ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ครับ ผิดแล้วก็ขอโทษเรื่องร้ายก็กลับเป็นดีครับ  (อ่าน 5206 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมเล่าประสบการณ์ความผิดพลาดที่เกิดจากตัวผมเอง จริงๆก็ซักพักแล้วหละครับพึงจะว่างเลยเอามาเล่าให้ฟัง
เรื่องมีอยู่ว่าวันอาทิตย์ก่อนหน้านี้หลายสัปดาห์ ผมพาลูกชายแฝด พร้อมภรรยาและคุณแม่ไปเที่ยวซื้อของที่เซ็นทรัลชลบุรี เวลาประมาณบ่าย 2 โมงกว่าๆ
ถ้าใครอยู่แถวนี้จะรู้ได้ว่าที่จอดรถหายากมากๆๆๆๆ มีเรื่องทะเลาะกันประปรายเรื่องที่จอดรถ วันนั้นก็เช่นกัน ซ้ำร้ายคือมีฝนตกอีก ผมวนรถอยู่หลายรอบ ทั้งที่ลานจอดของเซ็นทรัลและใต้บิ๊กซีที่ติดกัน
แต่ก็ไม่ได้ซะที จนจะถอดใจส่งลูกๆ คุณแม่ และภรรยาลงก่อน แล้วไปจอดที่ลานกลางแจ้ง ผมค่อยกางร่มเดินมาเอา
จนวนรอบสุดท้ายมาที่ลานจอดรถใต้บิ๊กซีก็มีรถเก๋งคันนึงตีไฟเลี้ยวออกจากซองที่จอดพอดี ผมก็ชะลอรถ และเปิดไฟฉุกเฉินเตรียมจะรอเข้า
แต่เลยไปข้างหน้าก็มีกระบะสีดำคันนึงจอดเปิดไฟกระพริบเช่นกัน พอรถเก๋งออก ผมก็ให้ภรรยาเดินไปถามรถกระบะคันนั้นว่าจะจอดไหม
ภรรยาผมให้สัญลักษณ์คือยกนิ้วโป้งให้ ผมก็นึกว่าจอดได้ ก็จัดการเข้าจอดซะ แต่ก็เห็นลักษณะการขยับของรถกระบะก็รู้สึกแปลกใจ แต่ก็จอดจนเสร็จ
ภรรยาผมก็เดินปรี่มาที่รถ แต่ทันใดนั้นก็มีชายรูปร่างบึกบึน 2 คนลงมาจากรถกระบะ คนนึงอายุมากกว่า สีหน้านี่โกรธมากๆๆ เดินตรงมาหารถผมเลย
ผมตกใจรีบออกจากรถ และภรรยาผมก็บอกว่า "ลุงเขารอจอดอยู่นะ" ผมก็ตกใจยิ่งกว่าเดิมอีกหลายเท่านัก คือ ที่จอดรถตอนนั้นคงเปรียบได้กับการซื้อหวยแล้วถูกรางวัลแต่โดนใครก็ไม่รู้ดึงออกจากมือแล้วไปขึ้นรางวัลต่อหน้าต่อตาแหละครับ ลุงแกคงวนมาหลายรอบแล้ว และร้อนใจเหมือนกัน เมื่อกำลังจะได้ที่จอดที่หายากแสนยาก แต่โดนฉกไปดื้อๆ เป็นใครก็ต้องโกรธแหละครับ
ผมรีบยกมือไหว้ลุงแกก่อนเลย ขอโทษที่ผมเข้าใจผิด และบอกแกไปว่าถ้าลุงจะเข้าผมจะออกให้ ลุงแกก็มีสีหน้าเป็นมิตรขึ้นนิดหน่อย
แต่แกก็ถามว่า "จะรีบอะไรนัก คนอื่นก็มีธุระ ต้องการที่จอดเหมือนกันนะ" ผมก็เล่าไปว่าพาลูกๆ และคุณแม่มาเที่ยว บลาๆ
พอแกได้ฟังที่ผมเล่า ก็มีสีหน้าดีขึ้น และสั่งลูกน้องให้ไปทำธุระ ก่อนแกจะเล่าว่าแกมาทำธุระที่ธนาคารในห้าง แต่ให้ลูกน้องไปทำแทนแล้ว เดี๋ยวแกรอในรถได้
จากนั้นลุงก็เป็นธุระช่วยโบกรถให้คุณแม่ และภรรยาของผม จูงเจ้าลูกชายแฝดจอมดื้อ เดินเข้าบันไดทางขึ้นบิ๊กซี แถมเอาลูกโป่งในกระบะแกมาให้ลูกผมด้วยคนละลูก

ผมเองเป็นคนใจร้อนมากนะครับ แต่ถ้าอะไรผิดก็ยอมรับและขอโทษเถอะครับ เรื่องร้ายๆอาจกลายเป็นเรื่องดีๆ แบบนี้ และก็เป็นเครื่องเตือนสะติผมจนวันนี้ ถ้ามีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น แม้จะเพียงเป็นเรื่องทะเลาะกัน หรือลงไม้ลงมือเล็กๆน้อยๆ เหตุการณ์นั้นคงฝังใจลูกชายผมแน่ๆ เป็นเรื่องที่ไม่น่าให้อภัยกว่าการแย่งที่จอดรถซะอีก สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดมีเสมอครับ นึกถึงสิ่งเหล่านั้นไว้ให้มากๆ อย่าแค่คะนองหรือมีศักดิ์ศรีแบบไร้สมอง ไร้ความรับผิดชอบต่อผู้อื่น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ franky

• Full Member
ดีครับ ทำสังคมให้น่าอยู่
เดี๋ยวนี้ EGO กันสูง สังคมอยู่กันยากขึ้น

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ดีแล้วครับ ถ้าเราผิดเราก็ขอโทษ คู่กรณีมีวุฒิภาวะดีพอก็ถือว่าโชคดีครับ  :)

ออฟไลน์ udis

เยี่ยมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ valent

ผมก็ให้ภรรยาเดินไปถามรถกระบะคันนั้นว่าจะจอดไหม
ภรรยาผมให้สัญลักษณ์คือยกนิ้วโป้งให้

มีอะไรก็คุยกันน่ะดีแล้วครับ ต่างคนต่างไม่ได้เป็นใบ้  เข้าใจกันได้อยู่แล้ว

แล้วอย่างที่ quote มา
ภรรยาคุณยกนิ้วโป้งหมายถึงอะไรครับ

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Equcha

ผมก็ให้ภรรยาเดินไปถามรถกระบะคันนั้นว่าจะจอดไหม
ภรรยาผมให้สัญลักษณ์คือยกนิ้วโป้งให้

มีอะไรก็คุยกันน่ะดีแล้วครับ ต่างคนต่างไม่ได้เป็นใบ้  เข้าใจกันได้อยู่แล้ว

ภรรยาคุณยกนิ้วโป้งหมายถึงอะไรครับ

นั่นสิครับ งงตรงนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Mighty-X

มาชื่นชมจขกท.ด้วยคนครับ  ;)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

สังคมเราจะได้น่าอยู่ครับ เริ่มต้นจากตัวเราก่อน

ชื่นชมครับ  :)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ต่อไปก็คุยกับภรรยาให้ดีก่อนเรื่องสัญญาณมือ

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ 2k

ตายล่ะผมจำแบบนี้มาตลอดเลย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

นั่นสิครับ งงตรงนี้เหมือนกัน

555+ นั่นแหละครับ ผมอุตส่าเลี่ยงไม่พูดถึงแล้ว
เป็นใครก็ต้องตีความไปว่าเข้าจอดได้ จริงไหม ผมก็จัดซะเลย
แต่เธอเดินมาบอกว่าลุงจะจอด อึมนะ 5555+ แต่อารมณ์กลัวมีเรื่องสุดๆครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ต่อไปก็คุยกับภรรยาให้ดีก่อนเรื่องสัญญาณมือ

ป๊าดๆๆๆ มึนสิครับ
ถามทาง ซ้าย ขวา เธอยังแอบมึนเลย เจอระหัสเทพแบบนี้มีหวังตั้งวงตรียมเซิ้ง กร๊ากๆๆๆ

ออฟไลน์ jajaboss

ตายล่ะผมจำแบบนี้มาตลอดเลย   :P

5555555555555 โอ๊ยยยยฮาเกินไปแล้ว

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
เยี่ยมมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผิดก็ยอมรับ ถือว่าเหมาะสมครับ