ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับรถที่มี เฟืองเต็ด ครับ....  (อ่าน 3140 ครั้ง)

ออฟไลน์ ciokl222

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ผมใช้เครื่อง F20B ที่มันมีเฟืองเต็ดมาจากโรงงาน วิะีการที่จะเช็คว่ามีเฟืองเต็ดไหม คือการยกหน้าขึ้นแล้วหมุนล้อดู ใช่ไหมครับ ? ถ้าล้อหมุนพร้อมกันแสดงว่ามี แต่ของผมลองดูแล้ว ล้อมันหมุนแค่ข้างเดียวเองครับ... อาการแบบนี้ เฟืองเต็ดพังหรือเปล่าครับ.....

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับรถที่มี เฟืองเต็ด ครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:46:35 »
ถ้าเป็นเฟืองท้ายมันไม่หมุนไปพร้อมกันแสดงว่าไม่มีเต็ดครับ  แต่ถ้าหมุนหนักและไปพร้อมกันแสดงว่ามันมีเต็ด

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
Re: อยากทราบเกี่ยวกับรถที่มี เฟืองเต็ด ครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:49:05 »
ถ้ามีเต๊ดล้อมันจะหมุนพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ไปในทิศทางเดียวกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 12:09:15 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้ารถขับ 2 ยกสูง ไม่มี 4WD
แต่มีเฟืองเต็ด มันทำให้ลงไปลุยทรายหรือลุยโคลนไม่ลึกมากได้ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 12:31:53 »
แต่มีเฟืองเต็ด มันทำให้ลงไปลุยทรายหรือลุยโคลนไม่ลึกมากได้ไหมครับ
ลงลุยได้ครับถ้าไม่ลึกมาก   แต่ก็คงสู้แบบ 4WD ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 17:29:16 »

มีแต่เต็ดมันแทบไม่ช่วยอะไรได้เลยครับ
รถผมก็เต็ดแต่ไม่ขับ4 ลุยนิดเดียวไปไม่ได้ละ ติดเฉย
มันหมุนสองล้อจริง แต่อย่าไปหวังกับมันมาก  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 18:44:34 »
คือเฟืองเต็ดของ F20B มันจะทำงานแบบ เหยียบคันเร่งมันถึงจะจับ เวลาปล่อยคันเร่งมันจะปล่อย แบบนี้มันเกี่ยวไหมครับว่า เราไปหมุนเอง ล้อมันจะไม่หมุนพร้อมกัน 2 ข้าง

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:13:50 »
คือเฟืองเต็ดของ F20B มันจะทำงานแบบ เหยียบคันเร่งมันถึงจะจับ เวลาปล่อยคันเร่งมันจะปล่อย แบบนี้มันเกี่ยวไหมครับว่า เราไปหมุนเอง ล้อมันจะไม่หมุนพร้อมกัน 2 ข้าง
ใช่คับ เต็ดแบบกลไก ที่ใสมาน่าจะเป็นแบบ  1way จะจับเฉพาะตอนเหยียบคันเร่ง ถ้ายกรถแล้วหมุนมันก็ฟรีได้คับ ไม่ได้เสียอะไร
ถ้าเป็น2way หรือเต็ดแบบผ้าครัช ที่เปอร์เซนต์สูงๆ ยกรถหมุนล้อมันถึงจะหมุนไปทางเดียวกัน
เต็ดจากโรงงาน ส่วนมากน่าจะเป็นแบบคุณ คือกดจับ  ปล่อยคันเร่งก็จาก
ถ้าสองทางหรือเปอร์เซนต์สูงๆเวลาเลี้ยวจะลำบากกว่าปกติ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 07:26:00 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน  :D :D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 20:28:59 »
ช่วยได้น้อยมากครับเต็ดในขับ 2 ช่วยเรื่องการขับขี่มากกว่ากลับรถดีกว่าเดิม แต่พอมันมาใส่กับ 4WD มันงานด้วยกันดีคนก็เลยคิดว่ามันลุยโคลนได้ดี
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD