ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถมือสองครับ Harrier 2.4 vs Eclass w211  (อ่าน 12446 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำรถมือสองครับ Harrier 2.4 vs Eclass w211
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:55:27 »
จำเป็นต้องใช้รถที่ดูภูมิฐานครับ งบ8แสน  มอง2ตัวนี้อยู่ปี05-07
รถใช้งานในเมือง มีรถอยู่แล้ว1คัน ไม่มีเงื่อนไขอื่นๆอีก ขอคำแนะนำครับ
1.ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
2.ซื้อมาจะเจ็บกับค่าดูแลขนาดไหน (อยากได้รุ่นที่ซ่อมดูแลเบากว่าและจุกจิกน้อยกว่าเพราะต้องใช้อีก5ปีอย่างต่ำ)
ตอนนี้กังวลมากกลัวจะซื้อมาจอดอู่มากกว่าขับ มีคำแนะนำดีๆไหมครับ
ปล ไม่ชอบรถ D-seg ทั่วไป
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:58:26 โดย xroma83 »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำรถมือสองครับ Harrier 2.4 vs Eclass w211
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:12:34 »
ใช้harrier 240Gปี2007
ตอนนี้140000แล้ว

เปลี่ยนยางไปสองครั้ง กำลังจะเปลี่ยนโช้คทั้งหมด

นอกนั้นเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องและของเหลว ผ้าเบรคตามระยะ

ไม่มีอะไรเสียเลย

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนในออโต้แบคแถวบ้าน กรองใช้ของโตโยต้าแคมรี่
เบดเสรจสองพันนิดๆ

ลองถามดูครับว่าคนใช้w211ปี2007เปลี่ยนเบรคไฟฟ้าไปกี่รอบครั้งละกี่บาท

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ขอคำแนะนำรถมือสองครับ Harrier 2.4 vs Eclass w211
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:21:44 »
การขับw211ได้อัตราเร่งดีกว่าเกาะถนนกว่าแต่แฮริเออร์ได้ความสบายอเนกประสงค์มากกว่า แต่ถ้าคิดถึงค่าดูแลผมว่าไปแฮริเออร์ดีกว่าเพราะตัวเครื่องหลายอย่างก็ใช้กับแคมรีได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:22:22 »
harrier น่าใช้กว่าในระยะยาวครับ :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:26:45 »
ผมคิดว่ายังไง Harrier ก็ถูกกว่าในภาพรวมนะครับ

แต่อยากทราบว่า W211 ที่สนใจนี่ สนใจตัวไหนเครื่องไหนครับ เพราะแต่ละรุ่นเครื่อง ราคาค่าซ่อมบำรุงก็ไม่เท่ากันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 19:30:41 »
Harrier  ซ่อมใหญ่ก็เจ็บปวดมากเหมือนกัน  ไม่ค่อยถูกหรอก   รถนำเข้าแบบนี้แพงพอสมควร  ประตูหลังฝาท้ายไฟฟ้าซ่อมแพงใช่เล่น   8 หมื่นบาทได้มั้ง ส่วนหลังคาแก้วพาโนรามิค  ถ้าเอารถไปตะแคงซ่อม 1 แสนกว่านะ     เปลี่ยนยางทีนึงร้องเหมือนกัน   โช๊คก็ไม่ใช่ถูก  ๆ   ช่วงล่างซ่อมแพงพอประมาณ  กินน้ำมันด้วย   อืดนิดหน่อย   รถโคลงกว่า  แต่ทั้งหมดนี้ถ้าคุณเอามาเทียบกันกับค่าซ่อมเบนซ์    มองไปที่ค่าซ่อมอย่างเดียว   Harrier  ดูดีมีราศีกว่าทันที

ผมว่าเลือก Hearrier  สบายใจกว่าเยอะเลย  ยิ่งใช้ระยะยาวฟันธงตัวนี้ดีกว่าเบนซ์ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:11:41 »
งบนี้ได้ Harrier 3.0 รุ่น300g หรือไม่ก็ AIRS เลยนะ

แต่ W211 ก็จะได้รถปีพอๆกับ Harrier คือราวๆ2004 2005 +-

เปนผมเลือกHarrier หรือRX300 เพราะชอบหน้าตามากๆ

ผมยกมันให้เป็นรถยนต์รุ่นหนึ่งๆ ที่สวยที่สุดตลอดกาล เลยทีเดียว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:40:48 »
Harrier ครับอเนกประสงค์ดี
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:07:27 »
ผมคิดว่ายังไง Harrier ก็ถูกกว่าในภาพรวมนะครับ

แต่อยากทราบว่า W211 ที่สนใจนี่ สนใจตัวไหนเครื่องไหนครับ เพราะแต่ละรุ่นเครื่อง ราคาค่าซ่อมบำรุงก็ไม่เท่ากันครับ
ตัวเบนซินหลังไมเนอครับ  CDIมันเกินงบ จะซื้อสด

งบนี้ได้ Harrier 3.0 รุ่น300g หรือไม่ก็ AIRS เลยนะ

แต่ W211 ก็จะได้รถปีพอๆกับ Harrier คือราวๆ2004 2005 +-

เปนผมเลือกHarrier หรือRX300 เพราะชอบหน้าตามากๆ

ผมยกมันให้เป็นรถยนต์รุ่นหนึ่งๆ ที่สวยที่สุดตลอดกาล เลยทีเดียว
ผมดูราคาให้ต่ำที่สุดครับเลยมอง 2.4 มันอยู่ปะมาน7แสน เพราะต้องซ่อมอีกนิดหน่อย

ถ้ามีคำแนะนำอีกรบกวนหน่อยนะครับ ไม่เคยซื้อรถปีเก่าขนาดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:23:03 »
w211 ต้อง>ปี2007 mc จะไม่ต้องลุ้นเบรค scb  เพราะตัดออกแล้ว ถ้าต่างจังหวัดดูดีกว่าแน่นอน ผมว่าซ่อมอู่นอกก็ไม่เท่าไหร่นะ (หากเคยใช้ยุโรปมาก่อน)
Harrier ถ้าเทียบกับยุโรป(พวกญี่ปุ่นเหมือนกันอย่าเทียบ) ผมว่าถูกโครต ยกเว้นตัว air -s  เออ....คอนโซลร้าวเกือบทุกคัน แต่ปีหลังๆ mc แล้ว(ดูจากมือเปิดประตูสีโครเมียม) จะไม่แตกร้าวแฮะ งง...อยู่เหมือนกัน
 สรุปให้เอา แฮริเออร์ และต้องสีขาวหรือดำเท่านั้น ถึงจะดูดีสำหรับตาแบบผม

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 21:59:52 »
ถ้าเน้นภูมิฐาน ยังไงตราดาวก็มา win ครับ  :)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 22:13:48 »

ตัวเบนซินหลังไมเนอครับ  CDIมันเกินงบ จะซื้อสด

งั้นตามที่บอกมา ก็คงเป็น E200 Kom. ใช่มั้ครับ แล้วถ้างบ 8 แสนนี่ ไม่แน่ใจว่าพอมั้ย เพราะราคารถมันอาจจะเกิน แล้วต้องเผื่อค่าซ่อมอีก

แต่ตัวนี้ผมไม่รู้รายละเอียดอะไรมาก แต่เท่าที่พอทราบคือ CDI มันจะไม่จุกจิกเท่า

ค่าอะไหล่ก็มีโหดๆเหมือนกัน ที่จำได้คือแร็คพวงมาลัยรั่ว แล้วก็ปั๊มอะไรซักอย่าง หลักแสนอยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 02:38:01 »
รถผมปีที่ 5 ขึ้น 6 วิ่งมา 1 แสน 3 กว่าผมขายไม่ลงอะครับรถดีมากนะหลังๆก็ไม่ได้เข้าที่เกร์ยที่ซื้อละครับเข้าที่ศูนย์โตโยต้าด้าอะไหล่ก็สั่งได้หมดหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองกรองแอร์ผมสั่งของ 3M ในเว็ปดีกว่าของศูนย์ที่ผลิตไทยครับ
ถ้าเอาของศูนย์ผลิตญี่ปุ่น 3 พันกว่าของ 3m โอเคเลยครับมีคาร์บอนช่วยดูดกลิ่นด้วยใช้กันเยอะแนะนำว่าเปลี่ยนทุกๆไม่เกิน 3  หมื่นโล

เครื่องตัวเดียวกับแคมรี่อย่างที่พี่ท่านบนบอกสบายใจได้ครับถ้าพวกชิ้นใหญ่ๆอะไหล่มือสองก็มีครับจากญี่ปุ่นเต็มไปหมดบางอย่างก็ซื้อมือสองได้ครับผมใช้มาเปลี่ยนถ่ายของเหลวกับผ้าเบรคยางแค่นั้นไม่เคยมีปัญหาเลยถ้าจะเล่นเติมงบนิดหาตัวไมเนอร์นะครับ
พวกคอนโซลจะได้ไม่เสียงแตกลายดูง่ายครับตัวไมเนอร์ที่จับประตูด้านนอกจะเป็นโครเมี่ยมครับส่วนเบาะถ้าตัวท็อปเบาะหนังจากญี่ปุ่นจะมีปุ่มอุ่นเบาะที่คอนโซลกลางครับถ้าจำไม่ผิดมีแค่สีดำครับ airbag 8 ใบถ้าเบาะจากนอกออปชั่นเต็มถ้ามีจอด้านบนไม่ค่อยแนะนำครับมาจากศููนย์ใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้เป็นภาษาญี่ปุ่น

เรื่องจอไม่เกี่ยวกับท็อปไม่ท็อปนะครับเลือกได้ตอนสั่งว่าจะเป็นเครื่องเสียง หรือ จอ+เครื่องเสียง ทั้งสองอย่างเพิ่มลำโพง  JBL ได้ครับดูว่าท็อปหรือไม่ตามที่บอกด้านบนนะครับ

เครื่องเสียง JBL (ส่วนใหญ่เปลี่ยนเป็นจอ 2  din กันหมด)วิธีดูคือตรงคอนโซลหน้าตรงกลางจะมีลำโพงอยู่ครับเบาะต้องปรับไฟฟ้าคู่หน้า
ถ้าไม่ได้ขับเร็วอะไรมากขับเรื่อยเปื่อย 10-11 โลลิตรครับ  ขับแบบทั่วไปในเมือง 8 กว่าๆโลลิตรครับ

ส่วน W211 ที่บ้านตอนนั้นเคยใช้เป็น 220cdi ครับ
โดยรวมรถโอเคครับขับนิ่มนวนดีเบาะหลังนั่งสบายผมสูง 182 นั่งได้สบายครับ ประหยัดน้ำมันดีมาก 13-15 นอกเมืองในเมืองขออภัยจำไม่ได้แล้วครับจากราคาที่พี่ตั้งมาน่าจะเป็นตัวก่อนไมเนอร์รึเปล่าครับถ้าใช้แนะนำว่าหาตัวที่เป็นเครื่องฝาดำนะครับถ้าฝาเทาเจอเทอร์โบพังกันเยอะฝาดำมาทีหลังครับเท่าที่ตามตอนที่ใช่ไม่เจอปัญหากันแล้วครับ
จะมีเรื่องที่ต้องคิดดีๆคือถ้าเข้าศูนย์หัวแบะครับชอบจับเปลี่ยนแบบไร้สาระมีครั้งนึงจานเบรคเหลือๆเลยโดนเปลี่ยนราคาก็เอาเรื่องอยู่ได้อะไหล่คืนมาช๊อคเลยเหลือเยอะมากหาเรื่องให้เสียตังผมอาจจะเจอศูนย์ไม่ดีนะครับประเด็นนี้

ถ้าหาอู่นอกดีๆกับพอมีความรู้เรื่องรถเล่นได้ครับอะไหล่เบนซ์ไม่ต้องกลัวมีทั้งใหม่ทั้งมือสองอยู่ที่ชอบแล้วละครับเอาคล่องตัวก็ต้องรถเก๋งครับเอาขับสบายวิสัยทัศดีอะไหล่ถูกกว่าทนทานกว่าโดยรวม harrier เลยครับช่วงราคานี้มีรถไซส์เล็กกว่าอีกตัวแนะนำครับ
ถ้าผมซื้อมือสองช่วงราคานี้อีกตัวที่น่าสนใจคือ IS250 ครับขับสนุกเครื่อง V6 เสียตรงกินน้ำมันหน่อยพอๆกับ harrier ครับน้อยกว่านิดสภาพดีๆหาไม่ยากเบาะหลังจะแคบหน่อยลองดูรีวิวเก่าๆดูครับไม่ควรมองข้ามสำหรับผมนะ ;D

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 02:38:31 »
Harrier ครับ ส่วนตัวว่ามันยังสวยจนถึงทุกวันนี้เลย
ถึงแม้ว่า W211 น่าจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่า
แต่ขอรถสวยไว้ก่อน ยอมเหนื่อยนิดหน่อยครับ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 06:53:12 »
Harrierเลยครับจะได้หมดห่วงเรื่องค่าดูแล
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:52:34 »
harrier เหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 15:01:19 »
จำเป็นต้องใช้รถที่ดูภูมิฐาน ---> ใครดูหล่ะครับ ถ้าคนส่วนใหญ่ในไทยก็ตัด Harrier ไปเลยครับ

งบ 8แสน มอง2ตัวนี้อยู่ปี 05-07 ---> งบเท่านี้ตัด w211 ทิ้งไปได้เลยครับ

1.ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน + 2.ซื้อมาจะเจ็บกับค่าดูแลขนาดไหน (อยากได้รุ่นที่ซ่อมดูแลเบากว่าและจุกจิกน้อยกว่าเพราะต้องใช้อีก5ปีอย่างต่ำ)
--> ถ้าเอางบเป็นตัวตั้ง harrier จบง่ายกว่า
      ถ้าถามผมโดยที่ไม่มีโจทย์อื่นให้เลือก ผมอยากให้เพิ่มงบอีกหน่อยและเล่น w211 ตัว facelift (เรื่องหม้อลมเบรค) ถ้ากลัวเรื่องค่าดูแล ให้มองตัว cdi
      และถ้ากลัวจัดๆ ให้จำกัดไปเลยว่าต้องเป็นเครื่อง cdi ตัวสุดท้ายของโฉมนี้ (หัวฉีด delphi) หรืออย่างน้อยๆ ก็ฝาดำ

ตอนนี้กังวลมากกลัวจะซื้อมาจอดอู่มากกว่าขับ มีคำแนะนำดีๆไหมครับ
--> เรื่องจอดอู่มากกว่าขับ แปลว่าซ่อมไม่จบ เรื่องซ่อมไม่จบทั้ง 2 คันคงไม่มี นอกจากไปได้รถยอดแย่มา
      ซ่อมจบทั้งหมดครับ  เพียงแต่ใช้เงินซ่อมเท่าไหร่เท่านั้นเอง งบในการซ่อมก็อยู่ที่ซ่อมที่ไหน และสภาพรถที่ได้มาเป็นอย่่างไร

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 16:30:27 »
รถผมปีที่ 5 ขึ้น 6 วิ่งมา 1 แสน 3 กว่าผมขายไม่ลงอะครับรถดีมากนะหลังๆก็ไม่ได้เข้าที่เกร์ยที่ซื้อละครับเข้าที่ศูนย์โตโยต้าด้าอะไหล่ก็สั่งได้หมดหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองกรองแอร์ผมสั่งของ 3M ในเว็ปดีกว่าของศูนย์ที่ผลิตไทยครับ
ถ้าเอาของศูนย์ผลิตญี่ปุ่น 3 พันกว่าของ 3m โอเคเลยครับมีคาร์บอนช่วยดูดกลิ่นด้วยใช้กันเยอะแนะนำว่าเปลี่ยนทุกๆไม่เกิน 3  หมื่นโล

เครื่องตัวเดียวกับแคมรี่อย่างที่พี่ท่านบนบอกสบายใจได้ครับถ้าพวกชิ้นใหญ่ๆอะไหล่มือสองก็มีครับจากญี่ปุ่นเต็มไปหมดบางอย่างก็ซื้อมือสองได้ครับผมใช้มาเปลี่ยนถ่ายของเหลวกับผ้าเบรคยางแค่นั้นไม่เคยมีปัญหาเลยถ้าจะเล่นเติมงบนิดหาตัวไมเนอร์นะครับ
พวกคอนโซลจะได้ไม่เสียงแตกลายดูง่ายครับตัวไมเนอร์ที่จับประตูด้านนอกจะเป็นโครเมี่ยมครับส่วนเบาะถ้าตัวท็อปเบาะหนังจากญี่ปุ่นจะมีปุ่มอุ่นเบาะที่คอนโซลกลางครับถ้าจำไม่ผิดมีแค่สีดำครับ airbag 8 ใบถ้าเบาะจากนอกออปชั่นเต็มถ้ามีจอด้านบนไม่ค่อยแนะนำครับมาจากศููนย์ใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้เป็นภาษาญี่ปุ่น

เรื่องจอไม่เกี่ยวกับท็อปไม่ท็อปนะครับเลือกได้ตอนสั่งว่าจะเป็นเครื่องเสียง หรือ จอ+เครื่องเสียง ทั้งสองอย่างเพิ่มลำโพง  JBL ได้ครับดูว่าท็อปหรือไม่ตามที่บอกด้านบนนะครับ

เครื่องเสียง JBL (ส่วนใหญ่เปลี่ยนเป็นจอ 2  din กันหมด)วิธีดูคือตรงคอนโซลหน้าตรงกลางจะมีลำโพงอยู่ครับเบาะต้องปรับไฟฟ้าคู่หน้า
ถ้าไม่ได้ขับเร็วอะไรมากขับเรื่อยเปื่อย 10-11 โลลิตรครับ  ขับแบบทั่วไปในเมือง 8 กว่าๆโลลิตรครับ

ส่วน W211 ที่บ้านตอนนั้นเคยใช้เป็น 220cdi ครับ
โดยรวมรถโอเคครับขับนิ่มนวนดีเบาะหลังนั่งสบายผมสูง 182 นั่งได้สบายครับ ประหยัดน้ำมันดีมาก 13-15 นอกเมืองในเมืองขออภัยจำไม่ได้แล้วครับจากราคาที่พี่ตั้งมาน่าจะเป็นตัวก่อนไมเนอร์รึเปล่าครับถ้าใช้แนะนำว่าหาตัวที่เป็นเครื่องฝาดำนะครับถ้าฝาเทาเจอเทอร์โบพังกันเยอะฝาดำมาทีหลังครับเท่าที่ตามตอนที่ใช่ไม่เจอปัญหากันแล้วครับ
จะมีเรื่องที่ต้องคิดดีๆคือถ้าเข้าศูนย์หัวแบะครับชอบจับเปลี่ยนแบบไร้สาระมีครั้งนึงจานเบรคเหลือๆเลยโดนเปลี่ยนราคาก็เอาเรื่องอยู่ได้อะไหล่คืนมาช๊อคเลยเหลือเยอะมากหาเรื่องให้เสียตังผมอาจจะเจอศูนย์ไม่ดีนะครับประเด็นนี้

ถ้าหาอู่นอกดีๆกับพอมีความรู้เรื่องรถเล่นได้ครับอะไหล่เบนซ์ไม่ต้องกลัวมีทั้งใหม่ทั้งมือสองอยู่ที่ชอบแล้วละครับเอาคล่องตัวก็ต้องรถเก๋งครับเอาขับสบายวิสัยทัศดีอะไหล่ถูกกว่าทนทานกว่าโดยรวม harrier เลยครับช่วงราคานี้มีรถไซส์เล็กกว่าอีกตัวแนะนำครับ
ถ้าผมซื้อมือสองช่วงราคานี้อีกตัวที่น่าสนใจคือ IS250 ครับขับสนุกเครื่อง V6 เสียตรงกินน้ำมันหน่อยพอๆกับ harrier ครับน้อยกว่านิดสภาพดีๆหาไม่ยากเบาะหลังจะแคบหน่อยลองดูรีวิวเก่าๆดูครับไม่ควรมองข้ามสำหรับผมนะ ;D
IS250  ค่าซ่อมดูแล การหาอะไหล่ ถ้าเทียบกับ  harrier เป็นยังไงบ้างครับ  ขอบคุณคับ

จำเป็นต้องใช้รถที่ดูภูมิฐาน ---> ใครดูหล่ะครับ ถ้าคนส่วนใหญ่ในไทยก็ตัด Harrier ไปเลยครับ

งบ 8แสน มอง2ตัวนี้อยู่ปี 05-07 ---> งบเท่านี้ตัด w211 ทิ้งไปได้เลยครับ

1.ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน + 2.ซื้อมาจะเจ็บกับค่าดูแลขนาดไหน (อยากได้รุ่นที่ซ่อมดูแลเบากว่าและจุกจิกน้อยกว่าเพราะต้องใช้อีก5ปีอย่างต่ำ)
--> ถ้าเอางบเป็นตัวตั้ง harrier จบง่ายกว่า
      ถ้าถามผมโดยที่ไม่มีโจทย์อื่นให้เลือก ผมอยากให้เพิ่มงบอีกหน่อยและเล่น w211 ตัว facelift (เรื่องหม้อลมเบรค) ถ้ากลัวเรื่องค่าดูแล ให้มองตัว cdi
      และถ้ากลัวจัดๆ ให้จำกัดไปเลยว่าต้องเป็นเครื่อง cdi ตัวสุดท้ายของโฉมนี้ (หัวฉีด delphi) หรืออย่างน้อยๆ ก็ฝาดำ

--> เรื่องจอดอู่มากกว่าขับ แปลว่าซ่อมไม่จบ เรื่องซ่อมไม่จบทั้ง 2 คันคงไม่มี นอกจากไปได้รถยอดแย่มา
      ซ่อมจบทั้งหมดครับ  เพียงแต่ใช้เงินซ่อมเท่าไหร่เท่านั้นเอง งบในการซ่อมก็อยู่ที่ซ่อมที่ไหน และสภาพรถที่ได้มาเป็นอย่่างไร

ขอบคุณครับ แต่งบอยากให้ต่ำกว่า8แสนครับ เพราะไม่อยากเป็นหนี้แล้ว
ระหว่าง harrier กับ is250 พี่ว่าตัวไหนดูดีกว่าและจุกจิกกว่ากันครับ

ปล ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 00:00:04 »

IS250  ค่าซ่อมดูแล การหาอะไหล่ ถ้าเทียบกับ  harrier เป็นยังไงบ้างครับ  ขอบคุณคับ

ขอบคุณครับ แต่งบอยากให้ต่ำกว่า8แสนครับ เพราะไม่อยากเป็นหนี้แล้ว
ระหว่าง harrier กับ is250 พี่ว่าตัวไหนดูดีกว่าและจุกจิกกว่ากันครับ

ปล ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
is250 กับ harrier ราคาอะไหล่ไม่ต่างกันมากครับ is250 เบิกที่ศูนย์ได้เลยครับ