ผู้เขียน หัวข้อ: รถกินน้ำมันมากเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างหรือครับ  (อ่าน 9747 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
เนื่องจากวีออส 2013 ใช้มาได้ปีกว่าแล้ว วิ่งไปประมาณ13000 กว่ากิโลได้ แต่มันยังค่อนข้างกินน้ำมันเยอะอยู่ คือประมาณ9กิโลลิตร

เติมอี20 900 บาท วิ่งยังไงก็ได้ไม่ถึง300โล ส่วนมากจะได้แค่240-270โล ทั้งที่เส้นทางที่ใช้จะติดแค่บางช่วงแล้วก็ส่วนมากจะวิ่งได้60-100กม/ชม

ผมสงสัยว่าน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนมาตอน5000โล เนี่ยศูนย์เติมมาให้เยอะเกิน กับน้ำยาหม้อน้ำที่เติมมาให้แค่ครึ่งเดียว จะเป็นสาเหตุที่มันกินน้ำมันมากได้ไหมครับ หรือว่ามันอาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ลองสังเกตุรอบเครื่องดูครับ ว่าความเร็วเท่ากันแล้วคันอื่นเท่านี้ไหม ผมใช้เกียร์ธรรมดาเลยเทียบไม่ได้ รอคนอื่นมาบอก

เรื่องน้ำมันเครื่องกับน้ำยาหม้อน้ำ อันนี้เชคเองได้ง่ายๆ ควรจะอยู่ในระดับพอดี แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกับกินน้ำมันหรอก

อันนี้เคสขำๆ คุณคงไม่สะเพร่าขนาดนั้นหรอก เคยมีน้องผู้หญิง ใช้รถมาเป็นปี เข้าใจว่าขับรถใส่เกียร์ d3 ยังงงอยู่ว่าใช้มาได้ยังไงเป็นปี ยังมาบอกอีกว่ารถแรงดี

ออฟไลน์ sixmund35

น้ำมันเครื่อง ถ้ามากเกินไปมากๆ จะทำให้น้ำมันถูกสาดกระจายขึ้นมาทางฝาสูบและอาจย้อนเข้าไปกระบอกสูบได้ ทำให้การเผาไหม้มีปัญหา สังเกตุได้จากควันขาวครับ

นอกจากนี้อาจมีอาการเร่งไม่ขึ้นด้วย ทำให้เราต้องกดมากขึ้น เพราะงั้นมีส่วนครับ

คันที่บ้านเป็นเกียร์ออโต้ครับ

ผมสังเกตว่ารถมันถ้ารอบมันประมาณ1900-2000 ช่วงเกียร์2-3 รถมันจะเร่งไม่ค่อยออก ต้องเหยียบลงไปอีกมันเปลี่ยนเกียร์ลงรถมันถึงจะพุ่ง ซึ่งมันก็เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ได้รถมาแล้ว ไม่รู้ว่าอาการนี้มันปกติมั๊ยครับ

ส่วนควันคิดว่าน่าจะไม่ขาวนะครับ

ออฟไลน์ ihatecops

• Jr. Member
  • **
น้ำมันเครื่องอาจจะใช้ผิดเบอร์ เช่น จาก 30 กลับไปเติมเป็น 50

กรองอากาศตัน

ลมยางอ่อนมาก 

.... หลักๆเท่าที่ผมเจอเองก็ 3 ข้อนี้ครับ  เรื่องเท้าหนักไม่นับนะ อิอิ

ออฟไลน์ HYDE--

ลองสังเกตุรอบเครื่องดูครับ ว่าความเร็วเท่ากันแล้วคันอื่นเท่านี้ไหม ผมใช้เกียร์ธรรมดาเลยเทียบไม่ได้ รอคนอื่นมาบอก

เรื่องน้ำมันเครื่องกับน้ำยาหม้อน้ำ อันนี้เชคเองได้ง่ายๆ ควรจะอยู่ในระดับพอดี แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกับกินน้ำมันหรอก

อันนี้เคสขำๆ คุณคงไม่สะเพร่าขนาดนั้นหรอก เคยมีน้องผู้หญิง ใช้รถมาเป็นปี เข้าใจว่าขับรถใส่เกียร์ d3 ยังงงอยู่ว่าใช้มาได้ยังไงเป็นปี ยังมาบอกอีกว่ารถแรงดี

ไส่เกียร์ D3 กับคันเกียร์โตโยต้า ผมว่า มีคนเผลอไส่แบบนี้ด้วยความเคยชินเยอะเลยครับ เพราะคิดว่า ตำแหน่ง D เฉยๆ จะเป็น N

น้ำมันเครื่องผมใช้เบอร์30ครับ ส่วนกรองอากาศนี่ไม่แน่ใจว่าตันหรือเปล่า แต่ว่าแอร์มันโคตรหนาวยังไง ก็ยังโคตรหนาวเหมือนเดิมอยู่นะครับ

ลมยางตอนแรกเติมตามสติกเกอร์ข้างรถ หน้า30 หลัง29  แต่ตอนไปเช็คระยะ ช่างบอกให้เติม32หน้าหลัง ก็เลยเติมตามนั้น แต่เช็คลมยางไม่บ่อยเท่าไหร่พอไปเติมก็เหลือประมาณ27-28

ออฟไลน์ sukhontha

น้ำมันเครื่องผมใช้เบอร์30ครับ ส่วนกรองอากาศนี่ไม่แน่ใจว่าตันหรือเปล่า แต่ว่าแอร์มันโคตรหนาวยังไง ก็ยังโคตรหนาวเหมือนเดิมอยู่นะครับ

ลมยางตอนแรกเติมตามสติกเกอร์ข้างรถ หน้า30 หลัง29  แต่ตอนไปเช็คระยะ ช่างบอกให้เติม32หน้าหลัง ก็เลยเติมตามนั้น แต่เช็คลมยางไม่บ่อยเท่าไหร่พอไปเติมก็เหลือประมาณ27-28

ผมว่าหากไม่วิ่งเส้นทางที่รถติด ...เจ้านี่แหละเป็นสาเหตุหลัก   คอมแอร์ไม่ตัด  อาจจะเปิดความเย็มมากเกินไป  กินแรงเครื่อง  ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง ฯลฯ  เล็กน้อยไม่มีค่าเพี้ยนมากถึงห้าหกโลแบบนี้หรอก...

แต่หากผิดไปจากนี้   ตัวรถเองมีปัญหาครับ...

ออฟไลน์ Highway Star

ลองเชคกรองอากาศ ลมยาง ว่าปกติมั้ยถ้าปกติคงต้องดูที่ตัวเราแล้วครับ ว่าบรรทุกหนักมากกว่าเดิมหรือเปล่า  สภาพอากาศภายนอกด้วยยิ่งอากาศร้อนจะกินน้ำมันเพราะแอร์ทำงานหนักขึ้น ขับรถเร็วกว่าเดิมมั้ย ทางที่เราใช้รถติดมากขึ้นหรือเปล่า ปัจจัยพวกนี้มีผลกับอัตราสิ้นเปลืองพอวมควรครับ ลองสังเกตุดูครับ

ออฟไลน์ gorilla

รถใหม่ๆไม่น่ามีปัญหานะครับ   หลักๆคงเป็นลมยาง    ถ้าลมอ่อนเห็นผลทันทีประมาณ 10%

ผมใช้ Jazz รถจะ 2 ปีแล้ว  วิ่งแค่ 10000 โล

ขับในเมืองติดมากหน่อย  9       โล/ลิตร
ถ้าไม่ค่อยติด               10-11  โล/ลิตร
ขับ ตจว กดมาหน่อยก็    13-14  โล/ลิตร
ตจว ชิลๆ 80-90            20      โล/ลิตร

อยู่ที่เท้าด้วยครับ  ออกตัวแรงมั้ย  เร่งบ่อยรึเปล่า  สำคัญมากครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

วัดในเมืองยากครับ. อย่าไปคิดหาสาเหตุให้ปวดหัวเลย.  ออกต่างจังหวัดวิ่งสัก100-110. ถ้าไม่ได้ 13-14กม/ลิตร ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Volta

รถใหม่ๆไม่น่ามีปัญหานะครับ   หลักๆคงเป็นลมยาง    ถ้าลมอ่อนเห็นผลทันทีประมาณ 10%

ผมใช้ Jazz รถจะ 2 ปีแล้ว  วิ่งแค่ 10000 โล

ขับในเมืองติดมากหน่อย  9       โล/ลิตร
ถ้าไม่ค่อยติด               10-11  โล/ลิตร
ขับ ตจว กดมาหน่อยก็    13-14  โล/ลิตร
ตจว ชิลๆ 80-90            20      โล/ลิตร

อยู่ที่เท้าด้วยครับ  ออกตัวแรงมั้ย  เร่งบ่อยรึเปล่า  สำคัญมากครับ

เห็นด้วยครับ ของผมถ้าออกตัวแรงๆ 8-9 โลลิตร
แต่ถ้าออกตัวเนียนๆ ไม่เร่งมาก 12-13 โลลิตรครับ

ความเร็ว้ดินทางที่ประหยัดที่สุดโดยไม่ช้าเกิน 90 กมต่อชม.ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เจ้าออสผม NCP93 ก็เคยกินน้ำมันแบบนี้

เส้นมอเตอร์เวย์ศรีนครินทร์ - สุวรรณภูมิ ออกไปทำงานช่วงตีสี่ รถไม่ติด วิ่ง 100 กม/ชม แต่กินน้ำมัน 10 - 12 กม/ลิตร

เลยลองรีเซ็ทกล่องดู ผลคือวิ่งเส้นทางเดิม แต่ทำได้ถึง 17 - 18 กม/ลิตร ในสภาพเปิดแอร์ เบอร์ 1 บิดเทอร์โม 25%

-------------------------

วิธีการ

ถอดขั้วแบตออก ที้งไว้ 15 - 20 นาที แล้วใส่กลับ ...ติดเครื่องช่วงแรกๆ รอบเดินเบาอาจต่ำลงนิดหน่อย อย่าเพิ่งตกใจ

จากนั้นหาที่โล่งๆออกไปวิ่ง ให้กดหนักๆชนิดรอบเครื่องเปลื่ยนที่ 5500 - 6000 รอบ วิ่งซัก 130 - 140 ถ้าโล่งๆ กดไป 150 ก็ได้ แล้วค่อยวนกลับมา ให้ ECU มันจำค่าเอาไว้

แล้วอัตราการกินน้ำมันจะกลับมาเป็นปกติครับ