ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ V40 ขึ้นเชียงรายมาครับ  (อ่าน 8290 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ขับ V40 ขึ้นเชียงรายมาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 15:35:36 »
เบาะของรถประเภท premium car นั่งสบายหมดทุกคันนะแหละครับ ซึ่ง Lexus ก็จัดว่าอยู่ในกลุ่มนี้เหมือนกัน

แต่สำหรับการขับที่ระยะทางไกล มันต่างกับการนั่งสบายในระยะทางใกล้ๆในเมืองนะครับ

ผมมีวาสนาเทียบให้แค่รถที่ตัวเองใช้อยู่เองจริงเท่านั้นคือ Volvo XC60 กับ E250CDI

ถ้าเทียบเฉพาะเบาะและการขับขี่ XC60 กินขาดเลยครับ ถึงที่หมายลงทำงานต่อได้เลย ขับเองเหมือนไม่ได้ขับ สบายเกินไปแระสำหรับทางไกล

แต่ถ้าวิ่งในเมืองยังไง E250 CDI ก็สบายๆชิวๆกว่า เพราะช่วงล่างที่นุ่มนิ่มนั่งสบายๆ

ผมว่ามันก็มีความแตกต่าง สบายมาก สบายน้อยด้วยอีกเช่นกันแหละครับ แล้วฟิลลิ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน
อย่าคุณจิมมี่บอกเล็กอึดอัด สำหรับบางท่านสบายดี บางท่านบอกเบาะกว้างรุ้สึกไม่เต็ม แต่กับคุณจิมมี่กำลังพอดี
ก็ได้ครับ ถ้าบอกว่ามันสบายหมดทุกคัน อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ในกรณี V40 ผมสนใจอยู่ ได้อ่านบทความรีวิว
เบาะนั่งเขาปรึกษาร่วมวิจัยกับแพทย์ทางกระดูกครับ โอบกระชับ สบาย ได้สรีระ อีกรุ่นที่ผมได้ยินแว่วๆมา คือ เทียน่า โฉมนี้ครับ
นั่งสบายกว่ารถญี่ปุ่นพิกัดเดียวกัน

ผมก็เทียบเฉพาะกับตัวผม หุ่นผมนะครับ ซึ่งผมว่ารถ Premium car มันก็นั่งสบายหมดแหละ

แต่สำหรับ volvo ผมว่ามันสบายเป็นพิเศษ และส่วนตัวผมว่าเบาะของ V40 นั่งสบายกว่า XC60 อีกนะครับ

ผมได้ v40 มาลองใช้ 1อาทิตย์ และได้วิ่งทางไกลจากการใช้งานจริง เส้นทางเดิมๆกับที่เคยใช้ xc60 นะแหละครับ

ปล.ผมสูง188 หนัก88 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับ V40 ขึ้นเชียงรายมาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 16:32:19 »
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ ผมกำลังสนใจ v40 พอดีเลย แต่ คงตัวกลางๆ ไม่ใช่ตัวครอสคันทรี่ หรือตัวต่ำสุด