ผู้เขียน หัวข้อ: TEANA รุ่นก่อน กับ Camry 06 มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7214 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ขอถามผู้มีประสบการณ์ กำลังพิจารณารถมือสองให้ญาติครับ ช่วงราคามือสอง 6xx,xxx - 8xx,xxx
1. Teana รุ่นก่อน เครื่อง 2000 กับ 2300 มีข้อดีข้อเสียของโมเดลนี้อย่างไรเมื่ออายุเกิน 5 ปี
2. Camry รุ่นปัจจุบัน ตัว 2.0G มีปัญหาเครื่องสั่นเวลาวิ่งยาวๆหรือไม่ (ได้ข่าวมาครับ)
3. ถ้าคิดถึงรถขนาดกลาง ช่วงราคาข้างต้น ไม่นับปี ตัวในน่าสนใจกว่าครับ เน้นในแง่ ดูแลรักษาง่ายไม่จุกจิก ติดแก๊ซได้ในอนาคตไม่มีปัญหา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
เคยนั่งรถลีมูซีนทั้งสองรุ่นครับ ทั้งเทียน่าและแคมรี่
ชอบเทียน่ามากกว่าทั้งความนุ่มนวลและความเงียบ
แต่เทียน่ามีข้อเสียนิดนึงคือถ้าตัวสูงแล้วนั่งหลังมันอาจจะติดที่ศรีษะนิดนึง
และช่วงล่างด้านหลังยวบหน่อยๆครับ

เลยไปหาข้อมูลที่เทียน่าคลับ ว่ามีรายละเอียดข้อเสียอะไรเพิ่มเติมและเรื่องของอะไหล่
รถมือสองตัวนี้เท่าที่เห็น ก็ถ้าใกล้แสนโลต้องเปลี่ยนลูกปืนครับ
บางท่านรับความยวบยาบของช่วงล่างไม่ไหว ก็เปลี่ยนเป็นทั้ง Tein หรือโช้คโมโนทูบของ Autopart

ส่วนผมพออ่านในเว็บก็เลือกเทียน่า 230JM ครับ

ออฟไลน์ theindy

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมที่รักในความแรง
ผมเอา accord 3.0 V6 คับ
แต่งแนวsport ด้วยแล้ว หล่อมากๆ

แต่ถ้าเอาใว้ให้ผู้ใหญ่ใช้
นั่งสบายๆ เดินทางไม่เหนื่อย
 ผมเลือก teana คับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ถ้าจะเล่นเทียน่าแนะนำให้เลือกตัวjsนะครับ

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านใช้ทั้งสองรุ่นครับ
teana 230 jm ข้อเสียของตัวนี้ที่ไม่ชอบจริงมีแค่อย่างเดียวคือเวลาขับขึ้นทางชันหรือตัวหนอนมันครูดง่ายมากกกกกกก เนื่องจากรถมันเตี้ยมากก ได้ยินเสียงแต่ละทีหัวใจจะวาย นอกนั้นผมว่ามันดีกว่า camry นะ

camry 2.0 Gขับทางไกลก็ไม่มีเครื่องสั่ั่นนนะก็ ok ไม่มีข้อเสียแต่บอกตรงว่าทุกวันผมจะจิ๊ก teana มาขับมากกว่า camry เหตุผล
ช่วงล่างดีกว่า มาก
เวลาเรื่องแซงยามฉุกเฉินชนิดแบบกระทืบมิด เครื่อง VQ ของนิสสันไม่ทำให้ผิดหวังครับ
คนนั่งหลังนั่งสบายกว่า อันนี้เป็นความเห็นของ หม่ามี้ เพราะผมเป็นโชเฟอร์
ข้อที่ camry ดีกว่า
เครื่องเล่น CD เล่น MP3 ได้ มีคนบอกว่าเสียงไม่ดี ก็ไปฟังเองนะครับ
อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ดีกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะพี่สาวผมก็ไม่ขับ teana จะขับแต่ camry อย่างเดียว เหตุผลเกียร์ 1-2 มันเร่งไม่ขึ้น
แต่จริงๆแล้วให้ศูนย์ปรับเกียร์ได้นะครับเห็นมีคนไปทำมาแล้ว
เรื่องรูปลักษณ์กับการตกแต่งภายในอันนี้ขึ้นอยู่กับตัวคุณครับว่าชอบอันไหน