ผู้เขียน หัวข้อ: HR-V ไม่ได้มาฆ่า CR-V แต่ตัวที่ถูกฆ่าคือ .... !!?  (อ่าน 16318 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
HR-V ไม่ได้มาฆ่า CR-V แต่ตัวที่ถูกฆ่าคือ .... !!?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:12:07 »
หลายคนอาจจะคิดว่า มาดับ CR-V
แต่ผมคิดต่างไปว่า CR-V ไ่ม่ดับแน่นอน
อาจจะยิ่งส่้องประกาย ให้ CR-V ดูหรูมากขึ้น
เพราะแต่ก่อนไม่มีตัวเล็กกว่ามาเปรียบเทียบ

แต่ Honda Civic !!! นี่แหละผมว่า
ถึงแ้ม้จะเป็นรถคนละประเภทกันก็ตาม

ทุกวันนี้ Civic ก็เจอทั้ง Altis Mazda 3 อยู่แล้ว

HR-V ออกมา โดยเน้นภาพลักษณ์ premium แบบนี้ แย่แน่ๆ

เหตุผลที่ผมคิดแบบนี้ เพราะกลุ่มคนส่วนใหญ่ที่จะซื้อ Civic นั้น
เมื่อมาพิจารณา HR-V อาจจะคิดหนักขึ้น
เราตัดยี่ห้ออื่นออกไป คิดว่ายังไงก็จะเลือก Honda แน่ๆ

1. น้องๆนักศึกษา ที่พ่อแม่ให้งบมาราวๆนี้
เด็กๆเค้าไม่ได้สนเรื่องนั่งสบายเท่าไหร่ ซึ่งจะว่าไป Civic ก็อาจจะไม่ได้นั่งสบายกว่า HR-V มากนัก
ยกตัวอย่าง Civic ตัว top กับ HR-V ตัว top ที่มีพาโนรามิกรูฟ

2. หนุ่มสาว เพิ่งเริ่มทำงาน อยากมีรถซักคัน
ก็อาจจะเอนเอียงมาทาง HR-V มากกว่า ด้วยรูปลักษณ์ที่ทันสมัย อเนกประสงค์ในราคาที่ผ่อนไม่เกินกำลังเหมือน CR-V

3. ครอบครัวขนาดกลาง ลูกสองสามคน ที่เคยมอง Civic อาจจะหันมาทาง HR-V มากกว่า

แล้วใครหล่ะจะซื้อ Civic? ทีนี้
ผมว่าก็ยังมี แต่น้อยลงแน่ๆ ได้่แก่ คนที่ไม่ชอบ SUV ชอบเก๋งมากกว่า และ รัก Honda

สิ่งนี้ กลับไม่เกิดกับ Accord CR-V มากนัก
เพราะ ทางของเค้าชัดเจน คนที่กำเงินล้านกลางๆมาถอยรถพวกนี้
ค่อนข้างชัดเจน ว่าจะเอา SUV หรือ Sedan D segment

ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ เพื่อนๆว่าไงกันมั่งครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: HR-V ไม่ได้มาฆ่า CR-V แต่ตัวที่ถูกฆ่าคือ .... !!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:14:12 »
แบบนี้ Civic คง Minor change แบบเต็มๆ เหมือนตัว USA ซ่ะที

ไม่งั้น ยอดขายไม่กระเตื้องแน่

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
Re: HR-V ไม่ได้มาฆ่า CR-V แต่ตัวที่ถูกฆ่าคือ .... !!?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:14:39 »
ใช่ครับ จากที่ไปลองนั่ง
crv ยังคงโปร่งสบายกว่า
แต่ยอมรับ เบาะคนขับ นั่งดีมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:16:34 »
ผมเห็นด้วยตามคุณเลยครับ

Civic ตายแน่ๆ

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:27:45 »
  คิดว่า civil ตายด้วยแน่นอน ยอดขายน่าจะลดลงจากเดิม มองเวลาคนซื้อส่วนหนึ่งมักจะตั้งงบประมาณไว้เท่านี้ประมาณนี้ พอช่วงราคาพอๆกัน แบบนี้ลองของใหม่สดดีกว่าๆ ออฟชั่นก็จัดเต็มหน้าตาสวยคม ยกเว้นคนซื้อที่มองแล้วว่าตัวเองต้องซื้อรถแบบนี้เพื่อให้เหมาะกับการใช้งานส่วนบุคคล

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:28:25 »
เห็นด้วยในข้อ 2-3 เลยครับ
ถ้าจะซื้อรถสักคันแบบเอนกประสงค์ งบประมาณไม่เกินตัวอย่าง CRV
HRV ก็เป็นรถที่คุ้มค่ามากครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:31:26 »
ผมคิดว่า honda ต้องการแก้เกมที่ตอนนี้ civic โฉมปัจจุบันไม่ฮิตเท่าไหร่
เลยจับ HRV ยัด 1.8 แล้วอัพออฟชั่นและราคาให้ขนาดกับ Civic ไปเลย
ให้คนที่จะซื้อ Civic หันมาเล่น HRV แทน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:45:55 »
ผมว่า civic ก้กระทบแต่ Crv ผมก้ว่าไม่เบาแน่ๆ ยิ่งหน้าตาก้ไม่ได้ลงตัวอะไรมากอยู่ครับ

ออฟไลน์ aofza3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:46:11 »
ผมว่าตลาดปัจจุบันนะครับ SUV ราคาล้านต้นๆ มีหลากหลายยี่ห้อให้เลือกนะครับ
และถ้าเป็นคนที่ต้องการจะออกเฉพาะยี่ห้อ Honda จริงๆผมว่าระดับกลุ่มลูกค้าที่จะเอาเจ้า HR-V ตัวนี้
น่าจะเป็นกลุ่มอย่างที่ว่าแหละครับคนเพิ่งมีครอบครัวหรือคนมีอายุ 30  ขึ้นไปนะครับ
วัยรุ่นอายุไม่เกิน 30 ผมว่าเค้าคงยังไม่ชอบ SUV ซักเท่าไหร่
เพราะมันมีข้อจำกัดในเรื่องของความคล่องตัว+ราคา แต่ HR-V ตัวนี้ราคาน่าลุ้นนะครับ
ถ้าพูดถึงเฉพาะ C-Segment ผมเชื่อว่า Civic ต้องเป็นหนึ่งในตัวเลือกของใครหลายคนนะครับจะเป็นรองแค่อัลติส
 แต่ตอนนี้ Mazda 3 มาแรงนะอ้าววว ยังไงๆ ชื่อ CIVIC ก็ยังอยู่กับเราไปอีกนานแน่นอนครับยิ่งถ้าเอาตัวโฉม USA เข้ามานี่ผมยืนขึ้นเลยล่ะ
 (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมอย่าว่าผมนะ 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:47:43 โดย aofza3 »

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:51:35 »
ก็อาจจะไม่เกินจากการคาดหมายของฮอนด้าก็ได้นะครับ
เพราะปัจจุบันcivicก็ไปได้ไม่ไกลเท่าไหร่เจอ altis mz3ไปก็จุกพอแล้ว
แต่เค้าคงคิดว่าถ้าจะกระทบcivic ก็ต้องกระทบยี้ห้ออื้นด้วย
เอาตัวใหม่ไปดึงยอดมาดีกว่า ภาพรวมได้ยอดมากกว่าเดิมก็โอเค

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 14:58:11 »
ไม่รู้นะ ผมว่า ถ้า X-Trail เปิดราคามาซัก 1.1 ล้าน อาจมีเกมพลิก

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:04:56 »
ผมว่าฮอนด้าปล่อยซีวิคลอยแพแล้วดูจากการไมเนอร์อันแสนจะน้อยนิดที่ผ่านมา
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:14:39 »
ผมก็ว่า กำเงินล้านนึง+- เนี้ย ไม่ HR-V ก็ไป D-seg ละ

ข้าม Civic ไปเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:19:31 »
ผมว่าคนที่จะซื้อ Civic เขาก็ซื้อ Civic อยู่ดี
หรือถ้า Civic จะตาย มันก็ตายไปของมันเอง

ไม่ใช่ว่าเงินมีเงินล้านจะมีตัวเลือกแค่ Civic กับ HR-V
เขาไปซื้อ Mazda 3 ได้ Altis ได้ Sylphy Pulsar ได้ ไหนจะ Focus กับ Cruze อีก

ทำไมไม่ใช่ Civic แล้วต้อง HR-V เท่านั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:24:14 »
เชื่อสิยังไงก็ขายดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:33:12 »
ผมว่า หลักการ มันก็เหมือน Brio, Freed นั่นแหละ ไม่ได้มาฆ่าใคร นอกจากตัวมันเอง

แน่นอนยอดจองสามสี่เดือนแรก ต้องแรง เพราะมันเป็นการวัดBrand Loyalty ล้วนๆครับ

ถ้าหลับตาไม่ดูขนาด แล้วจองรถเลย มีเยอะแน่ แต่ถ้าคนได้เห็นรถ ได้ลองนั่ง เทียบกับ CIVIC อาจจะต้องร้องเจี๊ยกกับค่าตัวขนาดนี้ครับ

รอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:37:46 »
ถ้าจะซื้อ Civic คิดหนักจริงๆครับ เพราะโดยธรรมชาติตัวรถมันก็เป็นกลางๆ ไม่ดีมากไม่แย่มาก แต่พอ HR-V ออกมา บอกว่ามิติรถพอๆกัน แต่ได้ยกสูง ในราคาเท่ากันและออปชันมากกว่า... คนซื้อที่ไม่ได้กะเอาไปทำซิ่ง มีเลือกไปจิ้ม HR-V แน่นอนครับ

เหตุผลเดียวกันกับที่ Ecosport จะโดน

ส่วน Juke ไอ้นี้มันแหวก รอดตัวไปจากสงครามราคา เพราะคนจะซื้อเพราะอยากจะซื้อล้วนๆ คนก็ไม่ซื้อก็คือไม่ซื้อแต่แรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:40:31 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:39:32 »
ผมว่าคนที่จะซื้อ Civic เขาก็ซื้อ Civic อยู่ดี
หรือถ้า Civic จะตาย มันก็ตายไปของมันเอง

ไม่ใช่ว่าเงินมีเงินล้านจะมีตัวเลือกแค่ Civic กับ HR-V
เขาไปซื้อ Mazda 3 ได้ Altis ได้ Sylphy Pulsar ได้ ไหนจะ Focus กับ Cruze อีก

ทำไมไม่ใช่ Civic แล้วต้อง HR-V เท่านั้นล่ะครับ

Brand Royalty ไงครับ ถ้าคนไม่มีตรงนี้ก็คงไปเลือกยี่ห้ออื่น ซึ่งในงบประมาณนี้ คนชอบเตี้ยก็คงไป Mazda3 ALTIS แต่พอยกสูงมันก็กลับมา HR-V อยู่ดี แล้วถ้าคนมีตรงนี้ จะใช้แค่ฮอนด้าเท่านั้น ถามว่าถ้าในงบไม่เกินล้าน-ล้านนิดๆ ไม่ถึง CR-V จะเลือกอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:42:03 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:48:20 »
บางครั้งอาจจะออกมาแย่งยอดขายกันเอง อย่างที่หลายๆท่านคิดนะครับ ทำให้ยอดของแต่ละตัวไม่มากเหมือนก่อน แต่สุดท้ายยอดรวม กลายเป็น Honda ขายรถได้มากขึ้น ตรงนี้แหละครับ ที่ Honda ต้องการมากที่สุด

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:49:50 »
คนซื้อซีวิคผมว่าส่วนนึงเค้าซื้อเพราะจะเอาทรงซีดานครับ
บางคนบ้านมีคนแก่ขึ้นรถสูงๆก็ลำบาก ไม่ชอบทรงวัยรุ่น

เหมือนซีวิคไฮบริจน่ะเราด่ากันเละแต่มันก็ยังมีคนซื้อมาขับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:05:17 »
คงจะกระทบบ้างแหละเพราะซีวิคตัวนี้ไม่ใช่ไม่ดีแต่มันยังไม่เด่นพอ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:12:00 »
กระทบครับ แต่ผมมองว่าสำหรับฮอนด้าคงไม่ใช่ประเด็น

เพราะขอให้แย่งยอดเจ้าอื่นมาได้ก็ถือว่าสำเร็จแล้ว

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:16:55 »
ผมคิดว่า ทาง Honda คิดเอาไปเทียบกับ Subaru XV มากกว่า เพราะน่าจะเป็น crossover เหมือนกัน แม้จะได้เครื่องเล็กกว่านิดหน่อยแต่ราคาก็ถูกกว่า xv ขนาดดัวรถไม่ได้ห่างกันมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 18:42:10 »
อยากจะเห็น Civic ปรับไฟหน้าให้ดูดีขึ้น ปรับไฟท้ายแบบโฉม US

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 18:53:15 »
Ecosport  ,Juke ก็เช่นกัน น่าจะโดนประมาณ 100 คัน/เดือน

ส่วนเก๋ง C seg น่าจะโดนเยอะ Civic นี่โดนแน่ ยี่ห้ออื่นอาจน้อยมาก

CRV อาจขายดีขึ้นในรุ่นล่างสุด หรือน้อยลงเพราะยอมลงมาเอาตัวท็อป HRV
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 19:13:34 »
ถึงHIV จะจัดเต็มทั้งออฟชั่นและราคาผมก็ยังเลือกCivic อยู่ดี ด้วยทรงซีดานแต่งซิ่งกว่าเยอะ ด้วยเหตุที่ยังวัยรุ่นอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 19:23:37 »
โจทย์นี้ โดนผมตรงๆเลย เพราะมอง civic 1.8 es ไว้และจะจองเดือนหน้าแล้ว แต่ผมก็รอดูvezel เพราะมันก็สวยมาก แต่พอเปิดตัวมาเห็นราคา ผมว่าถ้าคนที่คิดจะเอา suv แน่นอนผมว่าราคามันโอเค แต่ผมที่ยังไม่มีครอบครับ อายุ 26 ปี พอเทียบกับ civic es แล้ว civic ของเล่นมากกว่า ราคาถูกกว่า hrv 3 หมื่น รวมส่วนลดเป็น 50000 ที่เพิ่มขึ้น ผมว่าผมคงเอา civic เหมือนเดิม เพราะแต่งสวยกว่าคล่องตัวกว่า 50000 ที่เพิ่มขึ้นได้เบาะพับกับยกสูงเลยดูไม่ค่อยจำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 20:45:29 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 20:05:54 »
ในฐานะที่อาจจะเป็นกลุ่มเป้าหมายของ Civic คือนิสิตนักศึกษา...

ผมว่า HR-V มา ผมก็ยังเลือก Civic นะ คือส่วนใหญ่นักศึกษาเค้าเน้นรถพวกขับคล่องๆในมหาลัยมากกว่าครับ HR-V นี่ผมว่ามันใหญ่+สูงไปหน่อย

อีกอย่าง ทรง SUV พวกนี้ ถ้าไม่ฉีกแนวแบบ Juke ก็ไม่ค่อยมีกลุ่มนิสิตนักศึกษามองนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 20:13:56 »
คนซื้อซีวิคผมว่าส่วนนึงเค้าซื้อเพราะจะเอาทรงซีดานครับ
บางคนบ้านมีคนแก่ขึ้นรถสูงๆก็ลำบาก ไม่ชอบทรงวัยรุ่น

เหมือนซีวิคไฮบริจน่ะเราด่ากันเละแต่มันก็ยังมีคนซื้อมาขับ

เห็นด้วยครับ
เพราะถ้ามองแบบนั้น คู่แข่งทางอ้อมในค่ายเดียวกัน ของแต่ละเจ้า ก็มีเหมือนๆกันหมด
ถ้าเอาแค่คู่นี้ตรงๆเลย
ก็เหมือน mazda3 ทั้ง2ทรงนั่นแหละครับ
เพียงแค่ต่างกันตรง เราเอา mazda3 hb ไปยกสูงนิดหน่อย ใกล้เคียงกะคู่นี้แล้ว

คนชอบซีดาน ยังงัยก็ชอบอยู่วันยังค่ำ
แต่สำหรับผม ผมชอบรถครอบครัว7ที่นั่ง
ต่อให้ hr v จะขายต่ำกว่าฟรีด ผมก็ซื้อฟรีดครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 20:21:54 »
ผมว่าcivic fb model นี้ Honda ดูเหมือนจะทำตลาดแปลกมากๆ ช่วงแรกๆได้ แบบผ่อน0%เปนตัวทำยอด

แต่ต้นปีนี้แทนที่จะ mc กลับแต่งหน้าทาปากนิดเดียวเอง กลับไม่มีโปร0%นี้แล้ว ยิ่งเจอพี่ตีสกะน้องสาม ยอดเลยลดลง เดือนที่แล้วน้องสามแซงด้วยซ้ำ

แต่ผมว่าบางทีอาจวางแผน mc ปีหน้าจะได้ดูสดหน่อย เพราะพี่ตีสกะน้องสามคงจะจืดลงไปเยอะและไม่ถึงช่วงปรับเปลี่ยนอะไร.

ทำให้Hondaอาจจะจัดเต็มก็ได้

ดังนั้น เจ้า HRV คงมาเปนตัวเพิ่มยอดรวมมากกว่า. ปีนี้hondaคงทำใจกะcivic แล้วล่ะ