ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่จะซื้อ SUV คิดเหมือนผมไหมครับว่าช่วงนี้ช่างมีตัวเลือกเยอะเหลือเกิน  (อ่าน 7429 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  เมื่อก่อนแทบไม่ต้องคิดอะไรมาก b-suv ไม่มีตัวเลือกเลย c-suv ก็ไม่ต้องคิดมาก crv เท่านั้นข้ามไป ppv ก็ fortuner เท่านั้น
แต่ตอนนี้มี B-SUV เช่น
   1) ford ecosport
   2) Nissan  juke
   3) เร็ว ๆ นี้ Honda HR-และอื่นๆ
              C-SUV เช่น
   1) cr-v
   2) cx-5
   3) Subaru xv
   4) เร็ว ๆ นี้ x-trail และอื่นๆ
              PPV
   1) mu-x
   2) fortunerเจ้าเก่า
   3) pajeroเจ้าเก่า
   4) เร็วๆนี้ new everest
   5) ต่อด้วย new fortuner
 ใครจะซื้อช่วงเร็ว ๆ นี้ออกเสียงหน่อยครับว่าจะเลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ ผมมอง x-trail มานานมากแต่พอ hr-v หลุด spec ออกมาถึงกับเขวเลยครับ เอหรือจะรอดู everest กับ fortuner ใหม่ดีครับ แต่ถ้ารอ fortuner ซึ่งข่าวว่ากลางปีทีเดียวเท่ากับผมรอรถคันที่จะซื้อนี่ 18เดือนทีเดียวแม่เจ้า!

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
เหมือนกันเลย ผมเลือกระหว่างthe best car of Japan. Cx5กับรถขายดีที่สุดในJapan X trail. แต่ผมไม่รอแล้วmotor showนี้แหละ ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่างขับสนุกกับนั่งสบาย ถ้ามีท่านใดเคยทดลองขับระหวาง2รุ่นนี้แล้วมาเปรียบเทียบกันให้สมาชิกดูจะดีมากเลย x trailยังไม่ออกแต่มีคนได้testแล้ว Thank,

ออฟไลน์ predo

• Jr. Member
  • **
นั่ง 2 คนบ่อยๆไป HR-V ก็ดีนะครับ แต่ถ้านั่งเยอะหน่อยเอาภายในเบาะนั่งสบายก็ X Trail ละใกล้มาแล้ว  8)
ส่วนพวก PPV มันใหญ่ไป(ปัจจุบันขับกระบะ 4 ประตูอยู่) อยากเปลี่ยนแล้ว รอ X Trail กับชุดแต่ง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
รอ Everest กับ Fortuner ดีกว่าถ้าตอนนี้ชอบ CX-5

HR-V ก็น่าสนแต่ชอบ Qashqai มากกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถใหม่คลอดออกมาทุกปี ปัจจุบันมีให้เลือกกันแบบจุใจ ผมดูๆ 7ที่นั่งแนว ppv ไว้ใช้งานทั่วไปอยู่ แต่แผนออกน่าจะกลางค่อนปลายปีหน้า คาดว่าน่าจะเห็นอีกหลายคันอยู่ ถ้าปัจจุบันนี้ยังชอบภายนอก fortuner อยู่ แต่ภายในไม่โดน รอดูตัวใหม่อยู่ และรอดู Everest  ใหม่ด้วย ตัวเลือกมันเยอะจนสับสนไปหมดจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าให้ซื้อรถห้าที่นั่ง ส่วนตัวเลือก Subaru XV ครับ

แต่ถ้าให้ซื้อเจ็ดที่นั่ง ขอเป็น Nissan X-Trail ละกันครับ
ถ้าชีวิตชอบความเสี่ยง อาจจะหนีไปหา Chevrolet Captiva แทน

ส่วนตัวชอบเครื่องดีเซลนะครับ Cx-5 ดีเซลไปลองมาแล้วก็ชอบ
แต่ถ้าให้ซื้อคงไม่ซื้อ เบื่อกระแสครับ ชื่นชม อวย กันซะเบื่อ (แปลกคนไหมนะ  ;D)
ขอรถนอกกระแส ยอมราคาตกหน่อย แต่ไม่ค่อยเหมือนใครดีกว่าครับ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ bubball

ผมด้วยครับ  ;D

ความต้องการแรกสุดคือมองหารถสำหรับใช้นั่งไปเที่ยวต่างจังหวัดได้หลายคน
ตอนแรกคิดว่า HR-V คงเปิดตัวปีหน้า (2015) จึงตัดไปแต่ในใจโคตรชอบ
CX5 ผมตัดออกไปเพราะต้องการใช้พื้นที่ด้านหลัง (แต่ไปลอง 2.5 มาแล้ว สุดตี...จริงๆ)
XV ไปลองมาแล้ว รู้สึกเฉยๆ (ส่วนตัวนะ)
จึงมาลงที่ X-TRAIL ใหม่ เพราะตอบโจทย์ที่สุด เฉยๆกับหน้าตา แต่โอเคกับฟังชั่น

ทีนี้เรื่องมาพลิกผันตรงที่ไม่กี่เดือนมีข่าวใหม่ 2 ข่าว
1. HR-V เปิดตัวปลายปี  โอโห ! ตอนนั้นรู้สึกอยากได้มาก และเสียดายมาก
2. Fortuner ใหม่ เปิดตัวปีหน้า ! อันนี้แระครับพลิกผันจริง
ด้วยความที่มีคนในครอบครัวคนนึงรอ Fortuner ใหม่อยู่
ตอนแรกผมบอกเขาไปว่าอีก 2 ปี ทีนี้มาปีหน้าแล้ว

แผนทุกอย่างจึงเปลี่ยนไปเป็นว่า
คนในครอบครัวจะออก Fortuner ใหม่ ในปีหน้าและใช้ทำหน้าที่ในการออกเดินทางแทน
ส่วนผมจึงสามารถออก HR-V ได้ตามใจต้องการ 55555

ส่วนตัวรู้สึกดีใจนะที่จะออก SUV ในส่วนปีที่ค่ายรถแข่งกันออก SUV พอดี
มีตัวเลือกเยอะดี  ;D

ออฟไลน์ John Cena

ออฟไลน์ MUK

ผมรอ ford ,toyota 7 ที่นั่ง เทียบกับ Mu-x  อื่นๆ ไม่ดี ford อาจจะซื้อเพราะความชอบล้วนๆ แต่สุดท้ายอาจจะเหลือเฉพาะ for และ mu-x เป็นตัวเลือก ผมไม่ใช่คนรุ่นเก่าที่ชอบเจ้าตลาดอะไรกันหนักหนา
และไม่ค่อยบ้า option เท่าไหร่ แต่รถ ผมขี่เกิน 7 ปี แน่นอน ผมเลยต้องเลือกให้เหมาะสมครับ และขอเป็น 7 ที่นั่ง เพราะน้อยกว่านี้ มีแล้ว รถ suv ต่อให้ดียังไงพอดีตอนนี้ครอบครัวใหญ่ขึ้นอยากไปคันเดียว
มันไม่พอครับ ยังไงก็นั่งกันได้แค่ 5 คนไม่ไหวครับ เลยมีตัวเลือกคือ 7 ที่นั่งเท่านั้น จริงๆ nissan ผมก็ชอบ แต่ว่า ระยะยาว เอากันตรงๆ ผมว่าสู้ toyota กับ อีซูซุไม่ได้ การบริการค่อนข้างต่างกัน ผมอยู่ต่างจังหวัดมีศูนย์ให้เลือกน้อย
ต้องเลือกรถที่ไว้ใจได้ในระยะยาว ครับ   แต่ยังไงคงต้องรดูตัวจริงๆ สองตัวที่จะออกมาปีหน้าแล้วหละครับ  ปีก่อนโน้นว่าจะเอา for สุดท้าย ก็รอดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเยอะจนเลือกไม่ถูก(สำหรับบางคน)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ถ้าไม่ชอบfeelingแบบรถกระบะไปx-trailเลย แต่ถ้านั่งไม่ถึง5คนHR-Vก็ไมเลว
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Equcha

ถ้า XV แรงไม่พอ ลอง Forester XT ครับ  ;D

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
สำหรับผม แม้เยอะแค่ไหน แต่ใจเทไปที่xv เต็มตัวแล้วครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมขับรถเยอะมาก 2 ปีกว่า ขับไป จะ 120,000 กม. แล้ว

ฉะนั้น จะเอาช่วงล่างเป็นหลัก

ที่ลองขับ

Mu-X โยก ไม่กระชับ
Fortuner ดีดเด้ง
CRV โครงๆ
Captiva ดีที่สุดในกลุ่ม
CX5 ขับสนุก แต่ยังไม่ใช่ ภายในแย่เกิน

ตอนนี้รอดู X-trail กับ Everst ครับ

คงตัดสินใจได้สักที ได้เก็บเงินดาวน์หล่ะทีนี้

ออฟไลน์ aun002

• **
ส่วนตัว คิดว่าตลาดกำลังบูม
ผมขับเก๋ง ไปเจอน้ำท่วม ไปไม่ได้เลย
เลยอยากหารถที่ไม่ใหญ่ยักษ์เหมือนกระบะ ไม่แข็งเกินไป
เป็นรถอเนกประสงค์ ซึ่ง suv ตอบโจทย์ไได้ดีทีเดียว

ออฟไลน์ focus man

ในฐานะลูกค้าเก่าของ chevy (ผมซื้อ capty MY 2012 และออกตัวกันดราม่าไว้ก่อนเลยว่า มันเป็นรถที่ดี ไม่มีปัญหา และมีการเรียก recall อะไหล่หลายชิ้น แบบเงียบๆ)

เพิ่งได้ SMS ว่า รับส่วนลดสูงสุด 220,000 บาท เมื่อซื้อ captiva MY2013 จำนวนจำกัด!!

พระเจ้า !!!!

ออฟไลน์ aongpao

• **
ใช้ XC60 อยู่ครับ ความแรงของเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ถูกใจแบบในรีวิวเลยครับ แถมรู้สึกกินน้ำมันน้อยมาก

ออฟไลน์ tada

2014-2015 เป็นปีของเค้าละคับ แต่กว่าจะเห็นภาพชัด รอด้ถึงประมาณ
เมษาปีหน้าจะได้ตัวเลือกมาเปรียบเทียบได้เยอะขึ้น...... สงสัยจะเสียตังอีกแระงานนี้

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้า Xtrail มีดีเซลให้เลือกนี่ จบเลย แต่เหมือนนิสสันจะใส่มาให้แต่เบนซิล

ออฟไลน์ WTF

ผมรอ ford ,toyota 7 ที่นั่ง เทียบกับ Mu-x  อื่นๆ ไม่ดี ford อาจจะซื้อเพราะความชอบล้วนๆ แต่สุดท้ายอาจจะเหลือเฉพาะ for และ mu-x เป็นตัวเลือก ผมไม่ใช่คนรุ่นเก่าที่ชอบเจ้าตลาดอะไรกันหนักหนา
และไม่ค่อยบ้า option เท่าไหร่ แต่รถ ผมขี่เกิน 7 ปี แน่นอน ผมเลยต้องเลือกให้เหมาะสมครับ และขอเป็น 7 ที่นั่ง เพราะน้อยกว่านี้ มีแล้ว รถ suv ต่อให้ดียังไงพอดีตอนนี้ครอบครัวใหญ่ขึ้นอยากไปคันเดียว
มันไม่พอครับ ยังไงก็นั่งกันได้แค่ 5 คนไม่ไหวครับ เลยมีตัวเลือกคือ 7 ที่นั่งเท่านั้น จริงๆ nissan ผมก็ชอบ แต่ว่า ระยะยาว เอากันตรงๆ ผมว่าสู้ toyota กับ อีซูซุไม่ได้ การบริการค่อนข้างต่างกัน ผมอยู่ต่างจังหวัดมีศูนย์ให้เลือกน้อย
ต้องเลือกรถที่ไว้ใจได้ในระยะยาว ครับ   แต่ยังไงคงต้องรดูตัวจริงๆ สองตัวที่จะออกมาปีหน้าแล้วหละครับ  ปีก่อนโน้นว่าจะเอา for สุดท้าย ก็รอดีกว่า

ขอแซวนิด ผมว่าบรรทัดที่3 ตอบบรรทัดที่1 ของตัวเองนะครับ ที่คนอื่นหรือตลาดนิยมเขาเลือก toyota กะ isuzu ก็เพราะ การบริการนี่แหละนะผมว่า คนเลยมองกลายเป็น รุ่นเก่าชอบเจ้าตลาด มั๊งครับ

ออฟไลน์ bojung

HR-V ผมว่ามันดีไซน์ขัดใจแม่มากครับ ท้ายมันดูตรงๆ ไป น่าจะทำคล้ายๆ จูค
ส่วน X-trial สวยนะครับ แต่รอเปิดตัวอยู่
จูคคันเล็กไป แต่ดีไซน์ล้ำหน้าผมไปหน่อย
CRV รู้ๆ กันอยู่แล้ว
Subaru XV คันนี้ชอบมาก ยิ่งตัว Sti performance เปิดตัว และราคาลงมายังงี้ เด่นทั้งเรื่องเครื่องยนต์และช่วงล่าง แต่ความประหยัดน้ำมันสู้คันอื่นยังไม่ค่อยได้ แต่ไม่ค่อยจะหนีกันเท่าไร เมื่อก่อนไม่เคยคิดว่าซูบารุจะทำรถราคาลงมาขนาดนี้ พอมาทำราคาแข่งกับเจ้าอื่นได้ ยอดขายเลยเพิ่มขึ้น ถือว่ามาถูกทางครับ
CX5 คันนี้ถือว่าแบ่งส่วนตลาดไปเยอะมากครับ ดีไซน์สวย แต่ภายในไม่ไหวจริงๆ ข้างหลังแคบ เครื่องยนต์ประหยัดดี แต่ยังเติม E85 ไม่ได้ ช่วงล่างดี เกาะถนน