ผู้เขียน หัวข้อ: ผม กับ Mazda 3  (อ่าน 8172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ผม กับ Mazda 3
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:12:19 »
สืบเนื่องจากวันก่อน นั่งเปิดดูรูปเก่าๆที่เซฟไว้ในคอม
ไปเจอรูปรถของผมคันนี้ (ในรูปด้านล่าง)
เป็นรูปถ่ายรถมาสด้า 3 ที่ดูเหมือนไม่มีอะไร
แต่มันทำให้ผมนึกถึงเรื่องราวของตัวเอง มาแชร์ให้เพื่อนๆสมาชิกอ่านกัน
เผื่อมีใครเคยเป็นแบบผมมาก่อน

เคยชอบรถคันไหนซักคัน แบบรถในฝันอยากได้ถึงขั้นเพ้อมั๊ยครับ
สำหรับผมคือเจ้ามาสด้า 3 รุ่นนี้
เวลาไปไหน เห็นมาสด้า 3 ไม่ได้ ต้องเหลียวหลังหักทุกครั้ง
เชื่อมั๊ยครับ มันไม่ได้ขึ้นกับราคารถ
Benz Lexus นี่ผมไม่สนเลยนะ
สาเหตุที่ชอบมากๆ เพราะ

1. มันเป็นรถที่หล่อมาก
2. ขนาดกำลังดี ไม่เล็กไม่ใหญ่จนเกินไป
3. ช่วงล่างดีอันดับต้นๆของ C-segment (สิ่งที่ผมคิด)
4. หน้าปัทม์ ความรู้สึกหลังพวกมาลัยมันเท่มากๆ

ตอนนั้นขับรถเก่าของที่บ้านอยู่ เดินไปโชว์รูมบ่อยมาก
จนอายเซลล์เค้านะครับ มันมาแต่ละทีก็ไม่มีปัญญาซื้อ
ผมเลยใช้วิธี ไปดูไม่ใหซ้ำสาขา แล้วค่อยวนมาใหม่ 55555

Re: ผม กับ Mazda 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:13:13 »
ราคามาสด้า 3 สี่ประตูเครื่องสองพัน ขายอยู่เกือบล้าน
เราก็มานั่งดูเงินเก็บในบัญชี และมุ่งมั่นเก็บเงิน
เชื่อมั๊ยครับ ผมเก็บเงินอยู่สามปีเต็มๆ

อีกอย่างหนึ่งที่ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมมั๊ย คือการเข้าไปแอบดู
ใน club ของเค้าในอินเตอร์เนทนะครับ
พอเราเข้าไป ก็ชอบไปดูหัวข้อที่เค้าไว้โชว์รูปรถของเค้ากัน

'ยินดีที่ได้รู้จัก'
'สมาชิกใหม่แนะนำตัวคร๊าบบ'
'มาหล่อด้วยอีกคน'
'พาลูกชายสุดหล่อมาเปิดตัว'
'เพิ่งรับรถป้ายแดงมาคะ'
....
...
....

เราก็นั่งดูก่อนนอน ปาดน้ำลายไป
แต่เอามาเป็นแรงบันดาลใจในการทำงาน
ผมแอบเซฟรูปรถ มาตั้งเป็น wallpaper โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์
จนโดนเพื่อนแซว 'ทำหยั่งกะรถมรึง'
เราก็ได้แต่ทำหน้าอายๆ ม้วนๆไป
ผมแอบไปสมัครเป็นสมาชิกในคลับกะเค้าด้วย
และก็สารภาพตรงๆ ว่าไม่มีรถนะ แต่ขอเป็นเพื่อนด้วยได้มั๊ยครับ 5555

ทำอย่างนี้อยู่สามปี คิดดู
จนคนในคลับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกันไปไม่รู้กี่รอบ
เราก็ยังไม่มีซักที

จนสุดท้าย เราก็กำเงิน 1 ล้านไปซื้อที่โชว์รูมมาจนได้
เป็นวันที่ผมจดจำไปตลอดชีวิตวันนึง
มันภูมิใจอย่างบอกไม่ถูก
น้ำตาจิไหล
จากที่เคยนั่่งน้ำลายไหลทุกคืน
วันนี้เราเป็นเจ้าของมันแล้ว

วันนี้ มันไม่ได้อยู่กับผมอีกต่อไป
ยังนั่งเสียดายอยู่ทุกวันนี้ ว่าไม่น่าขายไปเลย อยากเก็บไว้ใช้เวลาคิดถึง
แต่เนื่องจากอยู่คนเดียว ไม่มีครอบครัว พ่อก็บอกว่าจะเก็บไว้ทำถั่วลันเตาอะไรสองคัน
ก็เลยต้องตัดใจ เหลือไว้แต่ความทรงจำดีๆครับผม

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:28:36 »
สุดยอดมากๆครับ ทำตามฝันจนสำเร็จ

นับถือจริงๆครับ

เล่าเรื่องได้ประทับใจด้วย

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:36:05 »
เห็นรูปรถแล้ว...ดูก็รู้ว่าเปนคนที่รักรถมากเลย สีดำแต่เงาฉ่ำขนาดนี้ สวยครับ เปนความทรงจำที่ดีจัง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:44:23 »
สวยจริงๆครับ เป็นเก๋งคันแรกที่ผมเคยขับเลยครับ
ไปเรียนขับรถได้ขับมาสด้า3 อย่างฟิน 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:47:49 »
ผมชอบไปดูคลับนู่นคลับนี่เขา แต่พอซื้อจริง ดันไม่เอารุ่นที่แอบซุ่มดูซะงั้น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 15:53:47 »
ผมก็มีเหมือนกันครับเป็น 523i E39 นั่งมองมันทุกวัน (รถลูกพี่ลูกน้องบ้านติดกัน) ศูนย์ Europa Motor ก็อยู่หน้าบ้าน ผ่านมา 10 กว่าปีเพิ่งจะได้ถอย 525d F10 LCI มาใช้ครับช่วงนี้ฟินกับรถมากครับเมื่อสัปดาห์ก่อนขับไปเยี่ยมญาติที่สุรินทร์ออกเช้าบ่ายกลับ เติมน้ำมันเสร็จกด Trip วิ่งไปทั้งหมด 904.4 กิโลเมตร เติมน้ำมันกลับไป 51.272 ลิตรคิดแล้วได้ 17.64 กิโลเมตร/ลิตร ขาไปล๊อค 120 ขากลับซัดแข่งกับ 730i มาแต่ก็ไม่ได้เร็วมากมายส่วนใหญ่จะเป็นการเร่ง 80-140 เสียมากกว่า ตัวเลขที่ดีกว่า E300 ที่เคยจับไว้แต่เป็นเส้นทางไปภูเก็ตเสียอีก น้ำมันใช้ยี่ห้อเดียวกันปั๊มเดียวกันด้วยครับ ถ้ามีเวลาอาจจะทำรีวิวเทียบเลยระหว่าง E300 facelift กับ 525d F10 LCI

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 16:31:03 »
นึกว่า3ใหม่

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 17:20:14 »
ผมก็เป็นนะครับ น้อง3สีขาว รถคันแรกของตัวเองเก็บตังค์ล้วนๆ
ของผมดราม่าตอนจบไม่ใช่ตอนซื้อ เพราะผมน้ำตาไหลตอนเต๊นท์มาตีหัวแล้วซื้อไปในราคาแสนถูกเนื่องจากตอนนั้นผมเงินช็อตรุนแรงจากธุรกิจ เสียดายมากๆ คิดดูคนซื้อรถผมต่อจากเต้นท์ยังอุตส่าห์หาเบอร์โทรหาผมบอกว่ารถขับดีมาก!!!

พอเริ่มมีตังค์มาซื้อใหม่ก็คันๆSUV เลยไปจัด ford escape 2.3 --> Captiva 2.0  พอใช้จริงขับแล้วรู้สึกเมื่อยๆใหญ่ๆไม่คล่องตัวแล้วก็วนกลับมาที่ Mazda3 BL อีกที  แล้วก็ขายอีกรอบ ปัจจุบันขับ Camry2.5 (ต่อจากพี่เขย) บอกตรงๆเวลาเห็น น้อง3ใหม่แล้วอยากวิ่งลงไป "ขยี้" จริงๆ แฟนผมยังแซวๆเลยว่าดูซิจะทนได้นานแค่ไหน!!!

ป.ล.สงสัยผมจะเป็นติ่ง zoom โดยไม่รู้ตัว...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 17:32:54 »
จขกท. เก่งมาก เก็บเงินจนกำเงินสดไปซื้อได้

ผมผ่อนอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 17:57:32 »
ชื่นชมจขกท.จัง  ที่ใช้กิเลสมาเป็นแรงผลักดันให้เกิดความเพียร  และความอดทน  ทำงานเก็บเงินจนสามารถมีเงินสดไปซื้อรถที่ชื่นชอบได้  ไม่ใจเร็วด่วนได้

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:15:29 »
ที่เล่ามาไม่ตรงแต่ใกล้เคียงครับ แล้วก็เป็นรุ่นเดียวกันด้วย เปิดตัววันแรกพาแฟนไปดูที่ศูนย์เลย
รถที่โชว์รู้สึกว่าเป็นสีน้ำเงินเครื่อง 2.0 ชอบทุกอย่างติดอยู่ที่ราคาว่าค่อนข้างสูง ถ้าจำไม่ผิด
ตอนเปิดตัวมีแต่เครื่อง 2.0 ใจนึงก็อยากได้ ใจนึงเห็นราคาแล้วคิดหนัก สรุปใช้คันเดิมต่อไป
แล้วซื้อบ้านแทน แต่ทุกครั้งที่ขับผ่านหรือขับสวนจะต้องมองตามตลอด และก็เข้าไปแอบดูในเว็บด้วย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:19:50 »
ผมถามอะไรนิดสิ ชอบมาก ผมอ่านแล้วซึ๊งเลย แต่ทำไมรูป Profile เป็น BMW หละ????

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:34:44 »
RANGER T6 ผมเพ้อบ่อยมากอยากได้จริงๆ ไปส่องแทบทุกครับ ปวดหัวกับแนวทางแต่งรถทั้งที่ไม่มีรถ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:42:13 »
เคยใช้รุ่นV1.6 ปี2005ของน้องชายครับ ตอนป้ายแดงเขาให้ผมขับไปทำงาน สีขาวจั๊ว ออกใหม่ บาดตาเหลือเกิน น้องชายพึ่งให้ผมเป็นธุระขายไปเมื่อสามปีก่อน ช่วงล่างดี นิ่ง เกาะถนนดี  นึกถึงตอนนี้ยังเสียดายน่าจะเก็บไว้เอง แต่ทำไงได้ ตอนนั้นอารมณ์อยากขับป้ายแดง เลยไปสอยมาร์ชรองท๊อปมาขับ  พอตอนนี้อยากได้รถคันใหญ่ เฮ้อ.. :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:45:51 โดย puo »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:11:35 »
ผมนี่ ประทับใจจริงๆครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:25:40 »
ผมถามอะไรนิดสิ ชอบมาก ผมอ่านแล้วซึ๊งเลย แต่ทำไมรูป Profile เป็น BMW หละ????

จริงๆก็รักเท่าๆกันนะครับทั้งสองคัน เหมือนลูกชายทั้งคู่
เคยเอาเจ้ามาสด้า 3 คันนี้มาเป็น profile ด้วยนะครับถ้าจำไม่ผิด
แต่รูปโปรไฟล์อันนี้เปลี่ยนได้ไม่นาน เพราะเพิ่งไปใส่ชุด M-sport รอบคันมาหน่ะครับ

แม้กระทั่ง Mazda 3 ใหม่ ที่ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่างามหยด
แต่ผมกลับชอบรุ่นนี้ของผมมากกว่า ทั้งหน้าตา และ ช่วงล่าง
แต่เครื่องกับเกียร์ ต้องยอมโดยสดุดี Skyactiv กับเกียร์ใหม่เค้าดีกว่ามากมาย

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:50:48 »
รถคงจะดูแลอย่างดี สีเงามาก

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:23:04 »
เรื่องการเข้าไปดูในเว็บบอร์ดแล้วเจอสมาชิกใหม่ๆที่เพิ่งซื้อรถมาแนะนำตัว หรือการวนไปดูรถที่โชว์รูมเนี่ย.......

ตรงกับผมมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!!!

ดูรถสวยๆใหม่ๆของคนอื่น ดูว่าเขาแต่งรถอะไรกันบ้าง มโนว่าได้มาแล้วจะแต่งอะไรบ้าง มโนว่าได้มาแล้วจะขับไปไหนบ้าง บลาๆๆ

Accord G8 คันแรกนั่งเพ้อๆอยู่ 1 ปีเต็มตอนเข้ามหาลัยใหม่ๆ ได้ซื้อจริงตอนอยู่ปี 2

BMW เป็นยี่ห้อที่อยากได้มานานแล้ว ตั้งแต่พารากอนเปิดตอนเรียน ม.4 ไปยืนปาดน้ำลายอยู่หน้าโชว์รูมในห้างตั้งแต่ตอนนั้น มาได้ใช้จริงคือ F30 ตอนเรียนจบทำงานมาแล้ว 2 ปี!! (รวมๆประมาณ 9 ปี)

ดูจากภาพรถแล้ว รู้เลยว่าพี่ จขกท. รักรถมากนะครับ รถน่าจะหลายปีแล้วแต่สีดำยังฉ่ำได้ขนาดนี้ ผมว่าผมดูแลรถดีแล้วยังไม่ได้เท่านี้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 02:29:13 »
คันแรก 5 Series E60

เจอครั้งแรกตอนมัธยมต้น เห็นแล้วปรี๊ดเลย สวยโคตรๆ BMคันนี้แม่งหล่อเข้ม สีดำ สวยบาดใจจริงๆ
พออายุ 18 ทำใบขับขี่ เริ่มชอบเรื่องรถยนต์มากขึ้น จะได้รถใช้เป็นของตัวเอง เลยเช็คราคา ปรากฏว่างบไม่ถึงครับ ฮิๆ
สุดท้าย...เลยได้ร่างก็อปปี้ราคาย่อมเยาว์กว่ามาแทน(Accord G8)

คันสอง E coupe C207

หลังจากได้ร่างก็อปปี้มาใช้ได้ไม่ถึงปี MB ก็เปิดตัว
อือหือ....ตาค้างอีกแล้วครับ พี่ๆหลายๆคนคงจำได้ ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ มันเกลื่อนเมืองซะอย่างกับว่าราคา6แสน

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 02:34:44 »
Mazda 3 รุ่นของคุณ เป็นโฉมที่เราอยากได้ที่สุดแล้วครับ
ทุกวันนี้เราก็ยังอยากได้ และยังคิดว่ามันสวยกว่าโฉมปัจจุบัน และโฉมหน้ายิ้มอยู่ดี

สมัยที่คบกับแฟนเก่า ส่วนนึงที่เลือกเขา ก็เพราะเขาขับ Mazda3 ตัวนี้ด้วยแหละ
ถ้าขับรุ่นอื่น คะแนนคงแอบติดลบไปหน่อยแล้ว  ;D

สำหรับ รถสองรุ่นที่อยากได้มากที่สุดก็ MB E-Coupe กับ VW Beetle ครับ
Mazda 3 ตกเป็นที่สามไปแล้ว แฮะๆ

หวังว่าจะได้ทำตามฝันสักวันนะ..
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 06:42:15 »
ผมออกคันนี้ หลังจากเปิดตัวมาได้แค่ 1 อาทิตย์ ขับนี่เท่มากตอนนั้น

เอาไปจอดซีคอน กลับมาที่รถ รอยมือเต็มกระจกข้างเลย
ขับไปไหนก็มีแต่คนมอง เพราะตอนนั้น รถมันยังเด่นและยังส่งกันไม่เยอะ ที่จำได้คือ ขับไป สวนลุมไนท์บาซาร์ คนที่เดินอยู่นี่มองมาที่รถหมด จนเพื่อนที่นั่งไปด้วยถามว่า แกลืมอะไรไว้นอกรถป่าว ทำไมคนมองกันจัง
ไปจอดที่สนามไดรฟ์กอลฟ์มีคนมาถาม มาขอลองขับ บางคนเจอหน้าประจำไม่เคยคุยกัน ก็มาคุยกันวันนั้นแหละ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:45:53 »
อดทนเก็บเงินมากครับ กว่าจะได้ครอบครอง..ถ้าความอดทนไม่ถึงคงเก็บแค่เงินดาวน์แล้วไปถอยมาเชยชมแล้ว
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:46:17 »
เหมือนผมเป๊ะๆๆๆๆๆๆๆ รุ่นเดียวกันแต่ผลเล็ง 2.0 5door ในคลับ thaimazda3 เข้าทุกวัน อ่านอย่างเดียว เห็น meeting แล้วอิจฉา
เห็นปาร์ตี้ที่มีพี่หนุ่มอรรถพร(ขับ5ประตูสีขาว) เป็นกันเองมาก งานแต่งคุณ simcity ที่มีโต๊ะ thaimazda3โดยเฉพาะ

สุดท้ายได้ civic FD ครับ เพราะพ่อช่วยออกเงินดาวน์ และขอร้องให้ซื้อรถตลาด ขับผ่าน mazda3 นี่เหลียวมองตลอด ผมขับ FD แบบไม่มีความสุขอยู่ 2ปีครับกว่าจะทำใจได้ แต่ก็มอง 3 มาตลอด

ปัจจุบันขับ CX5 2.2D ครับ ตอนแรกว่าถอยรถยุโรป แต่มันเหมือนอะไรติดค้างเป็นปมอยู่ในใจ ว่าจะถอย Mazda3 skyactiv มาลบปมนั้น แต่ด้วยวัย การงาน ฯลฯ ไม่ค่อยเข้ากับ M3 แล้ว เลยเอาพี่ชายมันมาแทนครับ ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:16:30 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ พบกันเพื่อจาก

ที่น่ายินดีคือคุณหมอก้าวไปข้างหน้าได้อย่างรวดเร็ว ประสบความสำเร็จเป็นที่น่าพอใจอย่างยิ่งกับคันใหม่แล้ว ผมว่าคันปัจจุบันก็หล่อกระชากใจสาวกว่าอีก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 13:00:05 »
อารมณ์เดียวกับ civic fd ตอนเปิดตัวแบบอยากได้มาก พอเรยนจบได้งาน เก็บเงินดาวน์แล้ว ผมไม่รอครับซื้อเลยผ่อนเอา จขกท อดทนมากเก็บเงินได้เป็นล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 13:01:36 โดย balliblue »

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 17:00:53 »
ผมว่ารุ่นนี้ เรื่องความสวยนี้ ทั้งภายนอกภายใน การออกแบบลงตัวที่สุดแล้วครับ รุ่นใหม่กว่ามีให้ติบางจุดตลอด

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 20:04:50 »
ราคามาสด้า 3 สี่ประตูเครื่องสองพัน ขายอยู่เกือบล้าน
เราก็มานั่งดูเงินเก็บในบัญชี และมุ่งมั่นเก็บเงิน
เชื่อมั๊ยครับ ผมเก็บเงินอยู่สามปีเต็มๆ

อีกอย่างหนึ่งที่ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมมั๊ย คือการเข้าไปแอบดู
ใน club ของเค้าในอินเตอร์เนทนะครับ
พอเราเข้าไป ก็ชอบไปดูหัวข้อที่เค้าไว้โชว์รูปรถของเค้ากัน

'ยินดีที่ได้รู้จัก'
'สมาชิกใหม่แนะนำตัวคร๊าบบ'
'มาหล่อด้วยอีกคน'
'พาลูกชายสุดหล่อมาเปิดตัว'
'เพิ่งรับรถป้ายแดงมาคะ'
....
...
....

เราก็นั่งดูก่อนนอน ปาดน้ำลายไป
แต่เอามาเป็นแรงบันดาลใจในการทำงาน
ผมแอบเซฟรูปรถ มาตั้งเป็น wallpaper โน๊ตบุ๊ค โทรศัพท์
จนโดนเพื่อนแซว 'ทำหยั่งกะรถมรึง'
เราก็ได้แต่ทำหน้าอายๆ ม้วนๆไป
ผมแอบไปสมัครเป็นสมาชิกในคลับกะเค้าด้วย
และก็สารภาพตรงๆ ว่าไม่มีรถนะ แต่ขอเป็นเพื่อนด้วยได้มั๊ยครับ 5555

ทำอย่างนี้อยู่สามปี คิดดู
จนคนในคลับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกันไปไม่รู้กี่รอบ
เราก็ยังไม่มีซักที

จนสุดท้าย เราก็กำเงิน 1 ล้านไปซื้อที่โชว์รูมมาจนได้
เป็นวันที่ผมจดจำไปตลอดชีวิตวันนึง
มันภูมิใจอย่างบอกไม่ถูก
น้ำตาจิไหล
จากที่เคยนั่่งน้ำลายไหลทุกคืน
วันนี้เราเป็นเจ้าของมันแล้ว

วันนี้ มันไม่ได้อยู่กับผมอีกต่อไป
ยังนั่งเสียดายอยู่ทุกวันนี้ ว่าไม่น่าขายไปเลย อยากเก็บไว้ใช้เวลาคิดถึง
แต่เนื่องจากอยู่คนเดียว ไม่มีครอบครัว พ่อก็บอกว่าจะเก็บไว้ทำถั่วลันเตาอะไรสองคัน
ก็เลยต้องตัดใจ เหลือไว้แต่ความทรงจำดีๆครับผม

อ่านแล้วน่ารักดีค่ะ แฝงด้วยข้อคิดเกี่ยวกับความพยายามและความสำเร็จเบาๆ...