ผู้เขียน หัวข้อ: Tts รอบไม่นิ่ง และเกียร์กระตุก  (อ่าน 5370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
Tts รอบไม่นิ่ง และเกียร์กระตุก
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 16:03:14 »
รถปี2012 ครับวิ่งมา28,000ใส่racing chipด้วยวิ่งมาไม่เคยมีปัญหา
พอดีมีช่วงไม่ได้ขับมาเกือบ2เดือนแต่ก็มีstartบ้างแต่ไม่ได้วิ่งออกพอได้กลับมาขับอีกทีคราวนี้รู้สึกเลยทาช่วงเปลี่ยนเกียร์จาก2เป็น3 และ3เป็น4มีอาการกระตุกครับ. และที่สำคัญอีกอาการคือเวลาขับไม่เร็วเช่นในเมือบอยู่เกียร์4ก็เลี้ยงความเร็วคงที่
จะมีอาการรอบเครื่องไม่นิ่งครับเข็มวัดรอบกระดิกขึ้นลงๆทำให้รถกระตุกครับ  บางครั้งเกียร์6ที่ความเร็วซัก120ก็มีอาการแต่น้อยกว่ามากครับแต่ที่เกียร์ตำ่นี่ชัด คับ จะเกี่ยวกับจอดไว้นานมะครับ
กลุ้มใจครับ เกิดจากอะไรครับ ทำไงดีครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: Tts รอบไม่นิ่ง และเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 17:28:26 »
ลองถอด racechip ออกหรือยังครับ :)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: Tts รอบไม่นิ่ง และเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 17:41:53 »
อย่างแรก ถอดกล่องครับ ถ้าไม่หายก็เสียบกลับ ทีนี้มาไล่กัน ตั้งแต่ กรองเบนซินตันรึเปล่า คอยจุดระเบิดไปแล้วมั้ย หัวฉีดเดี้ยงมั้ย หลักๆ 3 อย่างนี้ครับ ถ้าเป็นอาการตามที่ว่ามา ส่วนเกียร์นี่ ผมไม่อยากจะบอกว่ามีปัญหาเพราะถ้ามี งานยาว อ้ออีกอย่างคือ HPFP ปั๊มติ๊ก อ่ะแหละ เพราะ tts จูนส่วนใหญ่จะต้องเปลี่ยนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 17:44:59 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 18:40:09 »
เป็นผม คงถอดชิพออก แล้วก็ถอดขั้วแบ้ตทิ้งไว้ซักแป้บ เพื่อรีเซ้ทกล่อง หรือหากมี VAG Tool ก็คงเสียบ OBD ดูว่ามี Fault Code อะไรหรือไม่ แล้วรีเซ็ทกล่องด้วย VAG Tool

หลังจากนี้หากไม่หายก็เป็นของยากแล้ว กรองเบนซิน, ปั้ม, หัวฉีด, คอล์ยจุดระเบิด, หัวเทียน....

อีกจุดที่น่าสงสัยคือน้ำมันเสื่อมสภาพ หรือ มีความชื้นสูง  เพราะหากใช้ก้าซโซฮอล เอทานอลที่ผสมอยู่ในตัวน้ำมันจะดูดความชื้นในอากาศเข้ามามากกว่าน้ำมันปรกติที่ไม่มีส่วนผสมแอลกอฮอล  แต่ไม่ว่าจะใช้โซฮอล หรือ ULG 95 ก็ตาม สองเดือนค้างถังอยู่ก็เน่าได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Schantanakom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 18:55:07 »
เคยเป็บครับปัญหานี้ ใช้ชิพนี้แระแต่คนล่ะเจ้าวิ่งมาหลายหมื่นโลแล้ว อยู่ดีๆก็มีอาการเหมือนกัน ตอนแรกไม่เชื่อว่ากล่องจะมีปัญหา reset ด้วย VAG ไปหลายรอบ (reset หายนะครับ  ;D)
ก็ใช้ต่อแบบดื้อไงครับ ทีนี้ ECU เดี้ยงเบยยยย  :P ตอนนี้เปลี่ยนเจ้าแล้ว....วิ่งดีเหมือนเดิม 555+

ตอบคำถามคือ ถอดกล่อง แล้ว reset VAG แล้วลองวิ่งดูครับ...ว่าอาการหายไหม ถ้าไม่หาย...ลองเสียบ VAG ดูมันน่าจะฟ้องนะครับ (ของผมมันฟ้องชัดเจน 555+) แล้วยกเข้าอู่...

ขอให้โชคดีครับ...

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ Krissurg

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:52:38 »
ขอบคุณทุกๆท่านรับสรุปเด๋วเอากล่องออกแล้วreset VAG ก่อน

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 21:36:25 »
ปกติ TT ไม่ต้องพ่วงกล่องไม่ใช่หรอกครับไม่เหมือนพวก benz

เวลาเลือกซื้อกล่องจูนอะไรพวกนี้ผมแนะนำว่าเจ้าที่ได้แรงม้าเว่อร์ ไม่ควรซื้อครับมันห่างกันได้ไม่กี่ตัวหรอก TTS จูนอย่างเดียว เก่งสุดก็ 310 น่าจะMTMมั้ง ส่วนมาก 300 +-

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 22:42:32 »
กล่องเจ้านี้เค้าเจอกันมาเยอะแล้วครับ Benz ถอดออกกันหลายคัน....อาการเดียวกันเป๊ะๆเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 22:57:29 »
ถ้าไม่หายก็สมองเกียร์กับชุดวาล์วบอดี้ในเกียร์ครับ TTS A5 Q5ตัวก่อน2010 เจอกันเยอะแล้วครับ เป็นแทบทุกคันประมาณแสนกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:32:07 »
Tts tt เจอกล่องพ่วงไม่ว่าจะยี่ห้อไหน เป็นแบบนี้หมดคับ
อยากแรงแนะนำ tune โดยตรงตาม stage ที่เค้าทำๆกัน
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:03:36 »
ถอดกล่องแล้ว reset ECU ครับ ถ้าไม่หายมีโอกาส คอยล์ หัวฉีด หัวเทียน ปั้มเบนซิน