ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำรั่วเข้ารถแบบนี้ควรแก้ไขอย่างไรดีครับ? (มีวิดีโอประกอบ)  (อ่าน 5103 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สืบเนื่องมาจากที่อาทิตย์ก่อนผมแปลกใจที่เอกสารที่วางไว้เบาะหลังรถเกิดเปียกอย่างผิดปกติ ซึ่งตอนนั้นผมก็คิดว่าช่วงนั้นคงรีบๆ ฉีดน้ำล้างรถแล้วก็กดกระจกรูดขึ้นลงให้กระจกแห้งพอหมาดๆ แล้วน้ำอาจหยดลงมาโดนตอนที่กดกระจกลง

แต่อีกสองสามวันต่อมาก็รีบๆ ฉีดน้ำล้างตามปกติ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือคราวนี้ยังไม่ทันกดกระจกลงก็เห็นหยดน้ำเปียกบนเบาะเต็มเลย ผมเลยเกิดอาการจิตตกเล็กน้อยว่า "เฮ้ย!!! รถพึ่งอายุห้าปีกว่านี่น้ำรั่วเข้ารถได้แล้วเหรอ"

ตกเย็นเลยทดลองเพื่อความชัวใหม่อีกที โดยเอาแผ่นพลาสติกวางรองไว้ที่เบาะก่อน จากนั้นก็เริ่มบรรเลงฉีดน้ำพักนึงตามวิดีโอที่ผมโพสให้ดู จะเห็นว่าน้ำจะเริ่มหยดช่วงนาทีที่ 1:15 เป็นต้นไป และที่ 1:50 จะเห็นน้ำไหลผ่านขอบยางตรงบริเวณเสาซีเหมือนยางมันไม่แนบสนิทกับประตู วันรุ่งขึ้นผมเลยเอาไปให้ช่างศูนย์ฮอนด้าช่วยวิเคราะห์และแก้ไขให้ ช่างเขาก็แก้เบื้องต้นโดยการปรับตั้งประตูให้ใหม่ ซึ่งก็ดีขึ้นมานิดนึง ไม่หยดมาจากขอบบนแล้ว แต่น้ำก็ยังไหลผ่านเสาซีเข้ามายังห้องโดยสารได้อยู่ดี

ตอนนี้ที่ผมคิดการแก้ไขปัญหาตอนนี้คือ....
1. เบิกยางขอบประตูใหม่ ของเดิมอาจจะแฟ๊บ แต่ไม่มีรอยฉีกขาดแต่อย่างใด
2. ซื้อยางขอบประตูจากข้างนอกที่เป็นสองปล้องข้างในที่มันหนาขึ้นมาหน่อย
3. ปรับตั้งประตูใหม่อีกรอบ ไม่รู้จะดีขึ้นไหม เพราะเมื่อทำล่าสุดนี่มีแอบช็อคเล็กๆ ที่ช่างขันน็อตออกดังปึ้งปั้ง (ที่ขันจากโรงงานคงแน่นมาก) ดันประตูกลับเข้าที่ตู้มๆ

แต่มีจุดสังเกตอย่างนึงนะครับที่ประตูหลังฝั่งซ้ายกับฝั่งขวามันสนิทไม่เท่ากัน เพราะฝั่งซ้าย (มองจากหน้ารถ) เอานิ้วแหย่เข้าไปที่ขอบยางประตูไม่ได้ แต่ฝั่งขวาแหย่เข้าได้สบายๆ

ไม่ทราบว่ามีใครพอจะช่วยแนะนำในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ได้บ้างครับ? ผมกลัวว่าถ้าในเร็ววันมีฝนตก รถผมคงได้เป็นตู้ปลาแน่เลย :'(

Honda Jazz GE (2009-2014)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 01:11:55 โดย Kurito »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ลองเบิกยางขอบประตูใหม่ใส่ก่อนก็ได้ครับ

แต่..ถ้าไม่หาย อาจต้องรื้อกรอบพลาสติกครอบเสา C เช็คกระจกหูช้างด้วยนะครับ
เพราะถ้ากระจกมีปัญหา น้ำมันอาจจะไหลมาตามขอบ (ด้านใน) พลาสติก แล้วค่อยหยดลงมาใส่เบาะ

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่ายางขอบประตูคงไปแล้ว รถที่บ้านผมก็ฮอนด้าอายุ 2 ขวบนิดๆ ยางเริ่มเปือยอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Mighty-X

หลักฐานชัดเจนเลยครับแบบนี้  :(

ขอเอาใจช่วยให้หายไวๆนะครับ