ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟังเพื่อนๆวิเคราะห์ CR-V MC 2.0 S กับ CX-5 2.0 C >>> คู่นี้สู้กันสูสีมั้ยครับ  (อ่าน 9172 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
อยากฟังเพื่อนๆวิเคราะห์ CR-V MC 2.0 S กับ CX-5 2.0 C >>> คู่นี้สู้กันสูสีมั้ยครับ แล้วเพื่อนๆจะเลือกซื้อตัวไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:44:10 โดย swiich »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ให้สูสีจริงๆ ต้อง CR-V 2.0 S กับ CX-5 2.0 C นะครับ ราคา 1,200,000 เท่ากันและขับเคลื่อนล้อหน้าเหมือนกัน

ถ้าเป็นสองรุ่นข้างบน เมื่อก่อน CR-V ออพชั่นตามหลังอยู่มาก แต่พอ MC แล้วออพชั่นให้มาใกล้เคียงกันมากขึ้น โดยเฉพาะความปลอดภัยเท่ากันแล้ว
ด้านความสะดวกสบาย CR-V เหนือกว่าตรงที่ได้ keyless entry แต่ CX-5 จะได้แอร์ออโต้+กล้องถอยหลัง+จอ touch screen+ไฟหน้า/ปัดน้ำฝนออโต้

สิ่งที่ CR-V เหนือกว่าก็อย่างที่รู้ๆ กันคือความสบายและประโยชน์ใช้สอย ที่วางขาหลังกว้างกว่า มีแอร์หลัง ที่เก็บของใหญ่กว่า (เยอะ)
ช่วงล่างนุ่มกว่า นั่งทางไกลคนนั่งชอบกว่า ถ้าเน้นความเป็นรถครอบครัวสุขสันต์แล้วคันนี้ยังเด่นกว่าอยู่ดี
ส่วน CX-5 จุดขายคือสมรรถนะ ถ้าเป็นคนบ้ารถชอบขับรถ ผมกล้าบอกว่าตั้งแต่วินาทีที่กดปุ่มสตาร์ทจนก้าวลงจากหลังพวงมาลัย CX-5 ดีกว่าหมด (เวอร์ไปมั้ย 555)
เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรก ดีกว่าหมดแบบไม่ต้องสืบ

สรุปตอนนี้ CR-V MC 2.0 มีความน่าสนใจขึ้นมามากกว่าก่อน ด้วยออพชั่นที่ครบขึ้น แต่ยังไงสำหรับผมสมรรถนะมาก่อน CX-5 เอาไปกินเหมือนเดิมครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่ ยังคงต้องขอเลือก CX-5 ครับ แต่ถ้าหาประโยชน์การใช้งานสารพัดประโยชน์ เลือก CR-V ได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่ามันคนละแนวเลยนะ กลุ่มลูกค้าน่าจะต่างช่วงอายุกันด้วย เทียบกันตรงๆก็มีดีในคนละแบบครับ

ให้สูสีจริงๆ ต้อง CR-V 2.0 S กับ CX-5 2.0 C นะครับ ราคา 1,200,000 เท่ากันและขับเคลื่อนล้อหน้าเหมือนกัน

ถ้าเป็นสองรุ่นข้างบน เมื่อก่อน CR-V ออพชั่นตามหลังอยู่มาก แต่พอ MC แล้วออพชั่นให้มาใกล้เคียงกันมากขึ้น โดยเฉพาะความปลอดภัยเท่ากันแล้ว
ด้านความสะดวกสบาย CR-V เหนือกว่าตรงที่ได้ keyless entry แต่ CX-5 จะได้แอร์ออโต้+กล้องถอยหลัง+จอ touch screen+ไฟหน้า/ปัดน้ำฝนออโต้

สิ่งที่ CR-V เหนือกว่าก็อย่างที่รู้ๆ กันคือความสบายและประโยชน์ใช้สอย ที่วางขาหลังกว้างกว่า มีแอร์หลัง ที่เก็บของใหญ่กว่า (เยอะ)
ช่วงล่างนุ่มกว่า นั่งทางไกลคนนั่งชอบกว่า ถ้าเน้นความเป็นรถครอบครัวสุขสันต์แล้วคันนี้ยังเด่นกว่าอยู่ดี
ส่วน CX-5 จุดขายคือสมรรถนะ ถ้าเป็นคนบ้ารถชอบขับรถ ผมกล้าบอกว่าตั้งแต่วินาทีที่กดปุ่มสตาร์ทจนก้าวลงจากหลังพวงมาลัย CX-5 ดีกว่าหมด (เวอร์ไปมั้ย 555)
เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรก ดีกว่าหมดแบบไม่ต้องสืบ

สรุปตอนนี้ CR-V MC 2.0 มีความน่าสนใจขึ้นมามากกว่าก่อน ด้วยออพชั่นที่ครบขึ้น แต่ยังไงสำหรับผมสมรรถนะมาก่อน CX-5 เอาไปกินเหมือนเดิมครับ

แก้ไขชื่อรุ่นแล้วนะครับ สับสนตัวย่อไปนิดนึง :)

ออฟไลน์ beerrl

เน้นการขับขี่ cx5 เหนือกว่า
เน้นประโยชน์ใช้สอย  ภายใน CRV ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

มวยคู่นี้  คนซื้อต้องถามตัวเองให้แน่ชัด ว่าจุดประสงค์ของการซื้อรถคันนี้ คืออะไร

ถ้าซื้อมา เพื่อขับคนเดียว นั่ง2 คน  แต่ชอบรถ SUV  ชอบรถแนวๆนี้  บรรทุกของบ้างเป็นบางโอกาส
แบบนี้ไป Cx-5  ได้เลยครับ  ขับดีมาก  เครื่องก็แรงกว่าด้วย 

แต่ถ้าซื้อมาเพื่อเป็นรถครอบครัว ก็ไม่ต้องไปดู Cx5 ครับ เพราะเบาะแมร่งนั่งโคดไม่สบายเลย ชันชิบเป๋ง
การบรรทุกขนของก็สู้ crv ที่พับเบาะจังหวะเดียวไม่ได้ และทรงของตูด ทำให้ซีอาวีเอาของเข้ารถง่ายกว่าด้วย  บรรทุกได้่เยอะกว่า เพราะพื้นที่ความสูงจากเพดานถึงพื้นวางของเยอะกว่า
และซีอาวี มันพับเบาะนั่งลงไปข้างล่างอีก1จังหวะ ทำให้ขนาดของการบรรทุกเพิ่มขึ้น ในขณะที่ cx5 มันพับแค่พนักพิงลงมาแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Option CX-5 เหนือกว่านิดหน่อยมีแอร์ออโต้แยกซ้าย-ขวา,จอ DVD,ไฟ Projector

ความปลอดภัยเหมือนกัน

สุดท้าย CX-5 แบบไม่ต้องคิดมากครับสมรรถนะดีกว่า ทั้งแรงกว่าประหยัดกว่า ช่วงล่างดีกว่าพวงมาลัยกำลังดีครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเลือก CR-V ครับ อาจจะขับดีไม่เท่า แต่นั่งสบายกว่าเยอะ

อาจจะเป็นเพราะตอนเราอยู่เมืองไทย เวลาส่วนใหญ่ที่อยู่ในรถคือติดอยู่บนถนนด้วยความเร็วไม่ถึง 20 กม/ชมครับ
คงไม่เห็นความแตกต่างด้านช่วงล่างเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าเบาะไม่สบายเนี่ย อันนี้น่าจะเห็นความแตกต่างตอนถึงที่หมายปลายทางแน่นอน  ;D

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ PREM

ส่วนตัวเลือก CR-V ครับ อาจจะขับดีไม่เท่า แต่นั่งสบายกว่าเยอะ

อาจจะเป็นเพราะตอนเราอยู่เมืองไทย เวลาส่วนใหญ่ที่อยู่ในรถคือติดอยู่บนถนนด้วยความเร็วไม่ถึง 20 กม/ชมครับ
คงไม่เห็นความแตกต่างด้านช่วงล่างเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าเบาะไม่สบายเนี่ย อันนี้น่าจะเห็นความแตกต่างตอนถึงที่หมายปลายทางแน่นอน  ;D

เบาะไม่สบายนี่ถ้าหมายถึงเบาะหลังผมไม่เถียง
แต่ถ้าหมายรวมถึงเบาะหน้าด้วยผมขอแย้ง CX-5 เบาะหน้าซัพพอร์ตดีกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kira&friend

เบาะไม่สบายนี่ถ้าหมายถึงเบาะหลังผมไม่เถียง
แต่ถ้าหมายรวมถึงเบาะหน้าด้วยผมขอแย้ง CX-5 เบาะหน้าซัพพอร์ตดีกว่าครับ

สหรำับ เอ้ย สำหรับ เรื่องเบาะ ผมว่าถ้าเบาะหน้ามันมีพ้อยต่างกันนิดนึงครับ คือซีอาวี เบาะหน้านั่งสบายกว่า หลับง่ายกว่าส่วนซีเอ็ก5เบาะหน้าเหมาะกับขับขี่มากกว่า เพราะมันกระฉับตัวกว่า
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับสนุก cx5
นั่งสบาย crv
แล้วแต่คนใช้เลือกครับ
ส่วนตัวผมเลือก cx5 ครับ สำหรับคู่นี้
แต่ถ้าเอาจิงๆ งบ 1.2 ล้าน ผมไป subaru xvครับ ;D
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเป็นผู้โดยสาร CRV ตอบโจทย์ได้ดีกว่า
ถ้าขับเอง CX5 ตอบโจทย์ดีกว่า
ผมเห็นด้วยกับหลายความเห็นด้านบน ที่ว่า ถ้าขับคนเดียว + ผู้โดยสาร 1 คน CX5 ตอยโจทย์ได้ดีกว่าครับ
แต่ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังหรือใช้เป็นรถครอบครัวแล้ว CRV ดีกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ kira&friend

วิเคราะห์ในความคิดผมนะครับ

ความสวยงาม
แล้วแต่คนครับ แต่ผมชอบCX-5กว่า

เรื่องเครื่องยนตร์ และสมรรถนะ
CRVอืดกว่่า กินกว่า ลุยได้น้อยกว่า CX-5 แต่CRVนุ่มกว่า ขับง่ายกว่า และยังเติมE85ได้ด้วย (แล้วไง)

เรื่องความสบาย
CRV ชนะครับ ในความคิดผมนะ เพราะมันนั่งแล้วนุ่มสบายโดยเฉพาะเบาะ

เรื่องความสะดวก
CRV ได้ความที่ใส่ของได้เยอะกว่า มีที่วางของเช่นพวกโทรศัพท์มากกว่า มีUSBมากกว่า กล้องมองหลังใช้ง่ายกว่า แต่ดันมาเสียตรงที่CRV ไม่มีเซนเซอร์หน้า แล้วเซลท่านหนึ่งบอกผมว่า ติดเซนเซอหน้าลำบากกว่าด้วย รวมไปถึงบางออฟชั่นอย่างไฟตัดหมอก ที่ทางฮอนด้าไม่ได้ให้แต่มาสด้าจัดให้ครับ

เอนเตอร์เทนเม้น
CRVครับ

ความปลอดภัย
เท่าๆกันเลยครับ

การบริการหลังการขายและอะไหล่
ยกรางวัลแก่CRVครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างหรือเชียร์CRVนะ  ::)

กลุ่มเป้าหมายของทั้งคู่ ต่างกันด้วยครับ
CRV จะเป็นรถที่เหมาะกับสตรี คนแก่ คนที่อายุเกิน30 อาจจะมีครอบครัวแล้ว หรือใครที่อยากขับง่ายๆ(แต่ดันมีขนาดใหญ่ของมันที่ผมพูดไม่เต็มปากเลยว่ามันจะทำให้มันขับสบายสะดวกและคล่องตัวจริงๆหรือเปล่า) อีกทั้งยังไปรวมถึงชอบแบรนด์ฮอนด้า ผมเคยนั่งและขับแล้ว ผมว่าผมแฮปปี้นะ ผมนั่งก็สบายๆ เฮดรูมก็เยอะ สบายๆ นั่งนอน ทำอะไรก็สะดวก ทุกอย่างดูโอเค ตอบโจทย์ได้แมสกว่าค่ายอื่นๆ(แมสในที่นี้คือมองทั้งโลกนะครับ ไม่ใช่แค่คนไทย)  

ส่วน CX-5 2.0
มันเกิดมาเพื่อ เพื่อ เพื่อ เพื่อ บุคคลที่ชอบขับรถSUV แล้วเน้นขับขี่ อย่างบุรุษ(ทั้งสุภาพหรือไม่ก็ตาม) หรือใครที่ชอบขับรถ คนที่เดินทางไกลๆ ต้องขับเอง หรือพวกที่คำนึงเรื่องความประหยัดก็คงมามองที่เจ้านี้ด้วยครับ ในเรื่องการขับขี่มันเด่นมากครับ แต่เรื่องอื่นๆก็ไม่ใช้ว่าจะด้อยนะครับ มันเด่นนะ แต่แค่ไม่ได้เด่นที่สุด ความสบาย ก็ไม่ได้แย่ ผมขอยกเคะ สตาดี๊ รถคันนี้แฟนสาวผมเคยขับแล้วนางสูง160 บอกเลยว่า ขับได้ ขับสนุก แต่ถามว่าเอาไหม นางบอกว่าไม่เอา เพราะว่ารำคาญเสาด้านหน้ามาก มันใหญ่ไป บังทรัพยากรบนท้องถนนได้หลายอย่างเลย แต่มันคล่องตัวนะ นางชม มันมุดอะไรได้สบาย แบบไม่ต้องคิดมาก พวงมาลัยโอเคมันต้านกว่าซีอาร์วี แต่นางก็ว่าโอเคนะ กำลังดี แค่ใช้กำลังมากกว่า แถมอีกอย่างคือ นางบอกเลยว่าเบาะนี้ดันกะบาลTITANIC หาย เลยครับ อยากนอนต้องหาหมอนมาหนุน ส่วนคนแก่ครับได้นะครับ พ่อผม50กลาง ตอนแรกก็บ่นว่าช่วงล่างมันแข็งจัง ไม่นุ่ม ไม่ค่อยชอบ (พ่อผมขับแต่รถเก๋ง) แถมไม่สวยเฟี้ยวฟ้าว XV สวยกว่าอีก แถมขับ4ด้วย แต่พอได้ลองออกไปถนนใหญ่ เท่านั้นแหละ อื้อหื้อ ZoomZoomZoom YeahYeah ZoomZoom มันเกิดขึ้นกับพ่อผมเลยครับ ต่อให้พ่อผมเหนื่อยนะ พ่อผมก็จะขับมัน ขับได้คล่อง เร่งเครื่องสนุกเลยครับ 5555

ที่ผมพิมพ์มาเนี่ย ผมพยายามจะบอกว่า ทั้งสองคัน มอบประสบการณ์ที่ต่างกัน ตามTarget groupที่ต่างกันครับ  และ CRV ดูจะสามารถตอบโจทย์ ได้หลายกลุ่มมากกว่า

ผมไม่ได้เข้าข้างหรือเชียร์CRVจริงๆนะ  ::) ถ้าใครอ่านจบคงจะรู้ดีว่าผมเลือกตัวไหน(มาแล้ว) 5555
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้ามองที่เก็บของ ก็ CRV ผมกะด้วยสายตาคร่าวๆว่า CRV
น่าจะใส่จักรยานพับล้อ 16-20 ปนๆรวมๆกันได้ 4 คัน พร้อมกระเป๋าเสื้อผ้าเอาไว้เปลี่ยน
หลังจากขี่เสร็จอีก 4 ใบวางสุมๆกัน
ข้อดูอีกอย่างคือ E85

แต่ถ้า CX5 ดูเหมือนจะไม่ถึง เพราะความลาดของหลังคาหลัง อาจจะได้แค่ 3 คัน
หรือต้องเป็น Brompton ทั้งหมด

ถ้าเป็น 2.0 ผมไป CX5 นะ เพราะยังอยากขับรถที่มีสมรรถนะยามแซงใช้ได้
ส่วนถ้าเป็น 2.5 เทียบกับ CRV 2.4 นี่ลังเลนิดๆทั้งๆที่รู้ว่า 2.5 แรงกว่ามากมาย

แต่ยอมรับว่าขับ 2.2 ดีเซล พร้อมผู้โดยสารรวมคนขับ 5 คนแล้วไม่รู้สึกว่าอืดเลย
แต่ผู้โดยสารด้านหลังบ่นว่าเบาะแอบชันและแคบไปนิด

: )

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
คู่นี้ สูสี พอๆ กันเลยครับ ...

แต่สิ่งหนึ่งที่แตกต่างกัน อย่างเห็นได้ชัด และต้องใช้มันตลอดเวลา ที่คุณขับรถ คือ ระบบช่วงล่าง ...  cx5  กินขาด

ผมเลือก  cx5  ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเลือกCX-5 นะ ผมใช้มันมา 4เดือน ขับดี ขับสนุก พื้นที่ใช้สอยมีมากพอ มีที่วางiPhone ที่วางของจุกจิก ไม่มีแอร์หลัง แต่คนนั่งหลังก็เย็นสบาย เรื่องที่แย่ๆของ cx5 คือ นาฬิกาที่วางตำแหน่งต่ำเกินไป

ไม่มีอะไรในCR-V ที่ทำให้ผมอยากได้มันเลย ถ้าใจรักHonda ผมรอว่า HR-V สวยกว่า ถูกกว่า สมรรถนะไม่น่าต่างกัน

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
ถ้า CRV ตัวเก่า ก็ตอบง่ายมาก   รวมๆ ชอบCX-5 มากกว่า เด่นดีหลายด้านกลบข้อด้อยที่แลกกันไป
แต่ CRV MC ที่ปรับปรุงตัวนี้ ปรับ option ดีขึ้นเยอะ ก็ดูน่าสนใจขึ้นมา

ถามใจต้วเองให้มากๆครับ ต้องการอะไร

promt

• บุคคลทั่วไป
ตัวนี้ จิ้ม CR-V ครับ

วันนี้ผมแว่ะไปดู CR-V ที่ศูนย์ ดูรวมทุกอย่างแล้ว ผมว่าผมก็ชอบนะ

แต่...

ความรู้สึกตอนทดลองขับ CX-5 เมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว ยังตามมาหลอนอยู่เลยครับ...  T_T

ออฟไลน์ AkE

ในฐานะที่ครอบครัวผมใช้รถญี่ปุ่นเฉพาะ ฮอนด้า คู่นี้ผมเลือก CX5 แน่นอนคับ 5555555555 ผมว่า CRV ชั่วโมงนี้หาไรไปสู้ CX5 ได้ยากถึงจะมีดีกว่าบ้างแต่ไม่ใช่

สิ่งที่คุ้มค่าสำหรับผม ดีกว่าชัดๆจิงก้เรื่องศูนย์ แต่นั่นมันไม่ใช่เรื่องของตัวรถคับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

เรื่องของสมรรถนะรถผู้ขับ   ชอบ CX5
ผู้โดยสารนั่งข้างๆ             ชอบ CRV

คำถาม......ซื้อไปขับ หรือ เป็นคนขับ (สำหรับผมรักภรรยาครับ)

ที่นี้ก็วัดใจเรื่องศูนย์บริการดูนะครับ อันนี้ทุกคนเข้าใจตรงกัน

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
หลายท่านตอบกันหมดแล้ว
แจมนิดนึงนะครับ มองมุมส่วนตัว
ชอบ CRV มากกว่าตรง ... เกียร์ ... น่ะครับ

ทำหัวเกียร์ ไปไว้ใกล้ๆ คอนโซล ผมชอบครับ
จะได้ จู๋จ๊๋ ดู๋ดี๋ ใกล้ชิดกันดี กับคนนั่งข้าง ;D

ฟิ้วววว