ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ท่านที่ขับรถแล้วมีกล้องมองหลัง หน่อยครับ...  (อ่าน 17350 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือขับรถมีกล้องมองหลัง มาก็หลายรุ่น   ที่บ้านมี ดีแม๊ก เอ๊กซี่รี่   ฟอร์จูนเนอร์   และ เคยขับ วีโก้ ตัวใหม่มีกล้อง

สิ่งที่ผมสงสัยคือ  ตำแหน่ง ที่ติดตั้งกล้องมองหลัง   หากตำแหน่งกล้อง ไม่ได้ยุ ตรงกลาง  ผมว่ามันมีผลต่อ มุมระยะซ้าย ขวา ที่แสดงในจอ  มากพอสมควร

เช่น

ฟอร์จูนเนอร์    ตำแหน่งติดตั้งกล้องไม่ได้อยู่ ตรงกลางพอดี   หากถอยตามเส้นกะยะ  จะค่อนไปทางมุมขวา  ทำให้ภาพที่แสดงออกมา  เวลาถอย  หากเราถอยเข้าซอง ถามมุม กล้อง จะไม่ค่อยตรง
วีโก้  ก็เช่นกัน ตำแหน่งกล้องไม่ได้อยู่ตรวกลางรถ  ค่อนไป ทาง ซ้ายมาก   ทำให้ภาพที่แสดงในจอ ไม่ตรง

แต่ ผมได้ขับ ดีแม๊ก ตัวไมเนอร์ ซึ่งกล้องค่อนข้างจะอยู่ตรง  อยู่ตรงมือเปิดฝาท้ายตรงกลาง  เวลาถอยเข้าซอง  หากเราถอยตามเส้นกะระยะ มุมซ้าย ขวา ค่อนค้างจะแม่นยำ ไม่ค่อยคลาดเคลื่อนเลย

จึงอยากถาม เพื่อนๆในเวป อะครับ ว่าเจอปัญหา แบบนี้เหมือนผมบ้างป่าวครับ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ดูกระจกมองข้าง มองหลัง ประกอบดัวยครับ ติดมาตั้งแต่ตอนขับรถไม่มีกล้อง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ตอนถอยเข้ามุมต่างๆดูที่กระจกมองข้างดีกว่า กล้องหลังดูเฉพาะสิ่งกีดขวางที่มองไม่เห็น

ถ้าดูแต่กล้องมีชนแน่
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mazeraty

ตอนถอยเข้ามุมต่างๆดูที่กระจกมองข้างดีกว่า กล้องหลังดูเฉพาะสิ่งกีดขวางที่มองไม่เห็น

ถ้าดูแต่กล้องมีชนแน่

ครับผมก็มองแค่สิ่งกีดขวาง กล้องผมติดเพิ่มตรงไฟส่องป้าย เลยไม่อยู่ตรงกลาง ยังไงก็ต้องมองกระจกอยู่ดี

ออฟไลน์ IncarRus

กล้องมองหลัง,,, ผมใช้ดูแค่ว่า มีลูกเล็กเด็กแดง หมูหมากาไก่ กระถางต้นมงต้นไม้ จักรยาน มอไซค์ ขวางอยู่หรือป่าว
....เรื่องกะระยะ,,, ใช้กระจก และเซ็นเซอร์ครับ

ออฟไลน์ toonze

กล้องหลังไว้ดูหลังว่ามีอะไรขวางเป็นหลักครับยังให้กระจกข้างกะหลังเหมือนเดิม     สำหรับผม

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
กล้องมองหลังสำหรับผม ใช้มองว่ามีอะไรท้ายรถที่กระจกเรามองไม่เห็น แค่นั้นเองครับ
ปกติผมใช้กระจกมองหลัง กับกระจกข้างเวลาถอยล้วนๆ เลย

ส่วนตัวผมไม่เคยไว้ใจกล้องมองหลังเลยครับ แม้จะทำออกมาได้ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่มันก็ดูหลอกตาแปลกๆ

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
 :D ใช้คู่กับกระจกมองข้าง+หลังอ่ะครับ สบายมากกว่าเดิมขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Dubee

กล้องมองหลังควรเปน "อุปกรณ์เสริม" ในการมองมากกว่าครับ หลักๆเลยกระจกข้าง กระจกหลัง และเอี้ยวตัวมองครับ กล้องมองหลังควรเป็นตัวที่ดูประกอบคราวๆแค่นั้นเองครับ มันจะเบ้ขวา เบ้ซ้าย  ไม่เปนไรครับ กล้องมีไว้แค่ดูคราวๆว่ามีเด็กไหม มีรถหลังไหม มีอะไรขวางอยู่บ้าง แค่นั้นเองครับ หลักๆควรใช้ตัวเราก่ะเอา หรือรถใหญ่โตมากก็ควรไปติดสัญญานกะระยะเสริมด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่อคยเจอปัญหาครับ ต้องใช้ทั้งหมดประกอบกันครับ
อย่าเชื่อสิ่งใดสิ่งหนึ่งครับ สำหรับผม กลัองหลังจำเป็น
เอาไว้ดูสิ่งกีดขวางเท่านั้น ส่วนแนวระนาบใช้กระจกข้างครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถึงมีกล้องผมก้อมองกระจกอยู่ดีครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
พอดีไม่มีนะครับ

แต่ว่าจะติดเหมือนกัน

แต่สำหรับผมคงใช้สำหรับดูว่ามีอะไรที่จะเหยียบไหม(เด็ก หมา ฯลฯ)  หรือว่าใกล้กับคันหลังเท่าไหนแล้ว

นอกนั้นคงดูกระจกเหมือนปกติ

ออฟไลน์ decptt

ใช้ทุกกระจกครับ
บานหน้า
ด้านซ้ายด้านขวา
กระจกมองหลัง
กล้องในจอ
อุ่นใจ แถมถอยได้เกือบชิดมากด้วยครับ
ถ้ามีเส้นกะระยะในกล้อง ใช้ให้เป็น จะชิดขอบริมอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่าไปเชื่อเพียงสิ่งเดียวเด็ดขาด อ้างอิงจากทุกแหล่งครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ใช้มาหลายคันเอียงๆแบบนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะว่าไม่ได้ใช้กล้องเพื่อถอยเข้าซอง ใช้แค่ดูว่าห่างจากคันหลังแค่ไหน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ dazetos

กล้องมองหลัง ผมจะมองเฉพาะเวลาที่จะถอยให้ชิด กับมองผ่านๆเพื่อดูสิ่งกีดขวางเท่านั้นครับ
ที่เหลือใช้กระจกครับ

ออฟไลน์ beebird

ดูประกอบกันหลายๆอย่างครับ คันข้างๆ เส้นช่วยจอด

ออฟไลน์ tada

• Full Member
อย่าไปพึงกล้องหลังเป็นหลักเลยครับ ส่วนใหญ่เค้าทำมาให้เห็นมุมกว้าง
ระยะต่าง ๆ เชื่อถือไม่ค่อยได้ ดูกระจกกะอาศัยการกะระยะเดิม ๆ ดีที่สุด

ออฟไลน์ Parinya Cha

ปัญหาที่ผมเจอคือ พอได้กลับไปขับรถที่ไม่มีกล้องมองหลัง จะกะระยะไม่ถูกกันเลยทีเดียว 55

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

สำหรับผม กล้องหลังมีประโยชน์มากครับ  ถ้ากล้องดีๆมุมกว้างๆนะครับ 
1ถอยหลังจอดง่ายครับ  ไม่ต้องมองกระจกข้างยังได้  ถ้ากล้องดีมุมกว้างนะครับ   แต่ปกติเวลาจอดซองก็จะมองกระจกข้างช่วยให้จอดตรงกลาง ด้วยความเคยชิน  อย่างผมกะระยะไม่เก่งเลย  กระจกหลังมันจะเป๊ะมาก  คือจนกันชนแทบชิดผนังเราก็สามารถมองเห็นได้ครับ  เมื่อก่อนต้องลงมายืนดู 
ถ้าฝนตกนี่  แย่เลย
2หรือถอยหลังออกจากซอง เวลาจอดข้างถนน  อันนี้ช่วยได้มาก  เพราะถ้าข้างซ้ายเราเป็นรถใหญ่จอดบัง   เราจะมองเห็นว่ามีรถมาข้างหลังรึเปล่า   อีกอย่างเรามองกระจกได้ทีล่ะข้าง แต่กระจกมีตั้งสามอัน    มองข้างซ้ายอยู่บางทีแพลบเดียว  คนเดินมาหลังรถด้านขวา  อะไรประมาณนี้ครับ 

ถ้าหลักช่วยให้มองเห็นสิ่งกีดขวางในมุมอับของเราครับ  ถ้าไม่มีก็ต้องอาศัยความระมักระวัง และความชำนาญ 
แต่คนถอยไม่เก่งแบบผม   มีดีกว่าไม่มีแน่นอนครับผม 
ของผมcamry กล้องไม่ได้อยู่ตรงกลาง  แต่มุมมองมันออกมาตรงกลางพอดีน่ะครับ ไม่รู้เค้าเซตมายังไง   แอคคอด ติดมาตรงกลาง
อีกคันมาสด้าสามเอาไปติดเองเพราะไม่มีติดรถมา   ติดมาได้ห่วยมาก มุมมองไม่ค่อยดี ไม่กว้างเหมือนติดมาจากโรงงาน  พอถูไถ  ดีกว่าไม่มีกล้องครับผม

ออฟไลน์ YAmodels

ผมติดเองครับโดยเลือกติดตรงกลางพอดี
สามารถถอยเข้าจอดแล้วเล็งจากกล้องได้เลย
ตั้งแต่ติดกล้องมองหลังมานี่ การกะระยะตอนถอยจอดต่อแถวเป็นเรื่องง่ายขึ้นเยอะเลย

แต่มีอีกอย่างนึงที่กล้องทำไม่ได้ที่เจอมากับตัวเอง คือแยกความตื้นลึกไม่ได้ครับ
ผมถอยหลังเข้าจอดที่ท้ายสวน โดยมีลักษณะเป็นเนินดินเฉียงๆ(ไม่เกิน30องศา)มีหญ้าขึ้นปกคลุมดินไว้บางๆ
ผมก็ถอยเข้าไปเรื่อยๆถอยจนท้ายกันชนครูดกับเนินดิน โดยที่มองไมาออกเลยว่าเป็นเนินเฉียงๆ สรุปสีถลอก :'(

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถามคนใช้ Freed สิครับ กล้องหักไปกี่รอบแล้ว  ;D

ติดตรงกลาง ส่วนมือเปิดหลบไปอยู่ข้างๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมไม่ค่อยมีปัญหาครับ สงสัยจะชิน

ส่วนตัวเวลาถอยจะไม่ค่อยมองครับ มองแค่ว่าเราจะถอยได้มากสุดแค่ไหน

ไปขับรถไม่มีกล้องถอย บางครั้งก็รู้สึกไม่มั่นใจยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ wooot

กล้องหลังดีที่สุดคือ เอาไว้มองสิ่งกีดขวาง กับเอาไว้มองว่าเข้าไกล้คันหลังมากแค่ไหน 
อ้ออีกอย่าง ผมเอาไว้มองเวลาถอยออกจากซอยได้ด้วย เพราะมุมกล้องกว้างมากกก มองด้วยตาไม่เห็น แต่ในกล้องเห็นซะงั้น

ส่วน กะระยะซ้าย-ขวา ผมใช้กระจกมองข้างครับ