2 ตัวนี้แล้ว คงไป CX-5 ครับ เหลือเงินจัดชุดแต่งรอบคันได้สบายๆๆอีกด้วย อิอิอิ

ถ้า 2 ตัวนี้ ผมว่า NX น่าจะคุ้มค่ากว่านะครับ ทั้งห้องโดยสารภายใน Hybrid ด้วย น่าจะช่วยเรื่องค่าน้ำมันได้บ้าง Option ต่างๆ ก็ดี อีกอย่าง เห็นว่ามี X3 แล้ว 1 คัน เพิ่งถอยมาเองด้วย

ถ้านอกจาก 2 ตัวนี้แล้ว คงไป CX-5 ครับ เหลือเงินจัดชุดแต่งรอบคันได้สบายๆๆอีกด้วย อิอิอิ

X3 กินน้ำมันจากที่ผมขับทั่วๆไป ตจว.กินอยู่ระหว่าง 13.2-14 โลลิตร ครับ ตัว NX วิ่งแบบเดียวกัน 13 โลลิตรผมก็ดีใจล่ะ

CX-5 คุ้มค่ากว่าทุกประการผมก็มองอย่างนั้นครับ แต่มันยังไม่ใช่ ฟรีเมี่ยมคาร์แค่นั่นเองจริงๆ  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขับเยอะปีละ 45,000 กิโลเลือก NX ครับ เพราะรับประกัน 4 ปีไม่จำกัดระยะทาง

รถคุณจะอยู่ในประกันถึง 180,000 กิโลโดยประมาณ

แต่อยากให้ลองชับก่อนครับ ตามข้างบน X3 มันดีเซล Turbo เกียร์ธรรมดา แต่ NX มัน Hybrid เกียร์ CVT อาจสนุกไม่เท่า แต่ประหยัดแน่นอน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD