ผู้เขียน หัวข้อ: "ถนนแย่ ทำถนน หลุมบ่อ ดินแดง โคลน" ใช้รถเก๋งตลาด หรือ SUV ดี??  (อ่าน 9811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
รถเก๋งก็พอครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมสูงนะ

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ถ้าเป็นรถเก๋งขอช่วงล่างแบบนี้นะ ;D

Ron01

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบด้านที่ถนัดละกันนะครับ   ;)

ถ้าเลือกรถเก๋ง เลือกรุ่นที่ใช้ยางขอบ 15" เช่น Altis ยางขนาด 195/65R15
ถ้าเลือก SUV เลือกรุ่นที่ใช้ยางขอบ 17"  เช่น CRV และ CX5 ยางขนาด 225/65R17
เน้นแก้มยางสูงเข้าไว้ครับ จะช่วยซับแรงกระแทกได้ดี ช่วยยืดอายุการใช้งานของช่วงล่างได้อีกหน่อย
หลีกเลี่ยงน้ำหนักบรรทุกเยอะๆจะได้ไม่ไปเพิ่มภาระของ Shock absorber ครับ

ออฟไลน์ udis

ชอบรถเก๋งมากกว่าครับ ขับไม่เหนื่อยมาก

เคยไปลุยทางถนนแย่ ทำถนน หลุมบ่อ ดินแดง โคลน ผมแซงทั้งกระบะ SUV PPV รถสิบล้อหมด มอเตอไซต์วิบาก
ไม่รู้จะหยอดกันไปไหน ปล ช่วงล่างผมยังดีอยู่ครับ ไม่ได้เสียอะไรครับ
รถผมเดิมๆ ล้อ 18 จากโรงงาน ไม่ได้โหลด มีแต่ยางที่ดีหน่อย (S001)
 ;D ;D ;D

ถ้าซื้อ SUV มาขับช้าเป็นเต่า ผมว่าอย่าเลยครับ (แต่ก็เข้าใจว่ารักรถ แต่บางจุดไปได้สบาย จะช้าไปไหนครับ)
หรือค่าซ่อมจะแพงจริงๆดังหลายคนว่ากันครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเอาแบบถูกต้องจิงๆ ควรจะเป็น Fortuner MUX Everest ไรแนวนั้นแต่ถ้าตามที่ถามเป็นผมขอเป็น CX5 or CRV ผมอุ่นใจกว่าคับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
SUV แบบไม่ต้องสืบครับ ทุกวันนี้วิ่งย่านบางซื่อ ติวานนท์  ที่ว่าถนนในเมืองยังอยากเปลี่ยนเล๊ย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ HYDE--

สำหรับเคสนี้ ถ้าความสูงของรถ SUV ไม่ได้ช่วยอะไร ก็รถเก๋งละกันครับ
แต่ถ้า มีรถสูงๆ เผื่อลุยน้ำ หรือ ป้องกันท้องรถครูด ค่อยไป SUV ครับ

แต่ดีที่สุด เอากระบะยกสูงไปเลย ถ้าไม่กระแทกแรง ก็แทบไม่สะทกสะท้าน