ผู้เขียน หัวข้อ: ในบรรดารถกระบะมี cabนะครับ รุ่นไหนกระบะยาวที่สุด???  (อ่าน 40417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
อยากทราบเรื่องความยาวของกระบะบรรทุกครับ
กำลังหารถมาไว้ขนของหน่อย อยากได้รุ่นที่กระบะยาวที่สุดในตลาด
พวกตอนเดียวยาวจริงขนของสบาย แต่นั่งลำบากครับ ขอแบบมี cab จะได้สะบายหน่อย
ไม่ได้เอามาใช้เป็นหลัก มีให้ลูกน้องเอาไปขับซื้อของเป็นส่วนใหญ่ ตัวผมก็ใช้ขนของเองบ้าง
ของที่ปรกติผมขนน้ำหนักไม่เยอะมาก 130-200โล/คันเท่านั้น แต่มันยาวครับ ถ้าขึ้นกระบะของมิตซูไทรทัน (มีcab)
ต้องวางขวางทะแยงซึ่งมันทำให้ขนได้แค่ทีละ 1คัน (รถมอไซด์)เพื่อให้ปิดท้ายได้ แต่บางทีผมอยากขนไปทีละ 2 คัน
ซึ่งวางตามแนวทะแยงไม่ได้ครับ ก็จะต้องเปิดกระบะท้ายไว้ พี่ตะกวดก็หาแด็กกันตลอดทาง กทม-ปากช่อง อิ่มกันไปเลย

ไม่แคร์เรื่องยี่ห้อครับ (ยกเว้น Tata ไม่เอาครับ)

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ถ้าไม่ทะแยงล้นจากกระบะไทรทันกี่เซนครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
น่าจะ Ford Ranger/Mazda BT-50 Pro (ผมเดานะ แต่น่าจะใช่)
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

JONNY

• บุคคลทั่วไป
1

ออฟไลน์ rut191

น่าจะเป็นdmaxกับเชฟนะครับ เคยวัดภายในกระบะ(วัดใน)ranger cabสั้นกว่าvigo cabประมาณ1นิ้วครับ rangerจะได้ความลึกครับ
ปล.1 ถ้าของยาวจริงๆยังไงก็ต้องทะแยงครับกระบะไม่น่าจะยาวสั้นกว่ากันเกิน10ซม.
ปล.2 ถ้าจะเอายาวจริงรอดูวีโก้ใหม่ครับยาวกว่าเดิมแน่ๆ

ถ้าไม่ทะแยง ล้อหลังรถมอไซด์ผมจะค้ำฝาหลัง ทำให้ปิดไม่ได้ครับ ล้นไปกี่ ซม ไม่รู้ครับ ไม่มีรถไทรตั้นแล้วครับ
เดี๋ยวต้องขอไปวัดความยาวที่ต้องใช้ ส-อา.นี้แล้วมาแจ้งอีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Mitsu AeroBody ครับ...

ออฟไลน์ JIRATH

เสียดายนะครับแบบนี้ที่ไทยไม่มี Navara Long Bed
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ beebird

หาที่จอดยากนะครับ หากต้องเข้ามาทำธุระตามห้างในกรุงเทพ ห่วงหน้ายื่น พอจอดลึกท้ายโผล่ข้ามเส้นไปเป็นฟุต เสี่ยงก่อให้เกิดดราม่า และอุบัติเหตุต่อคันตัวเอง และคันอื่นมากครับ หากแต่ใช้ตามวัตถุประสงค์ข้างต้น หาที่จอดรถดีๆก็อาจเลี่ยงปัญหาไปได้ครับ

วัดแบบคร่าวๆมาแล้วครับ เนื่องจากไม่มีตลับเมตรที่บ้าน จึงนับแผ่นกระเบื้องขนาด 20ซม*20ซม ได้10แผ่นพอดี
เพราะฉนั้น ความยาวของกระบะที่ผมมองหาคือ ราวๆ 2.00-2.05เมตรครับ