ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์เกียวกับยางบวมครับ  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
แชร์ประสบการณ์เกียวกับยางบวมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 20:05:44 »
คือเมีอวานนี้ผมไปส่งของตามปกติแล้วพอดีเกิดมีอาการเหมีอนยางแตกมาครับพอลงจากรถแล้วไปเช็คดูยางไม่แตกแต่มียางหน้าบวมฝังคนนั้งครับแล้วตอนนันกำลังบรรทุกของหนักอยู่ครับเลยต้องส่งของไปก่อนเพีอรถให้เบาก่อนครับแล้วหาทีเปลียนยางทันทีครับแต่ว่าเมีอเช้าวานนี้ยางรถยังปกติอยู่เลยไม่มีการบวมแต่ออกมาส่งของทีแรกเจอแจ๊คพอตเลยครับใครเคยมีประสบการณ์เกียววิ่งรถแล้วเกิดยางบวมมั้ยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: แชร์ประสบการณ์เกียวกับยางบวมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 20:38:02 »
กระบะส่งของเป็นแบบนี้ประจำครับ

ผ้าใบหนาแค่ไหน ก็ไม่เหลือ ส่วนใหญ่จะออกอาการสั่นแบบเห็นได้ชัด

แต่บวมจนระเบิดนี่ ครั้งเดียวเองครับ

ปล. เป็นทุกยี่ห้อเลย
เพราะของที่บริษัท ผมดูแลเรื่องยางเอง

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
Re: แชร์ประสบการณ์เกียวกับยางบวมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 20:42:07 »
พ่อผม พึ่งเปลี่ยนยางเจ้า H-1 ไปครับ
มันบวมจาก วิ่งมาเร็วๆ แล้วไปตกหลุมที่ สุพรรณ ก็ขับมาได้เดือนกว่า รถมีอาการสั่นมากๆครับ ขับเกิน 70 ก็สั่นทั้งคัน
เหมือนนั่งเก้าอี้สั่นเลยครับ วันรุ่งขึ้นไปเขา cockpic ปาลรากฎ เขาชี้ให้ดูล้อหลัง ยางนี้บวมมากๆ
ไม่แปลกใจทำไมวิ่งไปสั่นไป  ;D ;D โดนไป 18,xxx เจ็บนิดๆ
และเคยระเบิดครั้งหนึ่งบนทางด่วน กับยางติดรถ Hankook ครับ ขับได้เกือบปี อยู่ๆระเบิด ดีที่ไม่เป็นไรครับ พ่อแม่ไปกันสองคนตอนนั้น
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 00:03:07 »
ผมขับจุ่มคันเร่งแช่ไว้ 220 ตอนโล่งๆดึกๆ ตี2-3 บูรพาวิถี
อยู่ดีๆสั่นทั้งคัน ไฟ Type Puncher โชว์
เลยชลอแล้วจอดดู ไม่มียางเส้นไหนแตก ขับช้าๆขับได้ แต่พอเกิน 80 แล้วสั่นทั้งคัน
ค่อยๆคลานกลับถึงบ้าน พอเช้า เอาไปเช็คร้านยางปรากฏว่าบวมแบบบัดซบมากๆ
บวมไปครึ่งเส้นได้ อีกเส้นนึงบวมปูดแก้มออกมา
ก็เปลี่ยนยี่ห้อเดิมรุ่นเดิมมาใส่ เพราะขับแล้วชอบ เกาะ นุ่ม เงียบดี
ใส่ใหม่ ไม่ถึง 5000-6000 โล บวมอีก ลาขาด

สรุป ภายใน 1 ปีกว่าๆ บวมไป 4 เส้น ของเค้าดีจริง
v12 evo
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 08:19:35 »
Continental ติด V40 มา ขับไป 3 หมื่นกว่าโล พวงมาลัยพริ้วๆ พอดียางหลังรั่ว
ไปปะยาง เลยเห็นว่า หน้าขวาบวม หน้าไม่เรียบ
จัด RE 002 มา 1 ชุด กริ๊บเลยยยยยยย

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:20:48 »
เคยใช้ yoko วิ่งตกหลุม บวมปูดเป็นมะนาวที่ไหล่ยาง
ดังนั้น ใช้ยี่ห้ออะไร ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานและอีกส่วนก็คุณภาพตัวยางเอง

สำคัญหมั่นก้มดูสักนิดหากรู้สึกผิดสังเกตุ หรือมองดูบ้างบางครั้ง

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:37:15 »
เคยครับใช้ของสะพานหินนี่แหละขับแต่ก็ 2 ปีกว่าแล้ว แต่ดอกยังเหลือเลยใช้ไปก่อน
ขับไปไม่รู้เรื่อง พอไปเติมน้ำมัน เด็กปั๊มบอกพี่รถยางบวม
ก้มไปดู ปูดเป็นลูกมะกรูดเลยครับที่แก้มยางหน้า
ก็สงสัยเหมือนกันครับอยู่ดีดีมันก็บวมได้ซะงั้นไม่มีอาการบอกเลยเช็คลมประจำไม่เกิน2สัปดาห์ ดีที่ไม่ได้บรรทุกหนัก
สุดท้ายเปลี่ยน 4 เส้น

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 13:37:35 »
ตกหลุมกับลมยางซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:26:54 »
เคยใช้เป็นยางทดสอบของ M รุ่นประหยัดน้ำมันครับ มัดจำ 2,000 ได้ยางมาใช้ฟรี 4 เส้นแต่ต้องเข้าตรวจสภาพทุกๆ 10,000 กิโล

ตอนตรวจที่ 20,000 กิโล ปัญหาที่เจอคือเนื้อยางหลุดเหมือนมีคนเอาเล็บจิก แถมแก้มยาง "บุ๋ม" ครับบุ๋มเข้าข้างในไม่ได้บวมออกมา

ทางบ.บอกว่าเป็นปกติ ยางชุดนี้มีคุณภาพสูงจากญี่ปุ่น ยางทุกเส้นใส่แบบเอาวันผลิตไว้ด้านในทำให้มองไม่เห็น ถามเจ้าหน้าที่ก็ไม่ตอบ

พอตรวจสภาพเสร็จกลับบ้านไปถอดล้อดูพบว่าเป็นยางผลิตปี 1996 ตอนนั้นปี2006 (10ปีพอดี) วิ่งออกไปเปลี่ยยางใหม่ทันทีครับ

ทั้งแก้มบุ๋ม เนื้อยางหลุดเหมือนโดนจิก ยังจะให้เราใช้ต่อถึง 50,000 กิโล มัดจงมัดจำไม่เอาแล้ว...น่ากลัวสุดๆ

เข็ดเลยครับกับพวกยางทดสอบที่เอาเราเป็นหนูแบบนี้ :'(
love me love my car