ผู้เขียน หัวข้อ: Jap D seg ตัว top หรือ C180 320i base (ตัวเลือกที่ท้าทาย)  (อ่าน 4942 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
Jap D seg ตัว top หรือ C180 320i base (ตัวเลือกที่ท้าทาย)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 17:57:40 »
W205 ใกล้เปิดตัว กับ F30 ที่กำลังจะ LCI
ประเ็ด็นยอดฮิตอันนึง
(ที่เคยเกิดขึ้นกับผมเองและน้องมาก่อน)

'Jap D seg ตัว top หรือ premium compact ตัวล่าง'

มันจะต้องเิกิดขึ้นอีกแน่เีร็วๆนี้ C180, 320i base (LCI) หรือ Accord Hybrid Tech, Camry HV, L33 2.5 XV

กระทู้นี้ผมขออนุญาตแชร์ความคิด ประสบการณ์ โทษฐานที่เคยติดอยู่ในวังวนอันนี้มาเป็นปี
เคยตั้งกระทู้ User Review 320i base ของน้อง น่่าจะเกือบๆ 1 ปีพอดีไม่รู้ยังจำกันได้มั๊ย

- จริงๆแล้วรถสองประเภทนี้ไม่ควรมาเทียบกันด้วยซ้ำ แต่เราคงปฏิเสธไม่ได้ว่าคนทำงาน
หาเช้ากินค่ำอย่างเราๆ ราคารถ มันมักจะเป็นตัวตั้งของโจทย์เกือบตลอด

- คนที่ลังเลเรื่องนี้ อย่างผมกับน้อง มักจะไม่ได้ร่ำรวย
คนที่มีเงินเหลือๆ จะไม่มาติดอยู่ตรงคำถามนี้ คนกลุ่มนี้มักจะมีเหตุผลของเค้าชัดเจนเช่น
ใช้ D-seg ญี่ปุ่้นเพราะชอบ after-sales ประหยัด ไม่จุกจิก
ใช้ premium compact เพราะชอบ performance และ ชอบ C-segment
ใช้ D-seg ยุโรป เพราะ ชอบสมรรถนะ ความปลอดภัย

- คนกลุ่มนี้ มักจะเป็นวัยที่ทำงานจนตั้งหลักตั้งฐานมาได้ซักระัยะ รายได้มั่นคงพอประมาณ
อายุ 20 ปลายๆจนถึง 40 กว่าๆ อยากได้รถซักคันสำหรับตัวเองและครอบครัว

- เดี๋็ยวนี้รถญี่ปุ่นทำออกมาได้ดีกว่าแต่ก่อนมาก ประกอบกับ C-seg ยุโรป ดันทำขนาดใหญ่ขึ้นจนจะเท่า D seg ญี่ปุ่นอยู่แล้ว
แถมราคา บีบกันเข้ามาใกล้กันมากๆ ยิ่งถ้าไปดูราคาผ่อนต่อเดือนยิ่งแทบไม่ต่างกันเลย
เลยทำให้ D seg ตัวธง กับ premium compact ตัวล่าง เลือกยากชิหายจริงๆ
เอาง่ายๆ คุณไปดู 2.5XV กับ Bose กล้องรอบคันและความหรูหรา กับ สมรรถนะการขัับขี่ เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง และการได้ครอบครองกุญแจ BMW ของ 320i base
แล้วคุณขับกับแฟนสองคนหรือมีลูกเล็กๆ มันก็ไปไม่ถูกเหมือนกันนะ
ประดุจ สาวเรียบร้อยจอแบน นิสัยน่ารัก เรียนเก่ง กับ สาวเซ๊กซี่นิดๆ ขาว สวยหมวย อึ๋ม ไฮโซ นิสัยดี (เทีัยบอะไรของมรึงฟร่ะเนี่ย)

- ถ้าไม่นับเงินมรดก หรือ เงินเก็บแต่เก่าก่อน
สำหรับคนทำงานสร้างตัวเองจาก 0
คนกลุ่มนี้มักจะมีรายได้เท่าไหร่ ถึงจะซื้อรถกลุ่มนี้โดยไม่เดือดร้อน
ถ้าไม่ได้ซื้อสด ผมมักจะใช้หลักคิดง่ายๆว่า
ราคารถต้องไม่เกิน สองเท่าของรายได้ต่อปีของคุณ จึงจะไม่เดือดร้อน
ถ้าจะให้สบายๆ ควรเท่ากับ รายได้ต่อปีของคุณ
เพราะเราต้องมีัค่าใช้จ่ายอื่นๆในชีวิตอีกเยอะนะครับ
เวลาเลือกซื้อรถ บางทีมันเคลิ้มๆ ต้องคอยเตือนสติตัวเองเหมือนกัน

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความคิดที่ได้จากการที่เคยผ่านช่วงเวลาแบบนั้นมาก่อน
ส่วนเรื่องข้อดี ข้อเสีย เลือกอะไรดี ทุกคนรู้กันอยู่แล้ว รู้มากกว่าผมเยอะด้วยซ้ำ

ฝากให้น้องๆที่กำลังจะเข้าไปในวังวนอันนี้ ตัดสินใจดีๆและมีสติ อย่าให้เราหรือครอบครัวต้องเดือนร้อนเพราะรถ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: Jap D seg ตัว top หรือ C180 320i base (ตัวเลือกที่ท้าทาย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 18:53:44 »
.
.
.
จริงครับ บางคนชอบบอกว่ามันเอามาเทียบกันไม่ได้
แต่ในความเป็นจริงประเทศเรา ถ้าราคามันพอๆกันโดนเอามาเทียบหมดแหละ

ส่วนเรื่องที่คนชอบถามกันว่าต้องเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะพอซื้อรถประเภทนี้
สำหรับผมค่าผ่อนรถต้องไม่เกิน 15% ของเงินเดือนครับ
เพราะในชีวิตเราคงไม่ได้มีแต่รถ และถ้าซื้อแพงกว่ามากกว่านี้
ก็น่าเสียดายเงินแล้ว

อีกอย่างเงินดาวน์ควรจะได้เกิน 25% จะได้ไม่ต้องรบกวนคนอื่นไปค้ำ
และควรจะมีความสามารถผ่อนให้หมดได้ในเวลาไม่เกิน 5 ปี
ถ้าเกินกว่านั้น สำหรับผม แปลว่ารถคันนั้นเกินกำลังเราแล้ว

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
Re: Jap D seg ตัว top หรือ C180 320i base (ตัวเลือกที่ท้าทาย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 19:33:54 »
.
.
.
จริงครับ บางคนชอบบอกว่ามันเอามาเทียบกันไม่ได้
แต่ในความเป็นจริงประเทศเรา ถ้าราคามันพอๆกันโดนเอามาเทียบหมดแหละ

ส่วนเรื่องที่คนชอบถามกันว่าต้องเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะพอซื้อรถประเภทนี้
สำหรับผมค่าผ่อนรถต้องไม่เกิน 15% ของเงินเดือนครับ
เพราะในชีวิตเราคงไม่ได้มีแต่รถ และถ้าซื้อแพงกว่ามากกว่านี้
ก็น่าเสียดายเงินแล้ว
+100 เลยครับ
อีกอย่างเงินดาวน์ควรจะได้เกิน 25% จะได้ไม่ต้องรบกวนคนอื่นไปค้ำ
และควรจะมีความสามารถผ่อนให้หมดได้ในเวลาไม่เกิน 5 ปี
ถ้าเกินกว่านั้น สำหรับผม แปลว่ารถคันนั้นเกินกำลังเราแล้ว

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 19:54:38 »
ขอบคุณครับ. สำหรับผม จะซื้อรถนั้นต้องคิดจากรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายทั้งหมด.  รวมภาระภาษี และประกันทั้งมวลด้วยครับ

เพราะเงินเดือนออกทีไร ธนาคารเอาไปหมด. เหลือไว้แค่ตัวเลขเข้าออกให้ด ุต่างหน้า T_T

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:00:12 »
เคยคิดจะซื้อ mini ctm หรือ bmw 320i  กะว่าจะซื้อเงินสดเลย
พอเก็บเงินได้จริงๆ กลับซื้อไม่ลง เพราะเสียดายเงิน ... สงสัยยังรวยไม่พอ  ;D ;D

สุดท้ายได้ไป test drive subaru xv ... ขอบอก ช่วงล่าง ขับ 4 full time น้องๆ bmw เลยครับ
เลยสอย xv มาแทน  ราคา 1.35 ล้าน แถมผ่อน 0% อีก  ;D ;D ...  สบายใจกว่าครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:35:19 »
ผมเห็นในตลาดยุโรปเขาเอามาเทียบกันอยู่นะครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 22:01:31 »
ขอบคุณที่แชร์คับผม

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:38:43 »
ค่าผ่อนต้องไม่เกิน 15 % นี่  ผมว่ามันเว่อร์ไปหน่อย
คนผ่อน vios เดือนละ 10000 ต้องมีเงินเดือน 66667 บาท
ในความเป็นจริง  ผมว่าคนผ่อน vios เกินครึ่งที่เงินเดือนไม่ถึง 66667 บาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 01:54:41 »
เคยคิดจะซื้อ mini ctm หรือ bmw 320i  กะว่าจะซื้อเงินสดเลย
พอเก็บเงินได้จริงๆ กลับซื้อไม่ลง เพราะเสียดายเงิน ... สงสัยยังรวยไม่พอ  ;D ;D

สุดท้ายได้ไป test drive subaru xv ... ขอบอก ช่วงล่าง ขับ 4 full time น้องๆ bmw เลยครับ
เลยสอย xv มาแทน  ราคา 1.35 ล้าน แถมผ่อน 0% อีก  ;D ;D ...  สบายใจกว่าครับ

สุขใดเล่าจะเท่าผ่อนรถไม่เสียดอก ใช่มั้ยครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 02:50:55 »
ผมยอมรับว่าผมอยู่ในกลุ่มขี้เหนียว  เพราะแม้ผมจะคลั่งรถมาก  ก็ยังทำใจซื้อรถราคาสองล้านไม่ได้  ขับคันถูกๆยังไม่วายคิดเสียดายตัง ก๊ากๆประจานตัวเอง

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:43:04 »
เจ้าของกระทู้ เลือก BM หรือเปล่าครับ น่าจะใช่

หลายๆคน เปรียบเทียบ ความคุ่มค่า สมรรถนะ รูปร่างภายนอก  และราคา ทั้งตินซื้อ  และขายต่อ ของรถจาก Class ของมัน เช่น เอา D มาเทียบกัน แล้วตัดสินใจ
แต่มีอีกไม่น้อย ที่ตั้ง งบก่อน เช่น 2 ล้าน มีอะไรบ้างในงบ (ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น) แล้วเอามันมาเทียบกัน จะเห็นว่า V40,A180 ,Serocco ไม่ควรเอามาเทียบ กะ Teana,Cammry ,Accord CX-5 มันคนละจุดประสงค์การใช้งาน

ผมก็สับสน เลือกไม่ถูก เมื่อเอาข้อมูลมากๆ มานั่งดู พาลจะเครียด เอาอะไรดีฟระตรู ไอ้นั่นขับดี แต่ขายต่อราคาตก ไอ้นี่คันใหญ่ แต่อืด อีโน่น option เพียบแต่ ไม่สวย  ไอ้นี่แรง แต่ แหลกน้ำมัน ไอ้นั่นไม่สวย แต่ พิมพ์นิยม ไอ้นี่ศูนย์ใกล้บ้าน อีนี่เมียชอบ .......... บาลๆ ๆ ๆ

ไม่มีรถคันไหน Perfect และ Solution ของแต่ละคน ต่างกัน

สุดท้าย ผมเลือกที่ ผมชอบ ผมอยากขับ คุ้มค่า อยู่ที่ ขับแล้วมีความสุข ซิ้อ Teana มา เพราะมันคุ้ม แต่ใจจริงๆ ชอบ BM คุณจะติดอยู่ในใจ ไปตลอดกาล ว่า ตอนนั้น ทำไมกรูไม่ออก BM ฟระ.....

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:52:16 »

สุขใดเล่าจะเท่าผ่อนรถไม่เสียดอก ใช่มั้ยครับ

:D :D :D
ถูกต้องคร๊าบบ   ;D ;D
I have enough of making money. Now I want to make time.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 14:40:10 »
ผมมาสอบถามในเวปหลายกระทู้เลย พอลองได้ไปเทส แล้ว กลับมาคิด เหตุผลของผมคือ

ผมใช้รถเยอะ เดือน5000-10000กิโล --- ไม่เหมาะแน่ๆกับรถยุโรป ที่วารันตี100000โล
เอาไปติดแก๊ส ---- เสียของรถยุโรปเปล่าๆ
ใช้ยาวนาน10ปี+ ---- รถญี่ปุ่นดีกว่าเถอะ
ค่าบำรุงรักษา ----- ภาพรวม ยังไงรถญี่ปุ่นก็ถูกกว่าแน่นอน
ครอบครัวและอนาคต ----รถญี่ปุ่น D เซกเม้น ไมไ่ด้กระจอกแล้วนะ ไปลองเทสดูก่อน แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ลองดู

จากตอนแรกผม เล็ง 520d 320d  C&E คลาส แล้วก็ลงมาเหลือ 320i v40 ตอนนี้ตัวเลือกผมเหลือแค่ แคมรี่กับเทียน่า
แต่ใจโอนเอียงไปทาง แคมรี่ไฮบริดมากกว่าครับ ไม่งั้นก็แคมรี่ตัว2.5 แคมรี่ไฮบริด มือ2 1.1.-1.3ล้านเอง รถปี2013-2014
เท่ากับว่า ถ้าผมออก 320i base 2.24ล้าน ผมจะเหลือเงิน1ล้านบาท คุณคิดว่าเงิน1ล้านบาท จะสามารถไปทำอะไรได้บ้างครับ
เหตุผลอาจจะเหมือนกระทู้ข้างบนเลย ผมอาจจะรวยไม่พอที่จะมาเล่นรถยุโรป พอเก็บเงินซื้อได้ ก็เสียดายตังค์ครับ
ตอนนี้ผมเหลือแค่3ตัวเลือกแล้ว คือ แคมรี่ไฮบริด แคมรี่2.5g เทียน่า แต่น่าจะเอาแคมรี่มากกว่า เพราะประสบการณ์ที่ใช้รถมาหลายยี่ห้อ
เครื่องโตโยต้า มันทนทาน จริงๆครับ แถมเอาไปติดแก๊สได้แบบหายห่วงเลย

สรุปว่า ตอนนี้เหตุผล อยุ่เหนืออารมณ์ ความอยากได้ของผมไปละคับ ถ้ามีรถหรูมันก้สวยแต่ก็ห่วงรถมากกว่าปกติอีก
อย่างขับในเมือง มอไซค์ซอกแซกมา มองกระจกหลัง เมิงอย่าขับมาใกล้รถตูนะเฮ้ย ตูเสียววววว  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 00:13:36 »
320i base เอาไปเปลี่ยนชุดโช้คกับสปริง พวกบิว หรือ KW ตัวกลางๆ แล้วก็จัดล้อก้อปซัก 18-19 นิ้วมาใส่ บวกกล่องคันเร่งไฟฟ้า DTE

งบทั้งหมดจบได้ไม่เกินแสนนึง...แต่ฟินน้ำหูน้ำตาไหลครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี