ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ การเอารถวิ่งบนไหล่ทาง ผิดกฎหมายไหมครับ  (อ่าน 7947 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือสงสัยมานานแล้ว เวลาทางด่วนรถติด ก็จะมีคนเปิดเลนไหล่ทางตลอด เลยสงสัยว่า มันไม่ได้เอาไว้ให้รถฉุกเฉินวิ่งหรือครับ แล้วถ้าผิด ผมก็ไม่เคยเห็นใครโดนจับจากกรณีนี้เหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kiwiwi

^^
เคยเห็นกระทู้แบบนี้เป็นดราม่ามาเยอะครับ
เพราะคนเรามีหลายมุมมอง

คนที่อยู่ในกรอบ ก็มักจะมองคนที่อยู่นอกกรอบว่าไม่ดี
แต่คนที่ชอบคิดนอกกรอบ ก็จะมองคนที่อยู่ในกรอบว่า เป็นพวกชอบทำตัวมีปัญหา

บางครั้ง เลนขวาเป็นเลนที่น่าจะวิ่งได้ไหลลื่นสุด ถนนบางแห่งแทบไม่มีจุดตัดให้เลนขวาสุดต้องชลอตัว
แต่รถดันติด แล้วแบบนี้ คนเหล่านั้นจะไปต่อเลนขวาให้ติดทำไมหล่ะครับ

ออฟไลน์ kez

ตามกฎหมายผิด  แต่ก็อะลุ่มอะล่วยกันไป 

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ทางด่วนบางเส้น เขามีป้ายบอกให้วิ่งได้เป็นเวลาครับ

ฉะนั้นถ้าตัวเองไม่อยากวิ่ง ก็อยากไปขวางเขาละกัน

ออฟไลน์ bobsan

บางช่วงมีคนโบกให้วิ่งด้วยซ้ำไปครับ
อย่าคิดมาก คนทำถูกก็ทำถูกต่อไป ใครจะผิดก็ช่างเขาครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
แรกๆตำรวจโบกให้วิ่ง
ตำรวจเบื่อ ก็ติดป้ายให้วิ่งได้ตามเวลาเป็นบางที่

คนใช้รถ แรกๆ วิ่งตามตำรวจโบก ตามป้ายบอก ลักไก่บ้างครั้งคราว
หลังๆ โบกไม่โบก ป้ายมีไหมไม่รู้ ลักไก่วิ่งตลอด

ส่วนตัวไม่เคยวิ่งไหล่ทางในทุกกรณีที่กล่าวมาข้างต้น เพราะคิดว่าไม่ใช่เส้นทางที่มันปลอดภัยสักเท่าไหร่ ยอมช้าวิ่งในเลน
และคิดว่าคนที่วิ่งไหล่ทาง โดยไม่มีตำรวจโบก ไม่มีป้ายบอกอนุญาติ ไม่ได้มีเหตุด่วนคอขาดบาดตาย คือพวกทำผิดกฎหมายครับ

ด้วยความเคารพ  ;D ;D ;D

มีหลายกรณีที่ตำรวจจราจรเป็นผู้สร้างกฎพิเศษไว้ จนผู้ใช้รถทำจนติดเป็นนิสัยครับ  ;D
เช่น แยกสาทร-นราธิวาส ไฟเขียวทางตรง ไฟแดงทางเลี้ยวขวา
ตำรวจจะโบกให้รถ ที่รอเลี้ยวขวาวิ่งมารอกลางแยก เพื่อให้หางแถวไม่กีดขวางรถทางตรง

ทุกวันนี้ไม่มีตำรวจละ ก็เลยทำกันเหมือนมีตำรวจอยู่ 555555
ออกไปรอกลางแยก รถรอเลี้ยวขวาใครรอหลังเส้นขาว ไม่ขยับไปรอกลางแยก จะโดนคนรถคันหลังที่ขับบ่อยๆแถวนั้นประนามครับ 555555

ฝากผู้ใช้รถทุกคนด้วยนะครับ
ผู้ที่ทำผิดกฎระเบียบ ควรต้องเคารพสิทธิของผู้ทำถูกกฎด้วยนะครับ คือคุณจะละเมิดอะไรไม่มีใครเค้าไปใส่ใจคุณหรอกครับ
แต่ผมเห็นบางคันนี่ลักไก่ วิ่งไหล่ทาง ซิ่งมา ยกไฟสูง บีบแตร บางครั้งมันก็เกินไปครับ 5555 ขอระบายนิดนึง

บางวันเบื่อๆ ทิ้งรถไปขับBigbike ผมเป็นมอเตอร์ไซค์คันเดียวที่รอไฟเขียว 5555
คันอื่นฝ่าไฟแดงไปหมดแล้วครับ
ผมไม่ได้โง่นะครับ แต่ผมเคารพกฎระเบียบ ดังนั้นก็เคารพสิทธิผมนิดนึง

ระบาย+บ่นครับ  :D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 11:13:58 โดย atc40 »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตำรวจเบื่อ ก็ติดป้ายให้วิ่งได้ตามเวลาเป็นบางที่

คนใช้รถ แรกๆ วิ่งตามตำรวจโบก ตามป้ายบอก ลักไก่บ้างครั้งคราว
หลังๆ โบกไม่โบก ป้ายมีไหมไม่รู้ ลักไก่วิ่งตลอด

ส่วนตัวไม่เคยวิ่งไหล่ทางในทุกกรณีที่กล่าวมาข้างต้น เพราะคิดว่าไม่ใช่เส้นทางที่มันปลอดภัยสักเท่าไหร่ ยอมช้าวิ่งในเลน
และคิดว่าคนที่วิ่งไหล่ทาง โดยไม่มีตำรวจโบก ไม่มีป้ายบอกอนุญาติ ไม่ได้มีเหตุด่วนคอขาดบาดตาย คือพวกทำผิดกฎหมายครับ

มีหลายกรณีที่ตำรวจจราจรเป็นผู้สร้างกฎพิเศษไว้ จนผู้ใช้รถทำจนติดเป็นนิสัยครับ  ;D
เช่น แยกสาทร-นราธิวาส ไฟเขียวทางตรง ไฟแดงทางเลี้ยวขวา
ตำรวจจะโบกให้รถ ที่รอเลี้ยวขวาวิ่งมารอกลางแยก เพื่อให้หางแถวไม่กีดขวางรถทางตรง

ทุกวันนี้ไม่มีตำรวจละ ก็เลยทำกันเหมือนมีตำรวจอยู่ 555555
ออกไปรอกลางแยก รถรอเลี้ยวขวาใครรอหลังเส้นขาว ไม่ขยับไปรอกลางแยก จะโดนคนรถคันหลังที่ขับบ่อยๆแถวนั้นประนามครับ 555555

+1 ตามนี้ครับ  คนไทยส่วนมากมักง่าย ไร้วินัย เห็นแก่ตัวครับ  แย่ที่สุดคือตำรวจที่ต้องการจะระบายรถตรงหน้าให้หมดไปเร็วๆโดยการโบกให้วิ่งไหล่ทางครับ  วิ่งไปแล้วก้ไม่มีที่ไปเพราะมันไม่ใช่เลนปกติเจอสะพานเจอเลนส์เบี่ยงสุดท้ายก็ต้องมาเบียดเข้าซึ่งมันทำให้รถติดเพิ่มและมันก็คือการแซงคิวคนที่เขาขับกันมาตามระเบียบ  หนักๆเข้าเบียดเข้ามากันทั้งแถวทำเหมือนเป็นเลนส์ตัวเองเลย  ใครจะมาโบกยังไงผมไม่เคยออกไปวิ่งไหล่ทางเลยซักครั้งเดียวและถ้าไหล่ทางแคบอำนวยผมก็จอดขวางไม่ให้ไปเหมือนกัน

ตอนนี้ย้ายมาทำงานระยองตามนิคมที่มันผลิตรถเยอะๆโรคไร้วินัยก็ระบาดมาถึงเหมือนกัน  ถนนสองเลนสวนกันติดไฟแดงแซงขวาออกไปตั้งเลนใหม่กันเป็นแถว รถที่เขาเลี้ยวขวาจากแยกได้ไฟมาก็เลี้ยวไม่ได้ ติดกันอยู่แบบนั้นเบื่อจริงๆ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
ยืนยันครับ เขามีป้ายบอกให้วิ่งได้ และ บางครั้งก็มีตำรวจเขาโบกให้วิ่งครับ

แต่ผมเจอบ่อยคือ พวกที่โลกสวย ชอบไปกั๊ก ไม่ให้คันอื่นเขาไป

คือ จุดประสงค์ที่เขาให้วิ่งไหล่ทางเพราะเขาต้องการระบายรถให้การจราจรมันไหลลื่นขึ้น แต่ก็เจอบ่อยคือ พวกเคร่งกฎ ทำตัวหวงก้าง มากั๊กไม่ให้คนอื่นไป

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้ามีป้ายบอกเป็นเวลาบนทางด่วนบางที่หรือตำรวจโบกออกมาให้วิ่งก็ไปได้ครับถือเป็นเลนพิเศษไป แต่ถ้าไม่มีวิ่งไม่ได้ครับเพราะไหล่ทางไม่ได้มีไว้ให้วิ่งครับ

ออฟไลน์ bravo

มีหลายกรณีที่ตำรวจจราจรเป็นผู้สร้างกฎพิเศษไว้ จนผู้ใช้รถทำจนติดเป็นนิสัยครับ  ;D

ผู้ที่ทำผิดกฎระเบียบ ควรต้องเคารพสิทธิของผู้ทำถูกกฎด้วยนะครับ คือคุณจะละเมิดอะไรไม่มีใครเค้าไปใส่ใจคุณหรอกครับ
แต่ผมเห็นบางคันนี่ลักไก่ วิ่งไหล่ทาง ซิ่งมา ยกไฟสูง บีบแตร บางครั้งมันก็เกินไปครับ 5555 ขอระบายนิดนึง

บางวันเบื่อๆ ทิ้งรถไปขับBigbike ผมเป็นมอเตอร์ไซค์คันเดียวที่รอไฟเขียว 5555
ผมไม่ได้โง่นะครับ แต่ผมเคารพกฎระเบียบ ดังนั้นก็เคารพสิทธิผมนิดนึง

มาตรา ๑๓๙ ในทางสายใดหรือเฉพาะทางตอนใดที่เจ้าพนักงานจราจรเห็นว่าถ้าได้ออกประกาศข้อบังคับหรือระเบียบเกี่ยวกับการจราจรแล้วจะเป็นการปลอดภัย และสะดวกในการจราจร ให้เจ้าพนักงานจราจรมีอำนาจออกประกาศข้อบังคับ หรือระเบียบดังต่อไปนี้

(๑) ห้ามรถทุกชนิดหรือบางชนิดเดิน

(๒) ห้ามหยุดหรือจอด

(๓) ห้ามเลี้ยวรถ กลับรถ หรือถอยหลังรถ

(๔) กำหนดให้รถเดินได้ทางเดียว

(๕) กำหนดระยะเวลาจอดรถในทางแคบหรือที่คับขัน

(๖) กำหนดอัตราความเร็วของรถในทางภายในอัตราที่กำหนดในกฎกระทรวง

(๗) กำหนดช่องหรือแนวทางเดินรถขึ้นและล่อง

(๘) กำหนดทางเดินรถทางเอกและทางเดินรถทางโท

(๙) กำหนดการจอดรถหรือที่จอดพักรถ

(๑๐) กำหนดระเบียบการใช้ทางหรือช่องเดินรถสำหรับรถบางประเภท

(๑๑) กำหนดระเบียบเกี่ยวกับการใช้รถโรงเรียน

(๑๒) กำหนดระเบียบเกี่ยวกับการบรรทุกคนโดยสารสำหรับรถจักรยาน

(๑๓) ควบคุมขบวนแห่หรือการชุมนุมสาธารณะ

(๑๔) ควบคุมหรือห้ามเลี้ยวรถในทางร่วมทางแยก

(๑๕) ขีดเส้นหรือทำเครื่องหมายจราจรบนผิวทาง หรือติดตั้งสัญญาณจราจร หรือเครื่องหมายจราจร

(๑๖) กำหนดระยะทางตอนใดให้ขับรถล้ำเข้าไปในเส้นกึ่งกลางของทางที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนดไว้ได้

(๑๗) กำหนดระเบียบเกี่ยวกับการจอดรถที่ชำรุด หักพัง ตลอดจนรถที่ซ่อมแซมในทาง

(๑๘) กำหนดระเบียบการข้ามทางของคนเดินเท้าบนทางที่ไม่มีทางข้าม

(๑๙) กำหนดการใช้โคมไฟ

(๒๐) กำหนดการใช้เสียงสัญญาณ

(๒๑) กำหนดระเบียบการอนุญาตและการใช้รถที่มีล้อหรือส่วนที่สัมผัสกับผิวทางไม่ใช่ยาง

จนท. น่าจะมีอำนาจในการบริหารจัดการ เพื่อประโยชน์ส่วนรวมของผู้ใช้รถใช้ถนนครับ

boymww

• บุคคลทั่วไป

ถูกต้องเลยครับ พวกลักไก่มาทำทรามใส่คนทำตามกฎนี่ไม่น่าให้อภัยเลย
+1 เลยครับ มอเตอร์ไซค์รอไฟเขียว บางคันกลับรถฝ่าไฟแดงไม่กลัวรถเลนขวาเล้ยย  >:(

ออฟไลน์ YIM

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ ผมเพิ่งรู้ว่าตำรวจสามารถโบกให้วิ่งบนไหล่ทางได้ มีตัวอย่างไหมครับ ว่าป้ายที่อนุญาตให้วิ่งไหล่ทางเป็นเวลา สามารถหาดูได้ที่ไหนบ้าง พอดีผมไม่เคยเห็น หรืออาจะไม่เคยสังเกตน่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ได้แน่ๆครับ แต่ต้องกำหนดไว้  ทางด่วนมีหลายจุดที่มีป้ายบอกให้วิ่งได้ช่วงชั่วโมงเร่งด่วนด้วยซ้ำ

หรือตามต่างจังหวัด มีป้ายให้มอเตอร์ไซร์วิ่งไหล่ทาง ไม่ใช่เลนซ้ายสุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ atc40

นอกเวลา=ลักไก่วิ่ง  ;D ;D ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 17:03:58 โดย atc40 »

ออฟไลน์ madnug

ผมวิ่งครับ ถ้ามีรถแช่ขวา   ::)

ออฟไลน์ Auto

การวิ่งบนไหล่ทางผิดแน่นอน  แถมยังเป็นเรื่องที่เห็นแก่ตัวอย่างที่สุด      

ผมขอชี้แจ้งดังนี้

1. รถที่วิ่งไหล่ทาง   จะมีรถสำคัญเช่น  รถโรงพยาบาลหรือรถตำรวจ นำขบวน  พวกนี้สำคัญหมากเพราะรถฉุกเฉินเขามีเหตุต้องวิ่ง    กรณีรถติดเขาต้องเปิดทางตรงไหล่ทางเพื่อวิ่งออกไปให้ได้ ไม่ใช่มารอติดแบบนั้น      และมันก็ไม่ใช่เรื่องที่คนทั่วไปจะเปิดเอาไหล่ทางมาวิ่งเพื่อซ้อนกับรถฉุกเฉิน  ฃ

2.  รถม,นิธิ   เขาจะขับกวนส้นเท้าหรืออะไรก็เรื่องของเค้า   แต่ส่วนใหญ่เขาต้องรีบวิ่งไปเพื่อนำคนเจ็บหรือช่วยคนเจ็บในเหตุการณ์ฉุกเฉิน    คนส่วนใหญ่เข้าไปช่วยคนที่นอนเจ็บบนถนนหือเปล่าล่ะ  ก็เปล่าเพราะเป็นเรื่องอาสาของมูลนิธิที่เข้าอบรมการช่วยเหลือมาโดยตรง      ซึ่งบางครั้งเขาต้องขับตรงไหล่ทาง

มันไม่ใช่เรื่องที่คนทั่วไปเอารถ 4 ล้อมาวิ่งปิดไหล่ทางเวลารถติด  หรือเปิดเลนใหม่
   ถ้าเกิดเหตุที่ไม่คาดฝันรถ โรงพยาบาลอยู่หลังเราลองนึกว่าเป็นญาติเราอยู่ในรถบ้างจะทำไง

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
ต่างจังหวัดมีเยอะครับ วิ่งไหล่ทางแล้วไปแทรกเอาตรงไฟแดง

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
เอาจริงๆก็ผิดครับ เพราะไหล่ทางบางที่มีไว้ให้รถเสียจอดข้างทางครับ ไม่ก็ให้รถที่ไม่มีทะเบียน
เช่น รถจักรยาน สามล้อถีบ พวกนี้วิ่งครับ แต่ก็อย่างที่เห็นหละครับ

ออฟไลน์ YIM

นอกเวลา=ลักไก่วิ่ง  ;D ;D ::)

ขอบคุณสำหรับรูปมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าพูดถึงการโดนจับ อย่าไปคิดครับว่าเขาจะจับกันตามหน้าที่ -*- ก็ดูป้ายเอาแล้วกันว่ากำหนดเวลาเท่าไหร่

ส่วนเวลาปั่นจักรยานบนทางตจว. ไหล่ทางแน่นอนครับ ทำความเร็วสู้ไม่ไหว

ออฟไลน์ Darkart

การวิ่งบนไหล่ทางผิดอยู่แล้ว แต่ก็รู้ว่าผิดแต่ก็ยังทำกันเยอะ
นอกเสียจากมีป้ายบอกหรือคุณตร.เรียกเปิดช่องพิเศษเพื่อระบายรถครับ     
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดครับ แต่หลายๆคนชอบรูดไหล่ทางเพราะเร็วกว่า

บางทีเลนซ้ายสุดเป็นสิบล้อก็ยังจะไปกัน ขาโหดมาก

ออฟไลน์ Nyquist

ผมโคตรเกลียดเลยพวกไปแทรกข้างหน้า เห็นแก่ตัวสุดๆ ต่อแถวกันไม่เป็นหรือไง

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
ผิดสิครับ ปกติไหล่ทางมีไว้ให้รถจอด(กรณีฉุกเฉิน) หรือรถที่อนุญาตให้วิ่งได้มีแต่รถฉุกเฉินครับ

ที่แน่ๆ เคยขับช่องซ้ายสุด โดนรถวิ่งไหล่ทางเกี่ยวกระจกมองข้าง คู่กรณีโดนค่ากระจกไปเต็มๆ ครับ