ผู้เขียน หัวข้อ: ##### อยากได้รถเล็กไว้ขับอีกคัน ford eco boot มันทำเอาคิดไม่ตก ######  (อ่าน 5574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ความที่ขับ กะบะ tiger และ avc 40 อยู่ และก็ขับรถเพื่อนเป็นประจำ  mazda2  (เพื่อนไม่ชอบขับรถ) ต้องบอกว่า รถเล็ก ขับสั้นๆ รถติดๆ ไปห้างร้านในเมืองบ่อยๆ มันฟินดีจริงๆ เลยไปลอง eco boot พบว่า
1 ขับดีกว่า m2 หน่อยนึง ตรงที่ช่วงล่างแน่นกว่า และภายในบึกกว่า
2 ภายนอก สวยดี ราคาแรงไปนิด แต่แรงดี ยืนยันขับสนุกแน่นอน แต่
3 ห่วง คุณภาพเครื่องกับเกียร์ ในระยะยาว และเรื่องศูนย์บริการ ราคา ค่าดูแลสูงกว่าค่ายอื่นพอรับได้ แต่กลัวต้องขายทิ้งแบบหลายท่านในที่นี้ อยากถามว่า....
- เดี๋ยวนี้ ford เขาแก้ไขอาการ defect เกียร์ได้หรือยัง หรือว่าแล้วแต่ดวง
- รถเล็กขับมัน แบบนี้มี ตัวเลือกอื่นไหม (116i แม่มน่าเหลือเกิน แต่งบหนังคนละเรื่องเลย และจริงแล้วมันไม่เล็กเท่าไหร่เลย)
- ใครทราบอัตรากินน้้ำมัน eco boot บ้าง
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
เป็นผม ถ้าไม่รีบใชัรถ กัดฟันรออีกนิด คอย Mazda2 Diesel  :D อย่างน้อยๆศูนย์บริการก็คุยง่ายกว่า Ford รอลุ้นแต่ราคานี่แหละ

Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
เรื่อง Defect ขอไม่ตอบนะครับ ไม่ทราบจริงๆ ว่าพาร์ตใหม่มันดีขึ้นจริงหรือไม่

แต่เรื่องน้ำมัน บอกเลยครับ ในเมือง 8-10 กม./ลิตร นอกเมืองเต็มที่ไม่เกิน 16-17 กม./ลิตร (เติม E20) ข้อมูลจากที่ผมค้นในคลับเฟียสต้าเลย

ง่ายๆ ว่า กินเท่า Yaris Eco แต่อัตราเร่งพอๆ กะ Altis 1.8 น่ะครับ

ซึ่งถือว่าดีกว่า Aveo 1.4 ละนา... รถ 1.4 แรงเท่า 1.2 กินเท่า 1.8 (ฮา)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
รอดุ m2 1.5d ก่อนครับ อีแปปเดวเอง

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์นะคับ Ecoboost แรงและประหยัดพอสมควรหลายๆคนก้รู้อยุ่แล้วถ้าเป็นคนดูแลรถดี ผมว่าไม่มีปัญหาไรหรอกคับ ช่วงล่างเฟียสต้าในบรรดากลุ่มนี้ยังไงก้แน่นสุดคับ ผมว่าช่วงล่างพอๆกับพวก d segment ญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้ากลัวเพาเวอร์ชิฟ ผมว่ารอดูมาสด้า2ใหม่ก่อนดีมั้นครับ น่าจะตอบโจทย์ได้อยู่

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Ecoboost ทั้งแรงทั้งประหยัด น่าใช้มากครับ แต่ถ้ากลัวเกียร์รอดู Mazda 2 Diesel ก็ได้ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ซึ่งถือว่าดีกว่า Aveo 1.4 ละนา... รถ 1.4 แรงเท่า 1.2 กินเท่า 1.8 (ฮา)

เพื่อนผมที่เคยใช้อาวีโอ้เกียร์ออโต้ มันเพิ่งเปลี่ยนเป็นวีออสตัวแรกเมื่อไม่ถึงเดือนนี่เองครับ ทำไมหนะเหรอ ก็อย่างที่คุณว่าไงครับ 5555

อีโค่บู๊ท ใช้เกียร์คนละชุดกับเฟียสต้าปกติครับ

แต่จะเจ๊งเร็วไหม

ไม่ทราบจริงๆครับ

นาทีนี้ รถเล็กที่ขับดีสุดก็ตัวนี้แหละ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ##### อยากได้รถเล็กไว้ขับอีกคัน ford eco boot มันทำเอ$
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 15:59:31 »
ถ้าเทสแบบคุณ jimmy 110 เปิดแอร นั่ง2คน ก็18โล/ลิตรครับ ครับ ผมเคยไปแข่งทดสอบประหยัดน้ำมัน ทำได้สูงสุด22โล/ลิตร ในสภาวะที่มีโค้งเยอะแบบสนามโบนันซ่าอินเตอรสปีดเวย์  ความเร็ว70+ เปิดแอร นั่ง2คน

ออฟไลน์ off_033

ตอนนี้มีอู่ซ่อม TCM ได้แล้ว  อู่นอกดูเรื่องทั่วไปของ ford ก็มีแล้ว

ถ้าอยู่กรุงเทพไม่น่าห่วงละครับ

ส่วนอัตรากินน้ำมัน  styleการขับ  และรถติดต่างกัน  มันไม่เท่ากันอยู่แล้ว 

แต่คงไม่ได้ประหยัดเวอร์อะไรมากมาย  ยิ่งขับมันสืก็ยิ่งเหยียบก็เปลืองเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Volta

ตอนนี้มีอู่ซ่อม TCM ได้แล้ว  อู่นอกดูเรื่องทั่วไปของ ford ก็มีแล้ว

ถ้าอยู่กรุงเทพไม่น่าห่วงละครับ

ส่วนอัตรากินน้ำมัน  styleการขับ  และรถติดต่างกัน  มันไม่เท่ากันอยู่แล้ว 

แต่คงไม่ได้ประหยัดเวอร์อะไรมากมาย  ยิ่งขับมันสืก็ยิ่งเหยียบก็เปลืองเป็นธรรมดา

อู่ไหนครับ พอจะบอกได้ไหมครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda2 Diesel น่าจะจบครับ ถ้ามาจริง

ออฟไลน์ Spada_Valess

mazda 2 diesel มาก็ขับสู้ ecoboost ไม่ได้หรอกคับ คนละฟิว ::)

ออฟไลน์ Fly to dream

อู่ไหนครับ พอจะบอกได้ไหมครับ

bkg-garage.com/  ครับ ที่นี่เลย  ฟอร์ดหลักหมื่น ที่นี่หลักพัน   แล้วเท่าที่ทราบ กล่องไม่ได้เจ๊งจนซ่อมไม่ได้ครับ ฟอร์ดเปลี่ยน แต่ร้านนี้บอกว่า ที่พังๆกันกล่องร้อนเกินจนช็อต ไม่ได้ถึงกับพังจนซ่อมไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Glous

• Newbie
  • *
Fiesta Ecoboost เป็นรถเล็กที่ขับขี่ดี ช่วงล่างแน่น และแรงแบบหลังติดเบาะอย่างที่เขาร่ำลือกันมา

สำหรับผมติดแค่เรื่องเบาะที่นั่งแล้วเมื่อยหลังไปหน่อย อาจเพราะผมตัวใหญ่ด้วยมั้งครับ เลยต้องตัดใจจากรุ่นนี้ ถ้า จขกท ไม่ติดใจเรื่องนี้ผมว่าน่าจะตุ้มนะครับแรงด้วย ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ THEKHAM

ถามผม คนใช้ 1.6 ใกล้4ขวบ เจ็บมาเยอะกับปัญหา

แต่ผมพูดตรงๆ ผมไม่เข็ดครับ ถ้าผมจะเลือก B-secment คันใหม่ เป็น 1.0

แต่ตอนนี้วางแผนจะมีลูก ผมวางแผนรอ CX5 ไมเนอร์ขยับไซส์รถไปแล้ว

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
ถึงฟอร์ดจะบอกว่าecoเกียร์เดียวกับพวก1.5 แต่ภายในผมว่ามันต่างกันแน่ๆ ไปลองขับมาแล้ว eco เกียร์ฉลาดกว่าเยอะ ไม่รู้เพราะพาร์ทไหน แต่มันนิ่ง และไม่มีเสียงครืดคราดแบบ1.5ออกมาเลย แต่ยังไงมันคือดูอัลครัชแห้งนะ ไม่ลื่นเท่า CVT แน่ๆ แต่ขับสนุกจริงๆ

ออฟไลน์ Mortred

มาสด้า 2 ดีเซลมาจริงๆหรอ