ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคเบรคหน้าใกล้จะหมดในไม่ช้า กรุณาแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3648 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ใช้ Civic ES 2001 อยู่ครับ พบว่าผ้าเบรคหน้าบางมากๆ แล้ว

ใครมีประสบการณ์ หรือคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้ซื้อผ้าเบรค ยี่ห้อไหน รุ่นใด รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
ใช้ Mu Spec มา 2 ชุด

คิดว่าโอเคสำหรับรถทั่วไปครับ ราคาหน้าหลัง รถรุ่นผมประมาณ 3,500 บาท

ราคาไม่ถูก ไม่แพง แต่ใช้แล้วชอบครับ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
civic fd ครับ ใช้ mu spec ก็โอเครับติดเท้า ไม่ทือ เหมือนศูนย์

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมใช้เเต่เบนดิกอะคับ ตัวstandard กล่องสีฟ้า ดีกว่าของศูนย์เเน่นอน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
แนะนำ N-Sport MU Spec เลยครับ

เบรคหยุดสนิทกว่าเดิม อาการแตะเบาๆแล้วหัวทิ่ม แต่กดหนักๆแล้วเอาไม่อยู่นี่หายไปแน่นอนครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ panerai

N sport ใช้ดีครับ หรือ Bendix รุ่น ธรรมดาก็เอาอยู่ครับ
ที่แน่ๆ อย่าใช้ของศูนย์น่ะครับ ห่วยจริงอะไรจริง

ออฟไลน์ jajaboss

ผ้าเบรคจะหมดในไม่ช้า ขอคืนการหยุดให้เธอ ป้องกันชน

เราจะหนึบตามสัญญา ขอเวลาเปลี่ยนไม่นาน แต่แผ่นเบรคที่งดงามจะคือกลับมา เราจะเบรคอย่างมั่นคง ขอให้เธอจงไว้ใจและศรัทธาาาาาา ;D แผ่นเบรคจะหนึบในไม่ช้า คือคืนความหนาให้เธอออออ ประชาชนนนน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมใช้เบนดิกครับ

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานผมโทรไปสอบถามร้านอะไหล่รถยนต์ชื่อดัง...ใหญ่สุดในจังหวัดก็ว่าได้

ถามราคาผ้าเบรค บทสนทนา เป็นดังนี้

ผม : ขอสอบถามราคาผ้าเบรคคู่หน้าหน่อยครับ
พนง : รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ
ผม : Civic Dimension 2001
พนง : เอาของอะไรครับ
ผม : Bendix General CT
พนง : ทำไมจะเอา Bendix ละครับพี่
ผม : !!! อ่ะ...คือ ไม่รู้สิ ทำไมเหรอ?
พนง : เห็นเค้าบอกว่าไม่ค่อยดี
ผม : ยังไง?
พนง : เห็นเค้าว่ามันกินจาน
ผม : เหรอ...งั้น ขอทราบราคาก่อนละกันครับ
พนง : รุ่นนี้ไม่มีครับ มีแต่รุ่น Matal King กะรุ่น Standard
ผม : รุ่น Standard กะ General นี่ รุ่นเดียวกันเปล่า?
พนง : ไม่ใช่ครับ รุ่น Standard ครับ
ผม : (คิดในใจ - "เท่าที่ดูในเว็บก็มี General เป็นรุ่นล่างสุดนี่หว่า???)
ผม : แล้วราคาเท่าไหร่?
พนง : "พนักงานบอกราคา" (ผมจำไม่ได้แล้ว)
พนง : Ok น่ะครับ?
ผม : แล้ว Matal King ละ ราคาเท่าไหร่?
พนง : "พนักงานบอกราคา" (ผมจำไม่ได้แล้ว)
ผม : แล้วของศูนย์ละ เท่าไหร่?
พนง : รอแป๊ปนึง
พนง : "พนักงานบอกราคา" (ผมจำไม่ได้แล้ว..แต่ถูกกว่าเบิกศูนย์แน่นอน)
พนง : แล้วมียี่ห้ออื่นแนะนำอีกมั้ย?
พนง : ก็มียี่ห้อ.... ราคา.... (ยี่ห้ออะไรไม่เคยรู้จัก ผมเลยไม่จำ)
ผม : ขอบคุณครับ (คิดในใจ "เมิงจะรีบไปไหนว่ะ?)

จบการสนทนา

อยากถามว่า ผมควรจะยืนหยัด ดื้อแพ่งขอลอง Bendix General (หรือ Standard ถ้ามันคืออันเดียวกัน)
(Matel King คงไม่สน เพราะขับเรื่อยๆ ในเมือง ซัดบ้างแต่ไม่เกิน 120 ขี่เกียจล้อดำ)

หรือจะหันไปใช้ของศูนย์ (ที่ซื้อจากร้านนอก)
(กลัวจะไม่ใช่ของแท้จริงๆ น่ะสิ)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ถ้าเป็นรถใช้ทั่วไป จริงๆผมคิดว่าผ้าเบรกเบิกห้างดีที่สุดครับ
แต่ผมเคยเปลี่ยนให้เพื่อน Camry ACV30 ใช้ compact nano
หน้า + หลัง ราคาสองพัน มีทอน

ขับปกติ เบรคอยู่ นุ่ม เงียบ คุ้มราคาเลยครับ   :D