ผู้เขียน หัวข้อ: :: รถกระบะเวลารถไหลนี่ไม่รู้สึกเลยหรอคับ ::  (อ่าน 5794 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
..ตามหัวข้อเลยคับ ผมเจอมา 3 ครั้งละ รถตัวเองโดน 1 ครั้ง อยู่ในเหตุการณ์ 2 ครั้ง ล่าสุดเมื่อเช้านี้เอง เกือบมีมวย คำตอบ ที่ได้จากปากพวกนี้คือ ไม่รู้  ผมเลยสงสัยว่ามันไม่รู้สึกว่ารถไหลเลยหรอคับ ผมขับแต่เก๋ง เวลามันไหลก้อรู้สึกอยู่นะคับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: :: รถกระบะเวลารถไหลนี่ไม่รู้สึกเลยหรอคับ ::
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:05:27 »
คุณจอดอยู่ด้านหลังเขา หรืออะไรยังไงครับ เล่ารายละเอียดเพิ่มนิดนึง
ส่วนตัวผมก็มีโอกาสขับรถหลายๆแบบน่ะ กระบะสูงๆบ้าง เก๋งบ้าง รถตู้บ้าง หกล้อของหน่วยงานบ้าง เวลารถมันไหลมันก็รู้ตัวหมดแหละครับไม่ว่ารถอะไร แต่ถ้ายถตู้หรือรถสูงๆมันก็มองด้านหลัง(ใกล้ๆ)ลำบากกว่ารถเก๋งพอสมควรน่ะ

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
Re: :: รถกระบะเวลารถไหลนี่ไม่รู้สึกเลยหรอคับ ::
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:09:00 »
จริงครับ ผมเคยขับแคปติว่า ลงลานจอดรถ แล้วรถไหลไปชนนิสสันมาร์ช บุบเลยครับ แต่รถผมไม่รู้สึกอะไรเลย ผมก็นั่งของผมเฉย ๆ แต่เห็นนิสสันเค้าเปิดประตูเดินมาดูรอบ ๆ รถ แล้วก็บ่น ๆ ผมอ่านปากประมาณว่าด่าใครอยู่ ผมเลยเอะใจ เปิดกระจกถามว่า รถผมชนรถคุณเหรอครับ เค้าบอกว่า เออ ซิ!! รถพี่ชนรถหนู จนโครงไปทั้งคัน พี่ไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอ

ผมเลยต้องหาที่หลบจอดเรียกประกันมาเคลีย 5 5 5

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:16:35 »
จอดให้ห่างไว้ครับ คนขับรถไม่เก่ง ไม่มีสติมีเยอะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:27:08 »
รถกะบะ เกียร์ MT ถ้าขับไม่ระวังรถไหล ช่วงใส่เกียรว่าง แล้วเผลอปล่อยครัช ปล่อยเบรคครับ
คำเตื่อนคือ หากเจอรถ กะบะ รถบรรทุก ห้ามขับชิดตูดครับ ลองสังเกตุ รถบรรทุกนะครับ ตอนจอดและออกตัว มันจะถอยหลังนิดๆ

ไม่ใช่ รถกะบะไหลไม่รู้สึก
แต่ รถกะบะ มันไหลเป็นปกติ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ถ้าไม่เหยียบเบรคไว้

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:03:54 »
ผมขับกระบะmtตอนติดคันแล้วเข้าเกียร์ว่างนี้แหละที่ชอบไหล  บางทีตอนจอดปุ๊บมันไม่ไหลเลยนะเราก็เลยไม่ดึงเบรคมืออีก2วิค่อยไหลแต่ผมก็รู้สึกตัวนะเหยียบเบรคทันตลอด

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:07:53 »
ถ้าจอดอยู่หลังกระบะหรือรถบรรทุกอย่าจอดจี้ตูดครับ เพราะว่าเราไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้หรือธรรมดา

เพราะเกียร์ธรรมดาบางทีช่วงออกตัวมีไหลไปด้านหลังนึดนึง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:10:17 »
คุณจอดอยู่ด้านหลังเขา หรืออะไรยังไงครับ เล่ารายละเอียดเพิ่มนิดนึง
ส่วนตัวผมก็มีโอกาสขับรถหลายๆแบบน่ะ กระบะสูงๆบ้าง เก๋งบ้าง รถตู้บ้าง หกล้อของหน่วยงานบ้าง เวลารถมันไหลมันก็รู้ตัวหมดแหละครับไม่ว่ารถอะไร แต่ถ้ายถตู้หรือรถสูงๆมันก็มองด้านหลัง(ใกล้ๆ)ลำบากกว่ารถเก๋งพอสมควรน่ะ

ที่โดนเอง คือ ผมก้อจอดหลังเขาห่างเป็นเมตรนะคับ รถเขามันไหลมาไกลมาก ผมบีบแตรตั้งแต่เห็นว่ามันไหลมา นึกว่าเขาจะได้ยินแต่ไม่ได้ยินไหลมาจนชนรถผม อ่ะท่านคิดดู ดีที่มีพยานเห็นเยอะ เถียงไม่ออก เมื่อเช้าก้อเหมือนกัน วาร่าตัวเก่า ไหลมาจะเป็นเมตรเหมือนกัน ผมเลยสงสัยว่าเค้าไม่รู้สึกเลยหรอว่ามันไหล หรือตัวรถมันใหญ่ หรืออะไร ยังไง ผมก้อไม่เคยขับรถใหญ่ๆแบบนี้มากนัก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:17:03 »

ที่โดนเอง คือ ผมก้อจอดหลังเขาห่างเป็นเมตรนะคับ รถเขามันไหลมาไกลมาก ผมบีบแตรตั้งแต่เห็นว่ามันไหลมา นึกว่าเขาจะได้ยินแต่ไม่ได้ยินไหลมาจนชนรถผม อ่ะท่านคิดดู ดีที่มีพยานเห็นเยอะ เถียงไม่ออก เมื่อเช้าก้อเหมือนกัน วาร่าตัวเก่า ไหลมาจะเป็นเมตรเหมือนกัน ผมเลยสงสัยว่าเค้าไม่รู้สึกเลยหรอว่ามันไหล หรือตัวรถมันใหญ่ หรืออะไร ยังไง ผมก้อไม่เคยขับรถใหญ่ๆแบบนี้มากนัก

เค้ารู้ว่ามันไหลแน่ๆ ครับ แต่อาจไม่รู้ว่า ชน
เป็น เมตร นี่อาจเป็นได้ครับ หากทางชัน เวลาเปลี่ยนเกียร์รถจะไหล

เอาเป็นว่า หากคราว หน้า เจอ กะบะ หรือ รถ บรรทุกทุก แนะนับ จอดห่างตูด สองเมตรขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 23:13:53 »
ถ้าจอดอยู่หลังกระบะหรือรถบรรทุกอย่าจอดจี้ตูดครับ เพราะว่าเราไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้หรือธรรมดา

เพราะเกียร์ธรรมดาบางทีช่วงออกตัวมีไหลไปด้านหลังนึดนึง

จริงครับ บางคันไหลเป็นพิธี บางคันไหลซะน่ากลัวเลย

ยิ่งตอนคาบนสะพาน หรือ คาอยู่ช่วงที่จอดรถในห้าง

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 00:05:47 »
จอดให้ห่างไว้ครับ คนขับรถไม่เก่ง ไม่มีสติมีเยอะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 00:06:06 »
จอดเว้นสัก 1-2 เมตร ผมทำแบบนี้นะ มอไซด์ชอบมาแทรกแทน 55+

ส่วนตัวผมจะเหนียบเบรคค้างไว้ตลอดตอนติดไฟแดง กลัวรถเราไหลครับ ประกอบกับถ้ามีรถคันที่ตามหลังมาชนเราแรงๆเข้า รถเราก็จะไม่ไหลไปโดนคันหน้าด้วย อาจจะแสบตาหน่อย กราบขออภัยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:29:45 »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:54:17 »
เมื่อก่อนเคยใช้จี๊ปแกรนด์เชอโรกีที่คันโตๆเหมือนกัน ไม่ว่ารถจะเคลื่อนที่เดินหน้าถอยหลังที่ความเร็วเท่าไหร่ก็แล้วแต่คนขับรู้ครับว่ามันไม่อยู่กับที่ ตาที่เปิดดูตลอดเวลาเนี่ยเห็นชัดๆว่าระยะห่างของสภาพแวดล้อมมันลดลงต้นไม้ ตึก เส้นประบนถนน รถคันข้างๆ มีอะไรมากมายที่บ่งชี้ว่าระยะห่างมันต่างจากเดิม คนที่ไม่รู้ตัวคือเหม่อไม่มองดูทางหคือมัวแต่ทำอะไรอยู่ไม่สนใจการขับรถนี่แหละถึงได้ไหลไม่รู้ตัว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:20:09 »
จริงครับ ผมเคยขับแคปติว่า ลงลานจอดรถ แล้วรถไหลไปชนนิสสันมาร์ช บุบเลยครับ แต่รถผมไม่รู้สึกอะไรเลย ผมก็นั่งของผมเฉย ๆ แต่เห็นนิสสันเค้าเปิดประตูเดินมาดูรอบ ๆ รถ แล้วก็บ่น ๆ ผมอ่านปากประมาณว่าด่าใครอยู่ ผมเลยเอะใจ เปิดกระจกถามว่า รถผมชนรถคุณเหรอครับ เค้าบอกว่า เออ ซิ!! รถพี่ชนรถหนู จนโครงไปทั้งคัน พี่ไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอ

ผมเลยต้องหาที่หลบจอดเรียกประกันมาเคลีย 5 5 5
  รถคุณรุ่นไหนล่ะครับ   คือรุ่นใหญ่แล้วอ่ะมันไม่ใช่รถที่ลด Cost down ด้วย       เทียบกับ March กระป๋องเคลื่อนที่   ไม่แปลกครับที่คุณจะไม่รู้สึกอะไรเลย           แค่ไหลมาชนมาร์ช โคลงไปทั้งคัน  ถ้าชนกันรถ Ecocar อะไรมันจะไปเหลือ     เห็นแล้วเสียวกับอิโคคาร์มากกว่าจะเอามาใช้จริง ๆ   

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:23:55 »
ผมขับกระบะmtตอนติดคันแล้วเข้าเกียร์ว่างนี้แหละที่ชอบไหล  บางทีตอนจอดปุ๊บมันไม่ไหลเลยนะเราก็เลยไม่ดึงเบรคมืออีก2วิค่อยไหลแต่ผมก็รู้สึกตัวนะเหยียบเบรคทันตลอด

ประมาณเนี้ยครับ รถมันมีแรงสั่นสะเทือนจากเครื่องยนต์เยอะมาก ถ้าใส่เกียร์ว่างแล้วไม่เหยียบเบรคบางทีมันเดินหน้าเองได้เลย  รถผมเบนซินสตาร์ทเครื่องตอนเช้าช่วงอุ่นเครื่่องถ้าใส่เกียร์Nยังวิ่งได้เลยครับแต่มันไปช้าๆ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:32:21 »
ก็เป็นไปได้ ยิ่งกระบะเก่ามั่นคงสั่นบ้าง นั่งเพลินๆ เลยจับความรู้สึกไม่ได้

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:35:29 »
รู้สึกหมดหล่ะครับ มันเกิดจาก "คนขับไม่มีสติ" ต่างหาก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:04:31 »
ขับให้ชินเท้าเหยียบเบรคหรือดึงเบรคมือเลย

บางคนรู้สึกตัวช้า ก็จะบอกว่าไม่รู้

ออฟไลน์ jametnp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:08:55 »
แต่ผมเคยเจออีกอย่างนึง คือรถข้างๆขยับไปข้างหน้าช้าๆนิดนึง
ผมรีบเหยียบเบรคเลยคับ เข้าใจว่าผิดคิดว่ารถตัวเองไหล

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 17:13:21 »

อ้างถึง
แต่ผมเคยเจออีกอย่างนึง คือรถข้างๆขยับไปข้างหน้าช้าๆนิดนึง
                ผมรีบเหยียบเบรคเลยคับ เข้าใจว่าผิดคิดว่ารถตัวเองไหล
     ผมก็เคยครับ ในทางกลับกัน ถ้ารถของเราไหลมาข้างหลัง เราก็มองว่ารถข้างๆเคลื่อนไปข้างหน้าโดยคิดว่ารถของเราหยุดนิ่งอยู่(ทั้งที่เคลื่อนถอยหลัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 17:15:15 โดย dangc27 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 23:58:32 »
ตามประสบการณ์ที่ผมขับรถกระบะมาน้อยนิด ก็รู้สึกนะครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 00:49:20 »

ผมนี้เหยียบเบรกจมเลยครับ^^