ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง v40 หน่อยครับ ขอโทษที่ตั้งกระทู้บ่อยๆ  (อ่าน 9589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ถ้าต้องการความสบายด้านหลังด้วย ก็มีอีกตัวเลือกนึงคือ S60 T5 ที่เพิ่งเปิดตัวไป  แรงม้า 200 กว่าๆ เหมือนกัน ถ้ายังต้องการเน้นความนุ่มใน style Volvo อยู่ แต่ความแรงและแน่นหนึบคงสู้ BM ไม่ได้ รถมัน design มาคนละอารมณ์อ่ะครับ (ในส่วนตัวชอบแบบ Volvo มากกว่า)...
 :)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Barcelona เชียงใหม่ มีนิครับ ไปลองดู320i base ก่อนครับ

ดีสำหรับคนนั่งหน้า และ นั่งหลัง คนขับมีความสุข คนนั่งก็มีความสุข ไม่อึดอัด ได้รถใหม่ป้ายแดง

ถ้าอยากไป f10 มือ2 ผมว่าประสบการณ์การซื้อรถยุโรปคันแรกมันจะไม่สุดอ่ะครับ

ฟิวแบบว่า รถยุโรปคันแรก ออกใหม่ป้ายแดง รู้สึกดีกว่าไปซื้อมือ2 เพราะเราจะไม่ต้องกังวลเรื่องที่มันจะพังตอนแสนโลขึ้นไป

V40 ก็ดีนะครับ แต่ผมว่า คนนั่งหลังจะไม่สบายในทางไกล 116i เบาะหลังว่าแคบ,สั้น,เล็ก ผมว่า V40 ยิ่งกว่า โดยเฉพาะกระจกหลัง เวลานั่ง V40 เหมือน MZ3 เลย

คือกระจกจะเล็กจะทำให้ดูอึดอัด แต่มันก็มีข้อดีครับ เอากันเวลาโดนชนด้านข้าง

รบกวนสอบถาม320i base นี่ราคาเท่าไรเหรอครับ เป็นรถประกอบในไทยเรานี่ใช่ไหมครับ (ผมมองว่าเมดอินไทยแลนด์ มันดีกว่าเมดอินมาเลย์ อินโดและจีนน่ะคับ)

jomyoot

อยู่กันมา ปีนึงแล้วครับ
ออกใหม่ๆ ช่ววล่างหน้าดัง เวลาชึ้น Ramp ศูนย์การค้า หรือ ลูกระนาด ศูนย์ เคลม โช๊ค และ สปริงให้ หาย
เมื่อเดือนที่แล้ว Smart entry ด้านคนขับ ไม่ทำงาน เคลม เรียบร้อย
ปัญหามี 2 เรื่องนี้ครับ

ผมเปลี่ยนรถจาก Impreza ที่อยุ่กันมา 5 ปี เนื่องจาก มันเริ่มจุกจิก ตอนเลือกรถ  ต้องการรถแรงหน่อย และ ไม่มีลูก มีแต่เมีย เบาะหลังไม่เน้น ราคาล้านห้่า ไม่เกินสองล้าน

ตอนเลือก ลองมาหทด ครับ Teana ,Accord ,CX5 ,320D  ส่วนที่เล็งใว้ คือ Serocco และ A class ไม่มีรถให้ลอง

V40 อัตราเร่ง ดีที่สุด ,320D ย้วย และ เกิน 2 ล้าน, ชอบ CX5 เหมือนกัน แต่ มันสูงไปหน่อย, A class ต้องตัว 250 ซึ่งราคาไปไกล

เลยจบที่ V40 ครับ ได้ประกัน 5 ปี Service 5 ปี ประกันชั้น 1

อยู่กันมา ปีนึง Happy พอสมควร มีแอบคึดถึงอัตราเร่ง และ การเข้าโค้ง ของ อิมเพรสซ่า

ผมมีหลักคิดที่ว่า ซื้อรถ ต้องไม่เดือดร้อน ไม่เกินตัว เอาตามงบ และ ไม่กลัวราคาขายต่อ เพราะ ใช้รถมาหลายคัน ราคาตกทุกคัน Service ไม่ประทับใจ ซักยี่ห้อ และ ถ้าทุกคนคิดเหมือนกัน ก็คงไปซื้อ Camry หรือ E class กันหมด

อีกเรื่องคือ ยอมรับการตัดสินใจของตัวเอง ถ้าอนาคต มันจะจุกจิก ผมก็ขาย ราคามันจะตก ผมรับได้ ครับ

ผมก็ไม่อยากเดือดร้อนตัวเองและไม่เกินตัวเหมือนกันครับ ได้ความรุ้จาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แล้ว ผมเริ่มเสียวกับรถยุโรปที่หมดวารันตี5ปี
เริ่มถอดใจจะไปหาคบพวก เทียน่า แคมรี่ ละครับ เล็งๆไว้คงตัว 2.5 ทั้งคู่ ส่วนแอคคอร์ดผม ไม่ชอบรูปทรงมันในโฉมนี้ครับ

ออฟไลน์ trumpetx

รบกวนสอบถาม320i base นี่ราคาเท่าไรเหรอครับ เป็นรถประกอบในไทยเรานี่ใช่ไหมครับ (ผมมองว่าเมดอินไทยแลนด์ มันดีกว่าเมดอินมาเลย์ อินโดและจีนน่ะคับ)
[/quote]

ราคาตั้ง 2.24 ครับ ประกอบในประเทศ

แต่ออฟชั่นจะหายไปจากตัว 320i luxury , sport นิดหน่อย

แต่โดยรวมแล้ว ถือว่าโอเค ต้องคุยกับเซลเรื่องส่วนลด ถ้าอยากได้ส่วนลดมากอาจจะรอรถนาน ถ้าเอาส่วนลดน้อยก็ อาจจะออกรถได้เลย

คุณบอกว่าจะออกปีหน้า ก็ไปคุยไว้ก่อน ขอส่วนลดของแถมเยอะหน่อย แล้วบอกว่า ออกปีหน้าได้

jomyoot

ราคาตั้ง 2.24 ครับ ประกอบในประเทศ

แต่ออฟชั่นจะหายไปจากตัว 320i luxury , sport นิดหน่อย

แต่โดยรวมแล้ว ถือว่าโอเค ต้องคุยกับเซลเรื่องส่วนลด ถ้าอยากได้ส่วนลดมากอาจจะรอรถนาน ถ้าเอาส่วนลดน้อยก็ อาจจะออกรถได้เลย

คุณบอกว่าจะออกปีหน้า ก็ไปคุยไว้ก่อน ขอส่วนลดของแถมเยอะหน่อย แล้วบอกว่า ออกปีหน้าได้
[/quote]

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี่ยวผมไปหาข 320i base ก่อนครับ

jomyoot

[/quote]

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี่ยวผมไปหาข้อมูล 320i base ก่อนครับ

ออฟไลน์ aobness

ถ้าภายในงบผมเชียร์ v40 ครับออพชั่นมาเต็มพิกัด ไฟหน้าสวยมากระบบต่างๆใช้ได้จริง
ความเร็วตบเกียร์ S เล่นกับ Benz BMW ไม่อายใครแน่นอนครับ  เหลือใช้
คันเร่งไม่หน่วง  ช่วงล่างกลางๆครับนุ่ม หนึบใช้ได้แต่ไม่เท่า a class รายนั้นหนึบจริง เราได้นุ่มมาแทน
จุดอ่อนอยู่ที่งานประกอบครับ คันผม กรอบแกรบๆสงสัยผมตากแดดแต่ 0 ดีอย่างครับเปลี่ยนให้เลยเคลมง่าย

แต่ผมก็ชอบนะ bmw เท่ชะมัด แต่ขอไม่ใช่ตัว ibase ซึ่งเกินงบไปเยอะ
เอ้อเรื่องน้ำมันถ้าทำใจไม่กดได้ในเมืองผมได้  10-11 km/l  ... ตจว 13-14 km/l  แต่ถ้าเหยียบ 8km/l มาให้เห็น - -"
เรื่องยุโรปหลังวารันตรีถ้าเรากลัวก็จะได้แต่ขับรถ jp นะครับผมม

ออฟไลน์ chamanow88

สำหรับคนใช้ยุโรปคันแรกด้วยแบรนด์แล้วคงต้องยอมรับว่าสำหรับสังคมเรา
- เลือกเท่ สวย มีหน้ามีตาต้อง MB และ BMW ตัว Entry ออฟชั่นน้อยก็เอา
- เลือกอุ่นใจ สบาย ออฟชั่นครบต้อง JP เจ้าตลาด
          คนเลือกวอลโว่ต้องใจแข็งครับ มากความเห็นจะไปหลายตัวเลือก เอาเป็นว่าใจมาทางไหน งบพร้อม ก็ไปทางนั้นดีกว่าครับ ถ้าเราได้รถมาแล้วต้องมามองรถที่ชอบตาปริบๆมันคงไม่ใช่ความสุขในการใช้รถ...ขอให้ได้ที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ paulzkung

• Newbie
  • *
จากการใช้งานจริงมา 7 เดือนนะครับ ตัว V40 T5S นะครับ

V40 ไม่ใช่รถยุโรปคันแรกที่เคยขับ แต่เป็นรถยุโรปคันแรกที่ซื้อ
ผมมีงบ 2 ล้าน ยังไม่มีครอบครัว เดินทางส่วนมาก 2 คน
โจทย์ของผมรถที่ขับสนุก เร่งคือมา ช่วงล่างดี และอยากได้แนว Hatchback เลยมีมาให้เลือก 3 ตัว - A250, 116i และ V40
เล็งไว้ตอนแรก A250 แต่คิดๆแล้วเกินงบไปมาก ตัดใจไม่ลง เลยไปหาลอง A180 ก็ไม่โดนอีก แต่หน้าตามันถูกใจมากๆ, 116i ขับสนุกพอได้ แต่ไม่ค่อยชอบหน้าตา, มาเจอ V40 วางเงินจอง ก่อนได้ไปลองขับอีก 55555

เรื่องเบาะหลัง ถ้าสูงไม่เกิน 170 และนั่งแค่ 2 คน มันไม่ได้แย่อะไรมากมายเลยนะครับ
พื้นที่เหนือหัว พื้นที่วางขา น้อยกว่า Jazz จริงๆ อย่างเห็นได้ชัด แต่ผมว่าตัวเบาะนั่งมันสบายกว่านะครับ

เบาะหน้า ทั้งของผู้โดยสารและคนขับ เทียบกับเบาะหลังเหมือนรถคนละคัน สบายมากๆ ขับต่างจังหวัด ไปไกลๆ นี้สบายๆ เลยครับ มันโอบกระชับพอดีตัว
อัตราเร่ง กับช่วงล่างหายห่วง ไม่หนึบเท่ารถสปอต แต่ก็ไม่แข็งเกินไป ออกแนวกลางๆ กำลังดี

ปัญหาที่ผมเจอมีอย่างเดียวคือ Key Less Entry ประตูหน้าฝั่งผู้โดยสาร มันใช้งานไม่ได้ เอารถไปให้ช่างดูอาการ นัดวัน เปลี่ยนใหม่ ก็จบครับ
เรื่อง Service ผมให้ผ่านครับ เครมง่ายดี

อัตราการบริโภคน้ำมันคร่าวๆ ผมวิ่งในเมืองแบบติด ถึงติดสุดๆ อยู่ประมาณ 6-7 กม./ลิตร
ถ้าติดเป็นช่วงๆ ไหลเรื่อยๆ ได้ประมาณ 10 กม./ลิตร
วิ่งไปพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์ ได้ประมาณ 14 กม./ลิตร แต่แอบเหยียบบ่อยอยู่ เพลินไปหน่อย อิอิ

อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆ นาๆ ที่ให้มา เทียบกับรถยี่ห้ออื่นรุ่นใกล้เคียง ผมให้ V40 กินขาด....แต่จะได้ใช้หรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึง
แรกๆ ผมก็เห่อๆ ใช้มันทุกอย่าง หลังๆ เริ่มรำคาญ ปิดไปบางอย่างละ 55555

สรุปแล้วผมแฮปปี้กับคันนี้ครับ

รถ Volvo คนไทยมองว่าไม่ดี แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่นะครับ ตัวรถน่ะดี ที่ไม่ดีน่ะมันคือศูนย์บริการครับ ผมว่าช่างที่ชำนาญจริงๆ มีน้อยครับ
เรื่อง Defect ของตัวรถ รถยุโรปมีให้เห็นทุกยี่ห้อครับ อันนี้แล้วแต่ดวง แต่คนชอบโจมตี Volvo กันจัง ผมไม่เข้าใจ 55555
ในอดีต Volvo ทำไว้แสบครับ ชื่อเสีย เลยเป็นที่กล่าวขานมาถึงทุกวันนี้ แต่ปัจจุบันจากที่ผมเจอมา มันไม่เห็นว่าจะแย่อะไรยังไงเลยนะ หรือผมแค่โชคดีที่ไม่เจอก็ไม่รู้

ตอนผมจะซื้อ มีแต่คนด่า มีแต่คนห้าม คนที่ด่า คนที่ห้าม ไม่เคยขับ Volvo สักคน 55555
แรกๆ ก็ลังเลเหมือนกันนะ ยิ่งตอนหลังจากวางเงินจองไป กลับบ้านมาหา Review อ่านทั้งคืน กลัวตัดสินใจพลาด
ข้อมูลเว็บไทยแทบไม่มีเลย ยิ่งกังวลหนัก
เลยหารีวิวต่างประเทศดู เฮ้ย...ไม่ได้แย่เลย ดูๆ แล้วต่างประเทศเค้าไม่ได้มีมุมมองติดลบกับ Volvo เหมือนบ้านเรา

เห็นบางเว็บจับไปเทียบกับ Golf GTI, A250, 125i (ตัวบ้านเรา 116i) กันเลยทีเดียว ซึ่งแน่นอน V40 รั้งท้ายในบางรายการทดสอบ แต่สรุปออกมาก็ไม่ได้แย่ที่สุดนะ อิอิ

ราคาขายต่อ ไม่ต้องกงวล ตกฮวบๆ อย่าเอาไปเทียบกับรถตลาดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องไปลองขับดูครับ ลองหาตัวเลือกที่เข้าตา แล้วไปลองให้ครับก่อนเลือก จะได้ไม่เสียดายทีหลังครับ

ลองตั้งโจทย์ตัวเองก่อนครับว่าจะเอารถมาทำอะไร อยากได้แบบไหน จุดประสงค์หลักคืออะไร แล้วลองคัดรถที่ชอบมาดูแล้วค่อยไปลองขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 02:15:31 โดย paulzkung »

ออฟไลน์ bluelawn

ผมเห็นต่างนะครับ ซื้อมือสองผมว่าคุ้มน่ะรถยุโรป รถไม่ถึง 5ปี ปัญหาไม่มีไรเยอะหรอกครับ ถ้า เปน bmw ก็มี bsi เหลือแน่ๆ งบเท่านี้เหลือๆครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Jackcpe

• Newbie
  • *
จากการใช้งานจริงมา 7 เดือนนะครับ ตัว V40 T5S นะครับ

V40 ไม่ใช่รถยุโรปคันแรกที่เคยขับ แต่เป็นรถยุโรปคันแรกที่ซื้อ
ผมมีงบ 2 ล้าน ยังไม่มีครอบครัว เดินทางส่วนมาก 2 คน
โจทย์ของผมรถที่ขับสนุก เร่งคือมา ช่วงล่างดี และอยากได้แนว Hatchback เลยมีมาให้เลือก 3 ตัว - A250, 116i และ V40
เล็งไว้ตอนแรก A250 แต่คิดๆแล้วเกินงบไปมาก ตัดใจไม่ลง เลยไปหาลอง A180 ก็ไม่โดนอีก แต่หน้าตามันถูกใจมากๆ, 116i ขับสนุกพอได้ แต่ไม่ค่อยชอบหน้าตา, มาเจอ V40 วางเงินจอง ก่อนได้ไปลองขับอีก 55555

เรื่องเบาะหลัง ถ้าสูงไม่เกิน 170 และนั่งแค่ 2 คน มันไม่ได้แย่อะไรมากมายเลยนะครับ
พื้นที่เหนือหัว พื้นที่วางขา น้อยกว่า Jazz จริงๆ อย่างเห็นได้ชัด แต่ผมว่าตัวเบาะนั่งมันสบายกว่านะครับ

เบาะหน้า ทั้งของผู้โดยสารและคนขับ เทียบกับเบาะหลังเหมือนรถคนละคัน สบายมากๆ ขับต่างจังหวัด ไปไกลๆ นี้สบายๆ เลยครับ มันโอบกระชับพอดีตัว
อัตราเร่ง กับช่วงล่างหายห่วง ไม่หนึบเท่ารถสปอต แต่ก็ไม่แข็งเกินไป ออกแนวกลางๆ กำลังดี

ปัญหาที่ผมเจอมีอย่างเดียวคือ Key Less Entry ประตูหน้าฝั่งผู้โดยสาร มันใช้งานไม่ได้ เอารถไปให้ช่างดูอาการ นัดวัน เปลี่ยนใหม่ ก็จบครับ
เรื่อง Service ผมให้ผ่านครับ เครมง่ายดี

อัตราการบริโภคน้ำมันคร่าวๆ ผมวิ่งในเมืองแบบติด ถึงติดสุดๆ อยู่ประมาณ 6-7 กม./ลิตร
ถ้าติดเป็นช่วงๆ ไหลเรื่อยๆ ได้ประมาณ 10 กม./ลิตร
วิ่งไปพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์ ได้ประมาณ 14 กม./ลิตร แต่แอบเหยียบบ่อยอยู่ เพลินไปหน่อย อิอิ

อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆ นาๆ ที่ให้มา เทียบกับรถยี่ห้ออื่นรุ่นใกล้เคียง ผมให้ V40 กินขาด....แต่จะได้ใช้หรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึง
แรกๆ ผมก็เห่อๆ ใช้มันทุกอย่าง หลังๆ เริ่มรำคาญ ปิดไปบางอย่างละ 55555

สรุปแล้วผมแฮปปี้กับคันนี้ครับ

รถ Volvo คนไทยมองว่าไม่ดี แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่นะครับ ตัวรถน่ะดี ที่ไม่ดีน่ะมันคือศูนย์บริการครับ ผมว่าช่างที่ชำนาญจริงๆ มีน้อยครับ
เรื่อง Defect ของตัวรถ รถยุโรปมีให้เห็นทุกยี่ห้อครับ อันนี้แล้วแต่ดวง แต่คนชอบโจมตี Volvo กันจัง ผมไม่เข้าใจ 55555
ในอดีต Volvo ทำไว้แสบครับ ชื่อเสีย เลยเป็นที่กล่าวขานมาถึงทุกวันนี้ แต่ปัจจุบันจากที่ผมเจอมา มันไม่เห็นว่าจะแย่อะไรยังไงเลยนะ หรือผมแค่โชคดีที่ไม่เจอก็ไม่รู้

ตอนผมจะซื้อ มีแต่คนด่า มีแต่คนห้าม คนที่ด่า คนที่ห้าม ไม่เคยขับ Volvo สักคน 55555
แรกๆ ก็ลังเลเหมือนกันนะ ยิ่งตอนหลังจากวางเงินจองไป กลับบ้านมาหา Review อ่านทั้งคืน กลัวตัดสินใจพลาด
ข้อมูลเว็บไทยแทบไม่มีเลย ยิ่งกังวลหนัก
เลยหารีวิวต่างประเทศดู เฮ้ย...ไม่ได้แย่เลย ดูๆ แล้วต่างประเทศเค้าไม่ได้มีมุมมองติดลบกับ Volvo เหมือนบ้านเรา

เห็นบางเว็บจับไปเทียบกับ Golf GTI, A250, 125i (ตัวบ้านเรา 116i) กันเลยทีเดียว ซึ่งแน่นอน V40 รั้งท้ายในบางรายการทดสอบ แต่สรุปออกมาก็ไม่ได้แย่ที่สุดนะ อิอิ

ราคาขายต่อ ไม่ต้องกงวล ตกฮวบๆ อย่าเอาไปเทียบกับรถตลาดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องไปลองขับดูครับ ลองหาตัวเลือกที่เข้าตา แล้วไปลองให้ครับก่อนเลือก จะได้ไม่เสียดายทีหลังครับ

ลองตั้งโจทย์ตัวเองก่อนครับว่าจะเอารถมาทำอะไร อยากได้แบบไหน จุดประสงค์หลักคืออะไร แล้วลองคัดรถที่ชอบมาดูแล้วค่อยไปลองขับครับ
เห็นด้วยครับ เชียร์ v40 ด้วยคนครับ