ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทกันหน่อย จากแฟนพันธุ์แท้ volvo กลายเป็นแฟน BMW  (อ่าน 13262 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
Re: อัพเดทกันหน่อย จากแฟนพันธุ์แท้ volvo กลายเป็นแฟน BMW
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 14:12:04 »
ที่ทึ่งคือ คุณไม่เบื่อหรือที่มันรถภายในดูเหมือนกันหลายๆคันในทีเดียว
แต่ยังไม่รู้เหตุผลที่เปลี่ยนใจมาเป็น BMW เลย

:P 8) :o

ที่ผมงงมากๆ อย่าหาว่ายังงั้นอย่างงี้เลย คือ ซื้อ Volvo มากขนาดนี้ได้ยังไง แค่คันเดียวผมก็เข็ดแล้ว

ส่วนที่กลายมาเป็นแฟนพันธ์แท้ BMW ไม่แปลกใจครับ
มี XC90 กับ XC70  S80  ครบหมดแล้ว สำหรับ volvo ไม่มีไรให้ต่อแล้ว นอกจากรอ XC90 กับ  S80.ใหม่ 

Volvo ก็เป็นรถที่ดียี่ห้อนึงนะครับ

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
Re: อัพเดทกันหน่อย จากแฟนพันธุ์แท้ volvo กลายเป็นแฟน BMW
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 14:17:34 »
ขับยังไงหมดครับเนี่ย

ต้องทำงานอะไรถึงจะได้แบบนี้!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 15:07:55 »
สบายดีนะครับพี่ 55

แอบเห็นพี่ตั้งแต่สมัย xc90 s80 volvomania  ไป mb mania ก้อเจอ ตอน e-coupe
แระก้อมา Bmw ปัจจุบัน  ;D

volvo
Benz
Bmw ต่างคัน ก็ต่างบุคลิก ^^
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 15:40:36 »
ขอแอบอิจฉาครับ รถสวยทั้งนั้นเลย
X5 รถในฝันผมเลย

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 16:18:27 »
รถเยอะจิงๆ
มีแพลนขับสลับกันใช้ยังไงครับนี่

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 20:31:18 »
    เป็นคนแรกและคนเดียวเลยครับ ที่ผมได้ยินว่า volov ไม่มีปัญหา โชคดีจริงๆครับ

ที่มีสมช. บอกว่าใช้รถบีเอ็ม ไม่เบื่อ รูปแบบเหรอ สำหรับผมก็เบื่อครับ มันคล้ายกันไปหมด แต่รถมันขับดี จขกท น่าจะเห็นด้วยนะครับ

ส่วนตัวผม ใช้บีเอ็มหลายคันดีอย่างไร คือใช้รถยุโรปหลายคัน ถ้าเปนบีเอ็ม มันประหยัดค่าบำรุงรักษาครับ ไม่ต้องมาคอยกังวลค่าซ่อมคันโน้น คันนี้ ให้คนเอารถไปเข้าให้ จบ ไม่ต้องไปจ่ายเงินเอง ไม่งั้นต้องไปเอง

ไม่ทราบคิดเหมือนกันหรือเปล่าครับ

X5 สวยดี ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 20:36:03 »
รถเยอะมากครับ :D

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 21:18:49 »
ไม่เกี่ยวกับรถ
แต่ว่า ทรงของบ้านคุ้นๆ ตา ที่นั่น ม.ลัดดารมย์ แถวไหนเนี่ย

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:07:32 »
 ::) ::) อยากดูรีวิว Serie 7 จัง  ;D

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:33:08 »
ถ้าเรื่องปัญหาของ volvo  850 ที่บ้านก็ 3 แสนกว่าๆ ละ
หลักๆ ก็ถ่ายของเหลวตามระยะ เปลี่ยน+ซ่อมนู่นนี่นั่น เล็กน้อยมาก
เมื่อเทียบกับอายุและเลขไมล์ของมัน เป็นรถที่เรียกได้ว่าไม่จุกจิกเลยซักกะนิด

ซ่อมใหญ่สุดก็ตอนปั๊มน้ำตาย สายพานขาด ก็ 2-3 หมื่นมั๊ง
ที่เหลือก็ขับๆๆๆๆ เติมแก๊สๆๆๆๆๆ อิอิ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:54:29 »
ผมก็ใช้ volvo s80 มาปีกว่า 52,xxx ก็ยังไม่มีปัญหาไรครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:39:01 »
อยากรู้แค่ว่า Evoque พี่ตาเป็นดีเซลหรือเบนซิน และปรับความแข็งช่วงล่างได้หรือเปล่าครับ

ผมขับตัว SD4 Dynamic ปรับช่วงล่างไม่ได้..ตัวนั้นผมกลับรู้สึกว่าไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่กับช่วงล่าง..คือมันสนุกในความเร็วต่ำๆครับแต่เกิน 120 ไปมันแปลกๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 12:17:02 »
อิจฉาตาร้อนเลยครับกระทู้นี้

อาทิตย์นึง 7 วัน เลือกรถออกจากบ้านสนุกเลย  :D
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 14:52:53 »
หวัดดีครับคุณตา ไม่ได้เจอกันนาน S80 D5 ผมยังดีอยู่ครับ ไม่ได้คุยกันนานเลย หลังๆผมไม่ได้เข้า volvomania เลย
ไม่รอจัด XC90 ใหม่เหรอครับ แต่แว่วๆว่าราคาจะมาชนกับ X5 เลย  :o

เป็นคนแรกและคนเดียวเลยครับ ที่ผมได้ยินว่า volov ไม่มีปัญหา โชคดีจริงๆครับ

ที่มีสมช. บอกว่าใช้รถบีเอ็ม ไม่เบื่อ รูปแบบเหรอ สำหรับผมก็เบื่อครับ มันคล้ายกันไปหมด แต่รถมันขับดี จขกท น่าจะเห็นด้วยนะครับ

ส่วนตัวผม ใช้บีเอ็มหลายคันดีอย่างไร คือใช้รถยุโรปหลายคัน ถ้าเปนบีเอ็ม มันประหยัดค่าบำรุงรักษาครับ ไม่ต้องมาคอยกังวลค่าซ่อมคันโน้น คันนี้ ให้คนเอารถไปเข้าให้ จบ ไม่ต้องไปจ่ายเงินเอง ไม่งั้นต้องไปเอง

ไม่ทราบคิดเหมือนกันหรือเปล่าครับ

X5 สวยดี ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ

มาเสริมเป็นคนที่สองครับ ว่าใช้ volvo มา 6 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจครับ volvo ยุคใหม่ ผมว่าน่าเชื่อถือขึ้นกว่ายุคก่อนมาก  ;)

2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ ferero000

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 17:42:26 »
อยากรู้แค่ว่า Evoque พี่ตาเป็นดีเซลหรือเบนซิน และปรับความแข็งช่วงล่างได้หรือเปล่าครับ

ผมขับตัว SD4 Dynamic ปรับช่วงล่างไม่ได้..ตัวนั้นผมกลับรู้สึกว่าไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่กับช่วงล่าง..คือมันสนุกในความเร็วต่ำๆครับแต่เกิน 120 ไปมันแปลกๆ

ถ้าปรับไม่ได้ ช่วงล่างกับล้อ 20 ขับถนนเมืองไทย สะเทือนตับครับ ขับความเร็วสูงพวงมาลัย ไวมาก เบาด้วย ผมเคยลองที่140 หักหลบถุงปุ๋ยบนทางด่วน โคตรเสียวเลยครับ555 อยากแนะนำว่าใครจะซื้อ อีโวคเอาแบบปรับช่วงล่างได้ ขับความเร็วสูงๆ จะฟินในระดับหนึงเลยละ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:20:27 »
จัดรีวิว730 X5สักม้วนเถอะท่าน ไม่ทราบนั่นบ้านหรือโชว์รูมBM

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:08:03 »
หวัดดีครับคุณตา ไม่ได้เจอกันนาน S80 D5 ผมยังดีอยู่ครับ ไม่ได้คุยกันนานเลย หลังๆผมไม่ได้เข้า volvomania เลย
ไม่รอจัด XC90 ใหม่เหรอครับ แต่แว่วๆว่าราคาจะมาชนกับ X5 เลย  สวัสดีครับคุณหมอ ผมก็ไม่ค่อยได้เข้าที่ mania แล้ว ตอนนี้ส่วนใหญ่อยู่ใน face  volvo generation  ยังงัย เข้ามาคุยกันครับรุ่นใหม่ๆจะอยู่ในนี้เยอะครับ ส่วน XC90 ก็รออยู่ครับถ้าประกอบมาเลคงคิดหนักหน่อย

มาเสริมเป็นคนที่สองครับ ว่าใช้ volvo มา 6 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจครับ volvo ยุคใหม่ ผมว่าน่าเชื่อถือขึ้นกว่ายุคก่อนมาก  ;)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:28:28 »

ถ้าปรับไม่ได้ ช่วงล่างกับล้อ 20 ขับถนนเมืองไทย สะเทือนตับครับ ขับความเร็วสูงพวงมาลัย ไวมาก เบาด้วย ผมเคยลองที่140 หักหลบถุงปุ๋ยบนทางด่วน โคตรเสียวเลยครับ555 อยากแนะนำว่าใครจะซื้อ อีโวคเอาแบบปรับช่วงล่างได้ ขับความเร็วสูงๆ จะฟินในระดับหนึงเลยละ
ของผมเป็นรุ่น SD4 เพรสทีจ  ลักฃัวรี่  ออพฃั่นเต็มทุกอย่างขาดชุดแต่งกับช่วงล่างปรับไฟฟ้า  ปรกติถ้าเป็น dynamic ต้องมีช่วงล่างปรับไฟฟ้าทุกคัน คือกดปุ่มใต้ตัวหมุนเกียร์ มาทางซ้ายสุดจะเป็นระบบช่วงล่างไฟฟ้า ปรับตามถนนที่ขับ  เวลากดมาตรงนี้สังเกตุ ไฟหน้าปัดจะเปลี่ยนจากสีขาวเป็นสีแดง  แต่โชคชุดนี้ถ้าเสียต้นละ 7หมื่นกว่า  แล้วยังหาโชคแต่งใส่แทนยากอีก  kw มีป่าวไม่แน่ใจ  แต่ถ้าไม่มีปุ่มนี้ ตอนซื้ออาจโดนหลอกเอารุ่น ธรรมดามาใส่ พาร์ทไดนามิค กับแม็ก 20 แล้วหลอกขายเป็นไดนามิคซึ่งผมเจอมาหลายคัน ผมใส่ 20 ขับก็ปรกตินะ แต่คนนั่งหลังสะเทือนหน่อย เติมลม 38 ทั้ง4 ล้อ ส่วนพวงมาลัยนี่มันไวธรรมชาติครับแต่ผมชอบมาก คือมันคมมากเวลาขับ เนื่องจากเป็นรถฐานล้อสั้น หน้าเลยไวเป็นปรกติครับ แต่คันผมความเร็วสูงพวงมาลัยหนักขึ้นนะครับ มันน่าจะเป็นออพชั่นเพิ่มมาป่าวไม่แน่ใจ เพราะ ไดนามิคบางคันก็ไม่ใช่ ออพชั่นแบบ luxury package  หนังเบาะก็คนละแบบ ออพชั่นบางตัวหายไปหลายรายการครับhttp://one2car.com/LAND%20ROVER_RANGE%20ROVER/L02130158 อันนี้เป็นหน้าตา เกียร์ที่มีช่วงล่างไฟฟ้าครับhttp://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=g19120266อันนี้หน้าตาคันที่ไม่มีช่วงล่างไฟฟ้าครับ ลองดูครับว่าเป็นแบบไหน

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:38:15 »

ถ้าเป็นไดนามิคช่วงล่างจะแข็งขึ้นครับ เคยลองขับคันที่มีเหมือนกัน แต่สำหรับผมคิดว่า พอแล้วนะ มีติอย่างเดียวคันเร่งช้าไปหน่อย  แต่คนที่ขับ Xc60 มาขับ  evoque  นี่บอกว่า evoque นุ่มกว่ามากเลยครับ  ขับตอนฝนตกนี่ำ evoque  หนึบมากขอบอก

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:14:34 »
มีรถเยอะขนาดนี้  จขกท พอจะให้คะแนนความประทับใจ(จัดอันดับตามความชอบ)ของแต่ละคันได้ไหมครับ 

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:00:24 »
สวยทั้งนั้นเลยครับ ต้องขยายโรงรถเพิ่มแล้ว มีโอกาสนำแต่ละคันมารีวิวให้ฟินกันบ้างนะครับ พอทราบไหม X5 ตันนอกที่เป็น Triturbo ราคาโดนไปไกลไหมครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ sigmund

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:32:51 »
สอบถามหน่อยครับ x5 3.0 นี่ จองศูนย์ไหนหรอครับ บ้านผมจองมาจะครบปี ธันวาเดือนหน้า มัดจำไป

ตอนนี้ยังไม่มีวี่แววเลยครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 19:19:22 »
จอง มิลเลนเนียมครับ. ของผมจองในงาน motorexpo. ปีที่แล้ว รอบvipครับจองค้นแรกของโชวรูมคัน. ล็อตนี้เห็นมิลเลนเนียมได้มาแค่6คันครับ

ออฟไลน์ sigmund

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 19:27:41 »
ผมจองงานเดียวกันแต่ เป็น bmw อมรไปครับ

ไม่มีวี่แววจะได้เลย รอนานเป็นปี คุ้มค่ารอไหมครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 21:27:54 »
บอกตรง ช่วงล่างกับนำ้หนังพวงมาลัย มันลดความเป็นbmwหายไปเยอะ  สองสามวันนี้สลับขับไปมา X5. 525d. 730d  ชอบ525d มากสุด  ส่วนx5มันตึงตังไปหน่อยเบาะนั่งไม่ค่อยสบายทั้งหน้าหลัง. เบาะหน้าสู้525d ไม่ได้เลย ส่วนเบาะหลัง ml นั่งสบายกว่าแต่ชอบเครื่องยนต์  ผมว่าแรงดีทีเดียว แรงม้าอาจมาเต็ม258 แต่แจ้ง218 เพื่อลดภาษีป่าวไม่แน่ แต่แรงดึงไม่ต่างจาก525dเลย. แต่ชอบพื้นวางขาด้านหลังX5. มันเรียบไปเลยไม่มีกระดอง. ขับในเมืองได้ +นอกเมืองได้13.5โลลิตร.   แต่เป็นรถใหญ่ที่ขับง่ายครับ