ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใส่ล้อขอบ 20 ยาง 265/50R20 แล้วเจอปัญหาชอบยางด้านนอก มีรอยเหมือนถลอกบ้างครับ  (อ่าน 6494 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Fortuner ผมใส่ล้อ ขอบ 20  ยาง 265/50R20   ใช้ยี่ห้อ Toyo  รุ่น St2    Made in japan
เป็นยางปลายปี 2012 ครับ ใส่มาตอนนี้  เข้าปีที่สอง
วิ่งไปประมาณ 14,000 กม      ส่วนใหญ่รถไม่ค่อยได้ใช้ครับ จอดมากกว่า

อยากสอบถามว่า  เพื่อนๆ ใช้ล้อขอบ 20 เจอปัญหาแบบเดียวกันในรูปกับผมไหมครับ
ผมจะเติมลม 34 ทั้งสี่ล้อครับ  สไตล์การขับรถ จะขับเร็วพอสมควร  เวลาเข้าโค้งจะเข้าแรง เหวี่ยงๆ  ไม่ค่อยเบรคเท่าไหร่
ทำมาทุกอย่างตามระยะหมดครับ ทั้งตั้งศูนย์ ตามระยะ ถ่วงล้อแบบจี้ประชิด  

เพื่อนๆพอสาเหตุมันเกิดจากอะไร ครับ แล้วจะแก้ไขเช่นไร

ตามภาพ   มีสี่ภาพ  
ภาพที่ 1-2 เป็นล้อหน้า
ภาพที่ 3-4  เป็นล้อหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 08:00:30 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Russcoco

• Newbie
  • *

น่าจะเกิดจากการถ่วงล้อแบบจี้ครับ..
ตัวการคือเครื่องที่มาปั่นล้อนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
มันเกิดเพราะคุณขับเข้าโค้งแบบไม่ค่อยเบรค อัดในโค้งครับก็เลยเป็นแบบนี้ ผมก็เป็นครับ ยิ่งถ้าอัดจนถึง limitยาง  จะยิ่งเห็นรอยชัดเจนกว่านี้ครับ  ลองนึกภาพดูนะครับ  แก้มยางมันไม่ได้แข็ง มีการdeformได้ เวลาเข้าโค้งมีแรงเข้าหาจุด ศก. แต่รถมีความเฉื่อยยังอย่างไปที่เดิมอยู่ ดังนั้นเวลาเข้าโค้งแก้มยางก็จะdeform เกิดการกินที่บนแก้มครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
มันเกิดเพราะคุณขับเข้าโค้งแบบไม่ค่อยเบรค อัดในโค้งครับก็เลยเป็นแบบนี้ ผมก็เป็นครับ ยิ่งถ้าอัดจนถึง limitยาง  จะยิ่งเห็นรอยชัดเจนกว่านี้ครับ  ลองนึกภาพดูนะครับ  แก้มยางมันไม่ได้แข็ง มีการdeformได้ เวลาเข้าโค้งมีแรงเข้าหาจุด ศก. แต่รถมีความเฉื่อยยังอย่างไปที่เดิมอยู่ ดังนั้นเวลาเข้าโค้งแก้มยางก็จะdeform เกิดการกินที่บนแก้มครับ

แล้วคันอื่น แม๊กธรรมดา ผมก็เข้าแบบไม่เบรค ก็ไม่ค่อยเป็นไรนะครับ

หรืออาจเป็นเพราะ ฟอร์จูนเนอร์น้ำหนัก มาก ถึง 2 ตัน  ใส่ล้อขอบใหญ่ แต่ยางแก้มเล็ก  เลยส่งผลให้เป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ผมเป็นทั้งยาง 215/45 R17 กับ 235/40 R18  อาจจะต้องดูว่าแก้มยางแข็งหรือนิ่มให้ตัวได้มากน้อยยขนาดไหน ลมยาง และน้ำหนักรถครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ปกติเป็นที่สุดครับ

สมัยหนึ่ง ผมเคยขับแบบมีรอยบดถนนที่ตัวหนังสือข้างๆ แก้มยางเลยครับ ;)