ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องกับรถที่วิ่งน้อยคับ  (อ่าน 3423 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongpadoo

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งได้ซื้อรถ honda accord g7 3.0 จากญาติ มาให้คุณภรรยาใช้ รับส่งลูกไปกลับโรงเรียน ไปกลับเช้าเย็น วิ่งไม่เกินประมาณไม่เกิน 15 กม.ต่อวัน  ทุกที่ญาติผมเค้าใช้รถทุกวันใช้ตลอด เค้าใช้น้ำมันเครื่อง สังเคาห์ 100 เปอร์เซ็นตลอด ครับ ถ้าผมใช้วิ่งน้อยๆแบบนี้ผมต้องใช้ สังเคาะห์ 100 ตามเค้าไหมครับ หรือถ้าผมมาใช้กิ่งสังเคาะห์ แต่ผมเปลี่ยนทุกไม่เกิน 8000 โล ได้ไหมครับ มีผลดีผลเสียอย่างไรกับรถไหมครับ ขอขอบคุณในทุกๆความคิดเห็น หรือมีขอเสนอแนะอย่างไร ก็ขอบคุณมาที่นี้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ใช้กึ่งสังเคราะห์ ใช้ได้ 10000โล   หรือ 1 ปี

ออฟไลน์ toonze

ตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ผม Accord G6 ใช้มา 13 ปี วิ่งวันละไม่เกิน 30 โล  ใช้กึ่งสังเคราะห์ของ PTT 4 ลิตร ราคา 400 กว่าบาท
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละ หน  ทุกวันนี้เครื่องยนต์ยังดีอยู่ ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
รถบ้านผมก็เข้าข่ายนี้เหมือกันครับ บางปีวิ่งปีละไม่กี่พัน ก็เปลี่ยนปีละครั้ง สิบกว่าละ แสนกว่าโล เครื่องก็ยังวิ่งดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมอาจจะคิดไม่เหมือนคนอื่นนะครับ
แต่ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถทุก 6 เดือน หรือ 10,000 ก.ม. แล้วแต่อย่างใดจะถึงก่อนกัน
ค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไม่เท่าไหร่ ถึงใช้สังเคราะห์เปลี่ยนครั้งนึงก็ไม่เกิน 2,000 บาทเองครับ

จขกท ใช้สังเคราะห์เหมือนเดิมก็ได้ หรืออยากประหยัดก็เปลี่ยนมาใช้กึ่งสังเคราะห์แทนครับ 

ออฟไลน์ Napat14

เหมือนผม เลย ไม่ค่อยได้ใช้ รถ มีหลาย คัน

ใช้กึ่งสังเคราห์ พอครับ รถทั่วไป ก็เพียงพอแล้ว
สังเคราห์ 100% สำหรับ รถรอบจัด เพราะการแตกตัวของนำ้มันยากกว่า ในการใช้รถรอบสูงๆ และใช้รอบสูงบ่อยๆ(บ่อย)

เปลี่ยนตามระยะ เลยครับ แต่ถึงระยะแล้วขอให้เปลี่ยนเลยนะครับ ไม่ใช้ ประหยัดใช้เกินไปเรื่อยๆ เครื่องพังละ
เปลี่ยน นำ้มันเครื่องควรจะเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยทุกครั่ง นะครับ

ถ้าไม่ได้ใช้มาก ขับ อาทิตย์ละวันหรือสองวันก็เพียงพอ แนะนำวันอาทิตย์ รถไม่ติด

รถวิ่งน้อยลมยางสำคัญนะครับ รถวิ่งทุกวัน ควรเช็คลมยาง 1เดือนครั่ง ไม่ควรมากกว่านี้
รถวิ่งน้อย 15 วันครั่ง ก็พอเพียงแล้วครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ 2k

น้ำมันสังเคราะแท้จะมีดีตรงที่พอดับเครื่องทิ้งไว้นานๆแล้วมัยจะมีความสามารถยึดเกาะเคลือบผิวชิ้นส่วนต่างๆได้ดีกว่ากึ่งสังเคราะครับ เวลาติดเครื่องครั้งต่อไปจนกว่าน้ำมันก้นอ่างจะเคลือบไปทั่ว น้ำมันสังเคราะแท้จะลดการเสียดสียามติดเครื่องแรกๆไดัดีกว่า ทึ่เครืีองยนต์ยังสมบูรดีอยู่ก็เป็นเพราะเรื่องนี้ด้วย ส่วนตัวผมมองว่าเพิ่มเงินอีกแค่ไม่กี่บาทเลือกใช้ของที่จะช่วยใหัเครื่องอยู่ยาวนานไปดีกว่า ค่าน้ำมันถูกกว่าค่าบำรุงเครื่องเยอะอยู่นะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Highway Star

ใช้กึ่งสังเคราะห์ก็พอแล้วครับ วิ่งแค่นี้เอง ไม่ได้ใช้รอบสูงบ่อยๆ ใช้กึ่งสังเคราะห์ปีนึงถ่ายหนนึงพอ

ออฟไลน์ Napat14

ลืมบอกไป วิวัฒนาการ ของน้ำมันเครื่องไปไกลกว่าที่เราคิดแยว ครับ
อยากทราบลายละเอียด เชิญได้ที่ บริษัท ผลิตจำหน่าย น้ำมันเครื่อง (เขาคงบอกคุณละเป็นสือหรือเปล่า) เวลาไปติดต่อ บริษัทพวกนี้ ไม่ได้รับความสะดวกอย่างมากเลยครับ เขาจะถามคุณว่า รู้ไปทำไหมหรอ แทนที่จะให้ความรู้ กลับโฆษณาไรสาระ รถยี้ห้อนั้นนี้ใช้ อะไรก็ไม่รู้ พักหลังนี้ดีหน่อยใส่ สารอันนี้ช่วยแต่ก็ไม่ได้อธิบายว่าใส่แล้วช่วยอะไรบ้าง บอกว่าช่วยยึดเกราะ คุณคิดว่า คุณจอดรถทิ่งไว้เดือนหนึ่ง น้ำมัน มันจะ ติดอยู่ไหมครับ

ลองดูได้เลยครับ ไม่มีน้ำมันยี้ห้อไหน บอกว่าใช้ ได้เท่านั้นเท่านี้ โล  พวกสลากติดถังน้ำมันเครื่อง อ่ะครับ ไม่เห็นมียี้ห้อไหนเขียน เลย อ่ะ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ pongsakorn11

ใช้กึ่งสังเคราะห์ก็พอคับ เเล้วเปลี่ยนทุกๆ6เดือน

ออฟไลน์ TorTy

สังเคราะห์ได้ก็ดีครับมีหลายราคาลองเช็คราคาดูก่อนนะครับไม่ติดยี่ห้อมีให้เลือกเยอะเลย
ยังไงสังเคราห์ก็ให้การปกป้องเครื่องยนต์ดีกว่าผมว่ารถวิ่งน้อยระยะทางสั้นด้วยจริงๆการสึกหรอ
ของระบบต่างๆก็มากอยู่นะครับไม่ได้หมุนเวียนของเหลวระบบต่างๆเท่าไหร่แต่เห็นว่าวิ่งทุกวันอันนี้โอเคครับ

ถ้าผมเองก็หาสังเคราห์ไว้ก่อนครับสบายใจกว่ารถวิ่งน้อยมากๆไม่ใช่ว่าดีนะครับพวกระบบในรถและพวกช่วงล่างจะไม่ค่อยทำใช้งาน
ก็ไปเร็วเหมือนกันของเจ้าของกระทู้วิ่งทุกวันแต่ระยะทางน้อยอันนี้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
แต่ก่อนใช้กึ่งสังเคาระห์ เพราะคิดว่าของใช้แล้วทิ้ง คิดจากราคาและรอบการเปบี่ยนแล้วกึ่งสังเคราะห์ก็ถูกกว่าพอควร
แต่พอได้มาลองสังเคาะห์แท้แล้ว ผมก็เลิกใช้กึ่งสังเคราะห์อีกเลยครับ เครื่องเดินเรียบ นิ่งกว่าเสียงเครื่องไม่ดังเหมือนก่อน

ส่วนระยะการเปลี่ยน ผมเปลี่ยนทุก 6 เดือน สำหรับรถใช้น้อยครับ
แต่ถ้าไม่คิดจะเก็บคันนี้ไว้ยาวๆ หรือปกติเปลี่ยนรถบ่อย ก็เปลี่ยนทุกปีก็ได้มั๊งครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Darkart

ใช้กึ่งสังเคราะห์ก็พอแล้ว รถใช้งานน้อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ adis

ส่วนตัวผมเห็นต่างจากเพื่อน ๆ สมาชิกหลายท่านเลยครับ
รถผมใช้งานน้อยเช่นกัน วันนึงไม่ถึง 20 กิโล และไม่ได้ใช้ทุกวันด้วยครับ
มีสองคันเลยสลับกันใช้งาน
   เท่าที่ผมศึกษาเรื่องน้ำมันเครื่องมาพอสมควร ประกอบกับคู่มือรถได้แนะนำไว้ด้วยว่า รถที่ใช้งานน้อยถือว่าเครื่องยนต์ทำงานหนัก
เนื่องจากน้ำมันเครื่องจะหล่อเลี้ยงไม่ทั่วถึงเท่าที่ควร และยิ่งจอดไว้ไม่ได้ขับ น้ำมันเครื่องก็จะตกลงอ่าง เวลาสตาร์ทเครื่องก็จะมีฟิล์มน้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงชิ้นส่วนน้อย ในระะยาวเครื่องยนต์ก็จะสึกหรอง่าย
   ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ที่ผลิตจาก pao ไม่ได้ผลิตจากปิโตรเลี่ยมครับ ราคาสูงหน่อย แต่เท่าที่ใช้มาคุ้มค่าครับ
เปลี่ยนถ่ายปีละครั้งและเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่องด้วยทุกครั้ง เพราะนอกจากจะรักษาเครื่องยนต์ได้ดีแล้ว ก็ช่วยประหยัดนำ้มันมากขึ้นด้วย
   เคยใช้กึ่งสังเคราะห์แล้ว ไม่ประทับใจเลยครับ เครื่องยนต์อืดเห็น ๆ เลย น้ำมันก็กินมากกว่า
น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ไม่ได้หมายความว่ามันผสมอย่างละครึ่งนะครับ แค่เค้าผสมสารสังเคราะห์ไป 10 % ก็จะเรียกว่ากึ่งสังเคาาะห์แล้ว
ราคาก็ไม่ได้แตกต่างกันมากครับ 

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
รถวิ่งน้อย คือรถใช้งานหนักครับ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย ผมว่าใช้สังเคราะห์ 100% เหมือนเดิมดีกว่าครับ