ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบจะชนคนขับย้อนศร และโดนแจกกล้วยมาอีกหนึ่งหวี  (อ่าน 6557 ครั้ง)

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
หลายวันก่อนผมและภรรยายได้ขับรถเข้าไปในซอยวันเวย์ใกล้บ้านเพื่อไปทานข้าว ขณะขับรถออกมาถึง
4แยกกลางซอย ซึ่งรถจะวิ่งวันเวย์จากซ้ายไปขวา ผมจอดรถเพื่อดูรถทางซ้ายก่อนที่จะตรงออกไป
เมื่อแน่ใจว่าทางซ้ายไม่มีรถแล้วจึงเหยียบคันเร่งเพื่อไปข้างหน้า แต่เหตุการณ์ไม่คาดคิดก็คือมีมนุษย์ป้า
ซ้อนมนุษย์ลูกซิ่งมอเตอร์ไซค์จากทางด้านขวาตรงมาหาฝั่งคนขับที่ผมนั่งอย่างรวดเร็ว อาจเป็นเพราะ
เดชะบุญที่สร้างมา honda wave ไถลขวาซ้ายผ่านหน้ารถผมไปด้วยความเร็วแสง และเบร็คดังเอี๊ยดๆๆๆ
อยู่ฝั่งซ้ายของรถผม โชคดีที่รถเจ๊แกเกือบล้ม ผมเลยเปิดกระจกลงถามว่าพี่เป็นอะไรหรือเปล่า?

มนุษย์ป้า : ไอ้ตัวเงินตัวทอง แม่ของคุณขับรถไม่มองหรือกระไร (อ่านด้วยภาษาพ่อขุน)
ผม : พี่ขับย้อนศร และขับเร็วด้วยนะ
มนุษย์ลูก : ย้อนศรพ่อของคุณหรือไร ผมขับอย่างนี้อยู่เป็นประจำในซอยนี้อยู่แล้ว  (อ่านด้วยภาษาพ่อขุน)
ผม : แต่ถนนไม่ใช่ของคุณพี่คนเดียวนะครับ ต้องรักษากฎหมายกันบ้าง
มนุษย์ป้า : กฎหมายทั้งโครตตระกูลของคุณดิ ถ้าคุณชนเจ๊มาเจ๊จะเอาเรื่องกับคุณให้ถึงที่สุด  (อ่านด้วยภาษาพ่อขุน)

ขณะที่ผมเตรียมจะเปิดประตูรถลงมาคุยด้วย เนื่องจากรถในซอยค่อนข้างเยอะอยากจะเครีย์กับให้จบ
มนุษย์แม่ลูกอาจคิดว่าผมอาจหยิบปืนลงมาด้วยหรือกระไร จึงรีบบิดอีเวฟออกไปจากที่นั่นอย่างรวดเร็ว
พร้อมทั้งยกนิ้วแจกกล้วยให้ผมด้วยทั้งแม่ทั้งลูก

ถ้าท่านๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ แล้วถ้าเกิดไม่โชคดีประสานงากันจริงๆ เป็นท่านจะแก้ปัญหาอย่างไร?
1. เหยียบซ้ำ ถอยรถออก ลงจากรถแล้วตบกะบาลไปคนละที
2. ช่างมันเถอะ เรียกประกันละกัน

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นที่จะเสนอนะครับ..... ;D

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
อาทิตย์ที่แล้วเราพึ่งชนมา มอไซย้อนสอนมา แต่เราเห็นแล้วและเราจอดแล้ว แต่รุสึกเหมือนเขามองไปทางอื่นพอมองกลับมาแล้วเหมือนเขาตกใจเลยชนหน้ารถเรา (เราจอดยุนะ) ที่สำคัญตำแหน่งที่ชนคือ อยู่ใกล้หน้าบ้านเขา แค่นั้นแล่ะออกมาทั้งตระกูลเลย จับความได้ว่าเราผิดแน่นอนเพราะเราเป็นรถใหญ่ จะเอาค่าเสียหายให้ได้ ยังดีที่พอชนปั๊บเราก็หยิบมือถือเรามาถ่ายรูปไว้ เพื่อให้เห็นว่ารถย้อนสอนมา เราก็เลยบอกว่าไม่จ่าย จะเรียกตำรวจ แล้วไปฟ้องกันที่ศาล แล้วเราก็บอกว่า เราจะเรียกค่าเสียหายที่มาชนรถเรา ก็เลยเสียงอ่อนลง และก็เลิกไปใครไปมัน จริงๆถ้ารถเราเป็นไรมากกว่านั้น (แค่ถลอกแทบมองไม่เห็น เพราะเป็นรถสีขาว) เราจะไม่ยอมเลยนะ เป็นไงเป็นกัน ถ้าย้อนศรมาแล้วยังถูกต้อง มันก็เกินไปล่ะบ้านเมือง

ออฟไลน์ Fly to dream

ปาขวดใส่ แล้วขับไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ชนไปเลย

ไม่ชน ถึงมีเรื่องก็ขึ้นโรงพัก ข้อหา ทะเลาะวิวาท จ่าย 500

คนที่ไม่เคารพกฏ และเคารพผู้อื่น แบบนี้เดี๋ยวก็ไม่มีที่ยืนแบบ มนุษย์ลุงที่โยนกระเป๋าลงจากเครื่องนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ madboy

แม่มมมผิด อุตสาห์หวังดีถามว่าเป็นไรมั๊ย ดันส้นเท้าซะงั้น ปล่อยแม่มไปครับ แม่มคงโดนเอาสักวัน  ;D

ออฟไลน์ prayalone

• **
ถ้าไม่รีบไปธุระอะไร เป็นผมผมไม่หลบครับ อีกฝั่งทำผิด ต้องหลบ ถ้าไม่หลบก็ชนเลย พอจะชนเบรกให้สุดๆ เอาให้มีรอยเบรกที่พื้นเป็นหลักฐานว่าแบรกแล้ว

มอเตอร์ไซกลับรถที่ห้ามกลับผมก็จัดซะกระเด็นมาแล้ว โดนประกันผมเรียกค่าเสียหายแล้วยังโดนตำรวจเอาไปปรับที่โรงพักต่อด้วย

คนแบบนี้ ไม่รักชีวิตตัวเอง ยังสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน จัดให้หนักครับ

ออฟไลน์ Equcha

ถ้าไม่รีบไปธุระอะไร เป็นผมผมไม่หลบครับ อีกฝั่งทำผิด ต้องหลบ ถ้าไม่หลบก็ชนเลย พอจะชนเบรกให้สุดๆ เอาให้มีรอยเบรกที่พื้นเป็นหลักฐานว่าแบรกแล้ว

มอเตอร์ไซกลับรถที่ห้ามกลับผมก็จัดซะกระเด็นมาแล้ว โดนประกันผมเรียกค่าเสียหายแล้วยังโดนตำรวจเอาไปปรับที่โรงพักต่อด้วย

คนแบบนี้ ไม่รักชีวิตตัวเอง ยังสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน จัดให้หนักครับ

ผมเคยบนถนนใหญ่ไม่หลบครับ รถที่สวนเลนมาก็ไม่หลบ คาอยู่อย่างนั้น
พอดีผมไม่รีบ ระหว่างนั้นก็ให้พี่สาวโทร 191 ไป  แต่เวลาล่วงเลยไป 3 นาทีกว่า 191 ก็ไม่ติด ฝั่งโน้นก็นิ่งเหมือนหลับ
ผมเลย เออ....หลบเองก็ได้ฟระ 555

ออฟไลน์ templeboy

ใบขับขี่บ้านเรามันได้มาง่ายไป!!!
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ valent

ทำผิดแล้วไม่สำนึก  แถมมาด่าแบบนี้อีก
ถ้าเป็นแถวบ้านผมคงได้ใช้บริการรถกู้ภัยมาเก็บศพ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ john

กลับไปหากล้องมาติดหน้ารถโดนด่วนครับ เดี๋ยวเหตุการณ์แบบนี้อาจจะเกิดขึ้นอีก

ออฟไลน์ opor

• **
Re: เกือบจะชนคนขับย้อนศร และโดนแจกกล้วยมาอีกหนึ่งหวี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 16:46:11 »
ถ้าท่านๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ แล้วถ้าเกิดไม่โชคดีประสานงากันจริงๆ เป็นท่านจะแก้ปัญหาอย่างไร?
1. เหยียบซ้ำ ถอยรถออก ลงจากรถแล้วตบกะบาลไปคนละที
. ;D

ใจอยากทำแบบข้อ 1 ครับ แต่ถ้าเกิดขึ้นจริง ก็รอกู้ภัยมาเก็บ.....พวกเจ๊ ส่วนผมก็นั่งรอประกันเฉยๆ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: เกือบจะชนคนขับย้อนศร และโดนแจกกล้วยมาอีกหนึ่งหวี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 17:03:46 »
ถ้าขับย้อนศรมาแล้วเกิดเหตุการ์ณอย่างนี้ มาขอโทษก็ปล่อยไปแล้วบอกว่าอย่าทำอีกพอ

แต่ถ้ากวนบาทาอย่างนี้ชนแม่งเลย ยังไงก็ไม่ผิด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 17:15:52 »
มันน่าาชนมันจริงๆเลยคนจำพวกนี้ ผิดแล้วไม่รู้จักผิดแถมด่าอีกระยำจริงๆ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 17:22:22 »
เจอพวกนี้เบรคทันก็เบรคไม่ทันก็แล้วแต่บุญแต่กรรมครับ เจอย้อนศรมาตอนกลางคืน กระพริบไฟสูงถี่ๆสัก10 ทีพอเป็นพิธีก็พอ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 17:25:14 »
เวรกรรมจะหนียังแจกนิ้วกลางให้อีก คาดว่านี่คงเป็นครั้งสุดท้ายที่คุณจะเจอแล้วล่ะ ทำตัวแบบนี้ไม่โดนรถคันอื่นชนตายคาที่ก็ไปยียวนจนโดนลงไมัลงมือขี่มอเตอไซอีกไม่ได้ไปเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 17:25:32 »
เถียงไปไม่มีประโยชน์

เรียกตำรวจ จบ ดูดิ จะหนีไหม เก่งแต่ปาก พวกนี้
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 18:01:00 »

ผมเคยบนถนนใหญ่ไม่หลบครับ รถที่สวนเลนมาก็ไม่หลบ คาอยู่อย่างนั้น
พอดีผมไม่รีบ ระหว่างนั้นก็ให้พี่สาวโทร 191 ไป  แต่เวลาล่วงเลยไป 3 นาทีกว่า 191 ก็ไม่ติด ฝั่งโน้นก็นิ่งเหมือนหลับ
ผมเลย เออ....หลบเองก็ได้ฟระ 555

โห คนที่ย้อนมานี่หน้าด้านขั้นสุดจริงๆ คุณทนได้ไงครับเนี่ย
เป็นผมจอดรถแกล้งเปิดฝากระโปรงหน้าเลย
เอาให้รู้ว่ายังไงกรูก็ไม่หลบ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:07:54 »
ผมไม่หลบ และไม่ลงไปถามครับ ถ้าชนขึ้นมาก็เรียกประกัน แจ้งตำรวจครับ แต่ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับตัวผมเอง ผมจะไม่สนใจแล้วไม่มองด้วยครับ ถ้ามันจะมาปาดหน้ารถเอาเรื่อง ก็ชนแม่งเข้าไปเลยครับ เอาให้หนัก

อีกประเภทที่ผมไม่ยอมคือ พวกปาด ผมก็ไม่ให้ ก็ปิด ชนก็ชน กล้องมี ประกันมี ถ้ากล้าก็ลองดูได้ รถเสียหายผมก็ให้ประกันซ่อมแล้วไปเก็บกะมันอยู่แล้ว และจะไม่ลงไปเจรจาใดๆทั้งสิ้น

ปกติขับรถมีน้ำใจให้คนอื่นอยู่แล้ว แต่กับมนุษย์สันดานเห็นแก่ตัวพรรค์นี้ เกลียด และจะไม่ยอมถึงที่สุดครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:17:57 »
วันนี้ไปติดกล้องมา หึหึ เหมือนซื้อประกันภัยเลยทีเดียวเวลาเจอพวกเวรตะไลนี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:27:27 »
ข้อ 1
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:34:46 »
คนบ้านอยู่ตรง วงแหวนอ่อนนุชจะเจอบ่อย

1. มอไซด์ย้อนใต้อุโมงค์
2. กระบะย้อนมา
เจอเมื่อไหร่ ไฟสูง บีบแตร เอาให้ลงข้างทางไปเลยค้าบ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:10:25 »
จับป้าแกไว้ แล้วรีบอาราธนาตำรวจมาให้ไวเลยครับ ย้อนศรแบบนี้ป้าผิดเต็มประตู จะเอาอะไรมาเถียงเรา

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:24:37 »
อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆๆ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 21:29:58 »
ใต้สะพานปิ่นเกล้าเจอประจำเลยครับไอพวกขับรถย้อนศร ก็ไม่รู้ตำรวจมันจะมีนโยบาย5จอมไปหาวิมารชั้นฟ้าอะไร
ผมเจอทีไรอยากจะบีบแตร ยกไฟไล่ตลอด แต่พ่อผมก็ห้ามไว้ บอกหลบๆให้มันไปเถอะ
ถ้าผมขับคนเดียวแล้วเป็นรถเก่าๆนะ ผมคงไม่บีบแตร ยกไฟไล่ ผมคงจะชนแม่มเลย เป็นไงเป็นกัน โคตรเกียจเลยไอพวกนี้
กฎหมายมีไม่รู้จักปฏิบัติตาม ซื้อใบขับขี่กันมารึไงไม่ทราบ ตำรวจก็อีกนโยบาย5จอม ทำได้อยู่เดือนเดียวแล้วก็เหลวเหมือนเดิม
Thailand Only!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 23:01:57 »
ตัวเองผิดแท้ๆ คนเราก็นะ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 08:52:36 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

จะว่าไปวันนั้นก็ยั๊วะจริงๆ แต่คุณเมียห้ามไว้ (เมียบอกต้องเชื่อ) เรื่องเลยไม่ได้เลยเถิดอะไรไป
อยากจะบอกว่าต่างจังหวัดเยอะจริงครับพวกย้อนศร เห็นความสะดวกส่วนตนมากกว่าความปลอดภัยของส่วนรวม
ที่ยูเทรินใกล้ๆมีก็ไม่ยอม เห็นสมองไหลเลือดทั่วมาเยอะแล้วครับ สุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:16:21 »
ผมเจอแต่บนทางเท้าอีกต่างหาก เดินออกจากบ้าน มอไซด์ขับบนทางเท้า + ย้อนศร

เกือบชนผม ที่เกือบล้ม ผมก็ตกใจ หันไปมองหน้า

เค้าบอก เินภาษา่องเิง หรอไงวะ ไม่ดูรถ เบรคให้ก็บุญแล้ว มึนกำลังตั้งหลักจะคุย

แซ๊ดดดดด หายไปกับสายลม

ถ้าเราอยู่ในรถเรา ก็เบาใจ อย่างมากรถพัง เรียกประกัน ซ่อมก็จบได้..... แต่บางทีผมก็นึกถึงคนที่ซ้อนมอไซวินพวกนี้เหมือนกันนะครับ ไม่รู้อิโหน่อิเหน่

สำหรับผม เลี่ยงได้ก็เลี่ยง เจ็บใจ อนาถใจ เดี๋ยวก็ผ่านไป เปลี่ยนคนอื่นช่างยากเย็นจริงๆครับ

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:32:38 »
คือที่อ่านมาทั้งหมด เข้าข้างเจ้าของกระทู้นะครับ
มอไซค์นั่นไม่มีจิตสำนึก

แต่สะดุดตรง ... ภรรยาย ... 

เมียแก่มากเหรอครับ ถึงมาระบาย  ;D
แซวเล่นขำๆ นะครับ

ฟิ้วววว

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:24:26 »
จุ๊ๆๆ คุณ Thuvachit อย่าเสียงดังไป เดี๋ยวผมจะถูกไล่ไปนอนโซฟาไม่รู้ตัว
เอาเป็นว่ารู้กันแค่สองคนนะครับ อิ อิ อิ ::)

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:34:44 »
ถ้าคนไทยยังไม่มีระเบียบในการขับรถ ประเทศเราจะเจริญได้ยังไงครับ การขับรถเนี่ย แสดงถึงระเบียบ การเคารพกฎกติตาของสังคม

คิดจะขับยังไงก็ขับ บางทีผู้รักษากฎหมายขับเองซะนี่

แถวบ้านผม ถนนพระราม 2 การขับย้อนศรถือเป็นเรืองปกติของพวกมอเตอร์ไซด์ ขับเร็วด้วย เราต้องเป็นคนมองเค้าอีกต่างหาก เค้าขับแแบบไม่มอง อยากสั่งสอนนะครับ แต่ไม่กล้าชน

พูดถึง ถ้าชนพวกมอเตอร์ไซด์ แล้วเกิดคนขับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตขึ้นมา เราก็ผิดอยู่ดี

เฮ่อ พูดแล้วก็เหนื่อยใจ