ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเวลาเอารถเข้าซ่อมอู่ค่ะ T^T  (อ่าน 4878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
สวัสดีค่ะ มารบกวนอีกแล้ว คือพอดีช่วงนี้ดวงชะตาชีวิตช่างซวยสลับซับซ้อน... -_-

เมื่อวานซืนหลังจากตรากตรำทำงานหนัก เลิกงานเกือบสี่ทุ่ม ขับออกจากออฟฟิศมาเส้นจตุรทิศ ถนนค่อนข้างโล่งขับสบาย พอถึงทางออกเส้นรัชดาเลี้ยวซ๊ายไปแยกพระรามเก้า เบรครถแป๊บเพื่อดูความปลอดภัย กำลังจะเหยียบคันเร่งไป คันหลังขับมา.......... ปัง!!!!!..... อืมมม ขับมา 4 ปียังไม่เคยชนหรือโดนชนเลย.... ขอบคุณค่ะ 55555555+

... เท่าที่คุยคนที่ขับชนเหมือนเค้าจะแชตเพลินอ่ะนะ -_- แล้วเค้าก็บอกว่าเค้าปีชง เพิ่งชนแล้วเอาออกมาจากอู่เอง ชนอีกแล้ว.. เราก็เลยบอกว่า คิดในแง่ดี ก็คงซวยเจอซวย ดวงเลยปะทะกัน ^0^

จะสอบถามหน่อยค่ะว่า :

- โดยปกติเวลาจะเอารถเข้าซ่อมอู่ (อู่นอกของประกันค่ะ) นี่ต้องล้างก่อนมั้ยค่ะ?... เผื่อมีรายละเอียดพวกรอยไม่แน่ใจว่าถ้าไม่ล้างแล้วคราบสกปรกอาจจะทำให้ช่างเห็นรอยไม่ชัด? ไม่ทราบว่าเกี่ยวมั้ยแบบว่าคิดเอาเอง อิอิ

- ตอนที่เจ้าหน้าที่มาเช็คสภาพรถ เค้าเขียนเพียงแค่กันชนหลังบุบ กับฝากระโปรงท้ายบุบ แต่ตอนนั้นเจ้าหน้าที่ไม่ได้เปิดฝากระโปรง แล้วเมื่อวานออยมีขนของไปงานของบริษัทตอนเปิดก็รู้สึกเลยว่ามันแข็งแล้วก็ไม่เหมือนเดิม ใส่ของเสร็จปิดฝากระโปรงไม่ได้ สังเกตุว่าขอบด้านล่างยุบเข้าไปหน่อยนึงด้วย แบบนี้ซ่อมนานมั้ยค่ะ เพราะไม่รู้ว่ามันจะโดนส่วนโครงเหล็กของรถภายในอะไรรึเปล่า?... เพราะช่วงเดือนสองเดือนนี้ต้องติดต่องานบริษัทข้างนอกบ่อย ไม่มีรถแล้วไปติดต่องานไกลๆอาจจะค่อนข้างลำบาก ส่วนจะใช้บริการพี่แท็กซี่นี่ แค่คิดก็หนาวละ ไม่รู้ว่าจะส่งรถ แก๊สหมด รถติด พระอาทิตย์จะตกดิน บลาๆๆ รึเปล่า 555... ใครเคยใช้บริการพวก Uber อะไรนี่บริการดีใช่มั้ยค่ะ เห็นอ่านๆแล้วคนชอบกันเยอะ?

- ปกติไฟหลังกระโปรงรถ หากเรากดล็อครถแล้วถึงฝากระโปรงท้ายปิดไม่ได้แต่กดด้วยสายเกี่ยวเอาไว้นี่ไว้มันจะดับมั้ยค่ะ? พอดีลองก้มๆเงยๆดูแล้วมันมองไม่เห็นข้างในค่ะ กลัวทิ้งไว้นานๆแล้วแบตจะหมด...

- เอกสารเกี่ยวกับรถที่เราเก็บในรถนี่ต้องทิ้งไว้มั้ยค่ะ หรือเอากลับมาเก็บไว้กับตัวค่ะ?

ตอนแรกว่าจะทนใช้ไปก่อนจนกว่างานนอกจะเคลียร์เรียบร้อย แต่เวลาขับแล้วโดนลูกระนาดแล้วสงสารรถ อีกอย่างสายที่เกี่ยวก็เสียดสีกับตัวรถเป็นรอยหมดเลย T^T โถๆ ลูกสาว...

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ ส่วนคำถามไหนไม่น่าถามก็ขอโทษนะค่ะ พอดีไม่รู้ อิอิ _/\_

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2015, 20:55:46 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องเวลาเอารถเข้าซ่อมอู่ค่ะ T^T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 21:30:37 »
ก่อนอื่นเลยขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ขอตอบตามนี้ครับ

1. ข้อนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ส่วนตัวตอนผมเอาไปซ่อมตัวถังก็ไม่ได้ล้างครับ ผมเอาชัวร์โดยการเดินไปคุยกับช่างเองว่ามีจุดไหนบ้าง แต่ถ้าจะล้างเองระวังรอยบุบนะครับเดี๋ยวน้ำจะเข้าท้ายรถ
2. อาจจะเป็นไปได้ว่าตัวล็อคมันโดนชนเลยเสียรูป/ตำแหน่งหน่ะครับ ซ่อมนานมั้ยอันนี้ก็ไม่ทราบครับฮ่าๆเพราะไม่เคยซ่อมจุดนี้แล้วก็ไม่เห็นภาพครับ ส่วนของ Uber นี่ผมเคยใช้ 2 ครั้งประทับใจมากครับ
3. อันนี้ผมว่ารถแต่ละรุ่นอาจจะไม่เหมือนกันนะครับ แต่ส่วนมากผมเข้าใจว่าไฟประโปรงท้ายมันจะดับตอนกระโปรงท้ายปิดนะครับถึงจะล็อคหรือไม่ล็อครถก็ตาม ลองเอามือถือเปิดอัดวีดีโอแล้วไว้ท้ายรถแล้วแล้วทดสอบหลายๆเคสดูครับ ชัวร์สุด
4. เอกสารต้องเก็บไว้ครับของมีอะไรเอาออกมาให้หมดดีกว่าครับ เดี๋ยวมีปัญหาภายหลัง

ปล. ซ่อมก่อนสงกรานถ้าเสร็จไม่ทันช่วงวันหยุดนี่เซ็งแทนเลยครับ
ปล2. ซ่อมหลังสงกรานระวังคิวยาวนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเวลาเอารถเข้าซ่อมอู่ค่ะ T^T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 22:27:23 »
เรียกค่าเสียประโยชน์ระหว่างไม่มีรถได้นะครับ รายละเอียดมันแยอะยังไงลองค้นดู เลือกเอาได้ว่าจะใช้รถเช่าหรือแท็กซี่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 06:44:53 »
เสียใจกับอุบัติเหตุด้วยครับ เอกสารในรถเอาออกให้หมดดีกว่าครับ ส่วนจะซ่อมนานเท่าไหร่คงต้องถอดกันชนขึ้นHoistตรวจดูครับ เรื่องไฟท้ายรถคงไม่ดับและทำให้แบตหมดแน่ๆยกเว้นถอดฟิวส์ออกก่อนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:01:50 »
"เท่าที่คุยคนที่ขับชนเหมือนเค้าจะแชตเพลินอ่ะนะ -_- แล้วเค้าก็บอกว่าเค้าปีชง เพิ่งชนแล้วเอาออกมาจากอู่เอง ชนอีกแล้ว.." พวกขับไปกดโทรศัพไปอีกแล้ว? ขับรถประมาทแล้วโทษปีชงได้เนอะ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:10:11 »
ประสบการณ์ครับ เพิ่งเอารถออกมาจากอู่ เป็นกรณีเดียวกันเลยครับ โดนชนท้ายขณะรอเลี้ยว
1 ไม่ต้องล้างก้ได้ครับเพราะเวลาทำทำทั้งชั้นอยู่แล้ว ของผมกันชนท้าย กับ ฝาประโปรงหลัง แล้วก็คานด้านใน แต่ถ้าประกันชั้น 1 จะเคลมส่วนอื่นในคราวเดี๋ยวกันก็ล้างไปก้ได้ครับแล้วก็ชี้ให้เคลมเลย
2 โดยสองชิ้นเหมือนกัน แล้วก็ตานด้านในตรงขอบที่มีตัวล็อกด้วย  ของผมไม่เปิดเพราะมันจะปิดไม่ได้(ท้ายรถไม่มีของ) ผมใช้เวลา 25 วัน แต่จริงๆไม่นานหรอก ที่นานเพราะรออะไหล่ กะ คิว ถ้าทำจริงอะไหล่พร้อม ไม่เกิน 5 วัน
3 ไฟดับมัยต้องลองส่องดู หรืออาจสังเกตจากไฟในเก๋งก็ได้ครับ บิดไปที่ตำแหน่งDoor ถ้าปิดกระโปรงหลัง ไฟเก๋งดับ ก็อนุมานได้ว่าไฟในกระโปรงหลังดับด้วย แต่ถ้าไม่สบายใจเปิดกระโปรงหลังถอดหลอดไฟออกเลยครับ
4 เอกสาร สิ่งของ เอาออกหมดเลยครับ แล้วตอนส่งรถให้เขียนด้วยว่า มียางอะไหล่ เครื่องมือ แม่แรงครบ

ปล.ค่าชดเชยโดยเรียกสินไหมค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถระหว่างซ่อมได้ครับ ลองหาดูมีแนะนำในเวปทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 12:13:59 โดย franky »

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:42:12 »
ขอบคุณมากๆทุกคำแนะนำเลยค่ะ _/\_
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 12:10:07 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:56:03 »
เอกสารเก็บไว้กับตัวครับ รถไม่ต้องล้างหรอกครับเดี๋ยวก็เลอะอีกอยู่ดี ถ่ายรูปรถไว้เยอะๆหน่อยเลขไมล์ด้วย

ผมเคยขับมอไซด์ชนท้ายกระบะเพราะตัวเธอเล่นเบรคตรงทางเลี้ยวตกใจมอเตอร์ไซด์คันหน้า (ไม่เร็วถนนเล็ก) เธอบอกปีนี้เบญจเพศชนมา 3 รอบแล้ว ออกมาคุยนี่สั่นเลยกลัวผมเอาเรื่องด้วยแต่ผมไม่ว่าอะไรเพราะตะกร้าหน้าบุบนิดหน่อย อยากบอกเหลือเกินไม่เกี่ยวกับชงหรือเบญจเพศอะไรเลย   ตัวเองล้วนๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 12:14:31 »
ประสบการณ์ครับ เพิ่งเอารถออกมาจากอู่ เป็นกรณีเดียวกันเลยครับ โดนชนท้ายขณะรอเลี้ยว
1 ไม่ต้องล้างก้ได้ครับเพราะเวลาทำทำทั้งชั้นอยู่แล้ว ของผมกันชนท้าย กับ ฝาประโปรงหลัง แล้วก็คานด้านใน แต่ถ้าประกันชั้น 1 จะเคลมส่วนอื่นในคราวเดี๋ยวกันก็ล้างไปก้ได้ครับแล้วก็ชี้ให้เคลมเลย
2 โดยสองชิ้นเหมือนกัน แล้วก็ตานด้านในตรงขอบที่มีตัวล็อกด้วย  ของผมไม่เปิดเพราะมันจะปิดไม่ได้(ท้ายรถไม่มีของ) ผมใช้เวลา 25 วัน แต่จริงๆไม่นานหรอก ที่นานเพราะรออะไหล่ กะ คิว ถ้าทำจริงอะไหล่พร้อม ไม่เกิน 5 วัน
3 ไฟดับมัยต้องลองส่องดู หรืออาจสังเกตจากไฟในเก๋งก็ได้ครับ บิดไปที่ตำแหน่งDoor ถ้าปิดกระโปรงหลัง ไฟเก๋งดับ ก็อนุมานได้ว่าไฟในกระโปรงหลังดับด้วย แต่ถ้าไม่สบายใจเปิดกระโปรงหลังถอดหลอดไฟออกเลยครับ
4 เอกสาร สิ่งของ เอาออกหมดเลยครับ แล้วตอนส่งรถให้เขียนด้วยว่า มียางอะไหล่ เครื่องมือ แม่แรงครบ

ขอสอบถามเพิ่มเติมได้มั้ยค่ะ คือวันนี้เอารถเข้าเรียบร้อยแล้ว แต่พอดีด้วยประตูรถด้านข้างคนนั่งหน้าด้านซ๊าย มีรอยบุบลักยิ้มประมาณ 3-4 รอยเกิดจากรถด้านข้างจอดแล้วคงเปิดประตูกระแทกมาแรง -_- ล่าสุดบุบหนักเหมือนโดนรถเข็นตามห้างเข็นมาชน T^T อยากจะร้องไห้ รอบคันนี่ทั้งมอเตอร์ไซค์เฉี่ยวทั้งลักยิ้มเป็น land of smiles...

ถ้าออยอยากจะซ่อมรอยพวกนี้ถามที่อู่ซ่อมเองแค่ประตูบานเดียวด้านซ๊ายฝั่งคนนั่งข้างด้านหน้า เค้าคิด 2,200 บอกว่าทำทั้งบานและจะเคลือบสี บลาๆๆให้ด้วยทั้งคัน ส่วนนี้คิดว่าทำจ่ายเองหรือควรเคลมประกันแบบเคลมรอบคันดีค่ะ เพราะเคยได้ยินมาว่าหากไม่มีคู่กรณีต้องเสียค่าอะไรสักอย่างอีก?...

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 12:20:14 โดย Chanissara »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 12:16:31 »
เอกสารเก็บไว้กับตัวครับ รถไม่ต้องล้างหรอกครับเดี๋ยวก็เลอะอีกอยู่ดี ถ่ายรูปรถไว้เยอะๆหน่อยเลขไมล์ด้วย

ผมเคยขับมอไซด์ชนท้ายกระบะเพราะตัวเธอเล่นเบรคตรงทางเลี้ยวตกใจมอเตอร์ไซด์คันหน้า (ไม่เร็วถนนเล็ก) เธอบอกปีนี้เบญจเพศชนมา 3 รอบแล้ว ออกมาคุยนี่สั่นเลยกลัวผมเอาเรื่องด้วยแต่ผมไม่ว่าอะไรเพราะตะกร้าหน้าบุบนิดหน่อย อยากบอกเหลือเกินไม่เกี่ยวกับชงหรือเบญจเพศอะไรเลย   ตัวเองล้วนๆ

เอารถเข้ามาแล้วค่ะเช้านี้ ไม่ได้ถ่ายเข็มไมล์อะไรเลยแต่จำได้แค่เข็มน้ำมันว่าเหลือ 2 ขีด อิอิ (สะเพร่าจัง ด่าตัวเอง)

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 11:43:45 »

ขอสอบถามเพิ่มเติมได้มั้ยค่ะ คือวันนี้เอารถเข้าเรียบร้อยแล้ว แต่พอดีด้วยประตูรถด้านข้างคนนั่งหน้าด้านซ๊าย มีรอยบุบลักยิ้มประมาณ 3-4 รอยเกิดจากรถด้านข้างจอดแล้วคงเปิดประตูกระแทกมาแรง -_- ล่าสุดบุบหนักเหมือนโดนรถเข็นตามห้างเข็นมาชน T^T อยากจะร้องไห้ รอบคันนี่ทั้งมอเตอร์ไซค์เฉี่ยวทั้งลักยิ้มเป็น land of smiles...

ถ้าออยอยากจะซ่อมรอยพวกนี้ถามที่อู่ซ่อมเองแค่ประตูบานเดียวด้านซ๊ายฝั่งคนนั่งข้างด้านหน้า เค้าคิด 2,200 บอกว่าทำทั้งบานและจะเคลือบสี บลาๆๆให้ด้วยทั้งคัน ส่วนนี้คิดว่าทำจ่ายเองหรือควรเคลมประกันแบบเคลมรอบคันดีค่ะ เพราะเคยได้ยินมาว่าหากไม่มีคู่กรณีต้องเสียค่าอะไรสักอย่างอีก?...

ขอบคุณค่ะ

ผมแนะนำให้อย่าพึ่งทำเลยครับ  พวกเป็นรอยนิดหน่อย หรือเป็นลักยิ้ม เพราะทำไปแล้วก็อาจจะโดนอีกเมื่อไรก็ได้ครับ
ถ้าเป็นประกันชั้น 1 ก็เก็บไว้รอเครมตอนใกล้ที่จะหมดประกัน ในครั้งเดียวเลยดีกว่าครับ