ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเติมน้ำมันเครื่องมากกว่ากำหนด จะมีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงหรือไม่ครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมใช้น้ำมันอย่าเดียว และจดบันทึกเพื่อคำนวณอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันตลอด

เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา เอาไปเช็คระยะ ช่างที่ศูนย์ เติม น้ำมันเครื่องเกิน

(ที่ผมคิดว่าเกินเพราะ ดูจากน้ำมันที่เหลือในกระป๋อง น่าจะเกินไปประมาณ 0.4 - 0.6 ลิตร
หรืออาจจะไม่เกิน แต่ช่างอาจทำอะไรผิดพลาด หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมก็ไม่ได้ถาม
เพราะวันนั้นต้องรีบเอารถออกไป มารู้ตัวก็ผ่านไปวันนึงแล้ว
วันรุ่งขึ้นพอตอนเช้า ลองใช้ก้านวัดดู ก็ไม่ชัดเจน ว่าเกินไปเยอะมั้ย เลยคิดว่าไม่เป็นไรมั้ง)

หลังจากนั้น อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันก็ลดลง ไปประมาณ 1 กม. ต่อ ลิตร
และก็คงอยู่ประมาณนี้ตลอด

ผมจึงสงสัยว่า ถ้า น้ำมันเครื่องเกินจริง จะมีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองหรือไม่ครับ
ทุกวันนี้เลิกวัดอัตราสิ้นเปลืองแล้วครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

น้ำมันเครื่องเกินมีผลต่อการกินน้ำมัน

ถ้าคิดมากก็ถ่ายออก  แต่ถ้าไม่ก็ปล่อยไว้ก็ได้

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ถ้าเกิน แรงดันในห้องเครื่องก็จะสูงขึ้น รถจะวิ่งอืด กินน้ำมันมากขึ้นครับ
ควรเติมน้ำมันเครื่องตามระดับที่คู่มือกำหนดครับ

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
อืดครับ.เร่งไม่ค่อยขึ้น กินนำ้มันด้วถ่ายออกแตกต่างครับ..ขาดมากเกินมากก็ไม่ดี...มันเกิน ลองเอามาดมดูนะ หากมีกลิ่นโซล่าดิดมาอาจ นำ้มันดีเซลที่หัวฉีดหยด รีบเครมหรือให้ช่างดูด่วน...หากช่างเติมเกินอย่างว่าก็แล้วไป...ว่างๆ ก็ถ่ายออกซักนิด

ออฟไลน์ franky

• Full Member
เหมือนผมเลยเข้าศูนย์รู้สึกจะเกิน ชักดูก็เกินจริงๆ เลยรู้สึกว่าเครื่องอืดด้วย
แต่ไม่ได้ทำอะไร ตอนนี้เปลี่ยนอีกรอบไปแล้ว

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าน้ำมันเครื่องในอ่างสูงมากเกินไปมาก จนกระทั่งแคร้งชาฟท์หมุนไปตีกับน้ำมันเครื่องได้ เกิดแรงต้านมีผลกับการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

แต่ที่น่ากลัวกว่าคือจะตีจนเกิดฟองในน้ำมันเครื่อง ประสิทธิภาพในการหล่อลื่นและระบายความร้อนเครื่องยนต์เสียไป
 มีผลเสียต่อการสึกหรอของเครื่องยนต์

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
ศูนย์ของ isuzu ต่างจังหวัดก็เติมเกินครับ
เคยดูดออกประมาณ 0.5 ลิตร
รอบนี้ก็เกินอีกแล้วยังไม่ได้ดูดออกเลย ขนาดผมย้ำไปแล้วว่าอย่าเติมเกิน ถ้าเหลือผมขอกระป๋องกลับบ้าน

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เมื่อเช้ามึดตื่นมาลองใช้ก้านวัดดู ดูไม่ออกครับ มันใส ๆ แทบจะเป็นเนื้อเดียวกับก้าน

พอเอารถไปใช้งาน จอดปุ๊ป วัดใหม่ ปรากฏว่า ไม่เกินครับ อยู่ระหว่างขีดบน ขีดล่าง

จำได้ว่า ตอนที่วัด 1 วัน หลังจากเปลี่ยน นมค มา ใช้ก้านวัด วัดแล้ว ดูไม่ออก มันค่อนข้างใสมาก

แต่ก็คาใจกับสิ่งที่เกิดอยู่ดี เรางง ช่างมั่ว รถมึน หรืออะไร