ผู้เขียน หัวข้อ: --รถกระบะสมัยนี้ทำไมฐานล้อที่ยาวขึ้นไม่ได้ส่งผลให้ห้องโดยสารนั่งสบายมากนัก--  (อ่าน 8123 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
เปรียบเทียบกับกระบะไทรทันที่มีระยะฐานล้อสั้นที่สุดในบรรดารถกระบะในบ้านเราสมัยนี้  ??? ดูเหมือนความยาวห้องเครื่องด้านหน้ามีผลทำให้ฐานล้อด้านหลังยืดออกไปนะ หรือมีเหตูผลอื่นๆอีกมั้ยครับ ทำฐานล้อได้ยาวขึ้นน่าจะเป็นโอกาสทำให้ห้องโดยสารนั่งสบายขึ้นนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 07:23:22 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ carenaruk

พิจารณาจากรูปแล้ว ไทรทันกับวีโก้ มีห้องโดยสารยาวสุด รองมาก้อ ดีแมค เรนเจอร์ สั้นสุดคงเป็น นาวาร่า

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ผมว่าอยู่ที่การออกแบบภายในมากกว่าครับ ดูเหมือนๆห้องโดยสารไตรตั้นยาวที่สุดเลย
แต่ฐานล้อสั้นแบบนี้ส่งผลต่อวงเลี้ยวที่จะได้แคบกว่าฐานล้อที่ยาวกว่า
จะเห็นผลเรื่องการเข้าจอดหรือการตีวงยูเทิร์นครับ

ปล.รูปเทียบด้านข้างแบบนี้ All new Triton ดูสวยและลงตัวที่สุดเลย (เพราะไม่เห็นกระจังหน้ามั้ง)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ toonze

สัดส่วนตามรูปมันไม่ได้ค่าที่แน่นอนนะครับผมว่า แล้วความต่างมันก็แค่หลัก ซ.ม. เท่านั้น  อยู่ที่การออกแบบภายในมากกว่าครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ของแบบนี้ พวกตัวเลข ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไรครับ
ความสบาย ความกว้าง ส่วนตัวชอบไปลองนั่งเปรียบเทียบกันในงานมอเตอร์โชว์ไปเลย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
มอเตอร์ว่าจะไปลองนั่งทุกคันเดี๋ยวก็รู้ใครจะนั่งสบายสุด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ichok

ถ้าดูจากความยาวของตัวรถมันก็พอๆกันทุกคันนะครับ และคงเน้นความยาวของกระบะท้ายให้คงไว้จึงไม่สามารถขยายห้องโดยสารได้ หรือถ้าทำห้องโดยสารใหญ่พื้นที่กระบะก็น้อย หรือไม่ก็ต้องเอาเครื่องไว้ใต้ห้องโดยสารแบบรถตู้ไปเลย หน้าตารถคงพิลึกแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ความสบายของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ผมไม่ชอบเบาะหลังของ Triton เพราะมันเอนไป แต่ชอบของ BT50 , Ranger , Vigo มากกว่า เพราะมันชันกว่า แต่มันก็อยู่ในตำแหน่งที่ไม่ตรงด้วย มันพอดีสำหรับผม  เพราะเวลานั่งเบาะหลังผมไม่ได้ชอบถึงขนาดนั่งพิงไปตลอด ชอบยื่นมาดูหน้ารถ ดังนั้นของ Triton นี่ผมไม่ชอบ  ส่วน Dmax กับ Colorado ผมไม่ชอบประตูหลังมัน ที่เปิดได้ไม่กว้างเลย ภายในชอบ BT50 , Ranger , Vigo มากกว่า 3 รุ่นนี้มันพอดีสำหรับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thchalerms

ผมว่าอยู่ที่การออกแบบภายในมากกว่าครับ ดูเหมือนๆห้องโดยสารไตรตั้นยาวที่สุดเลย
แต่ฐานล้อสั้นแบบนี้ส่งผลต่อวงเลี้ยวที่จะได้แคบกว่าฐานล้อที่ยาวกว่า
จะเห็นผลเรื่องการเข้าจอดหรือการตีวงยูเทิร์นครับ

ปล.รูปเทียบด้านข้างแบบนี้ All new Triton ดูสวยและลงตัวที่สุดเลย (เพราะไม่เห็นกระจังหน้ามั้ง)

เห็นด้วยเลยครับ
Triton ดูลงตัวมากๆ ด้านข้าง
แต่ด้านหน้าไม่ผ่านเลย ยกเว้น ไฟหน้า

Dongfang Bubai

• บุคคลทั่วไป
ห้องเครื่องของรถกระบะสั้นหรือยาวไม่น่าจะเกี่ยวกันกับเรื่องห้องโดยสารและฐานล้อนะคะ
เพราะรูปร่างกระบะแบ่งเป็น 3 ส่วนชัดเจนและวางอยู่บนแชสซี รูปทรงเลยยืดหยุ่นได้มากกว่ารถเก๋ง
ยกตัวอย่างเช่น Mazda ที่ช่วงห้องเครื่องยาวทำให้บังคับห้องโดยสารและด้านท้ายให้สั้น

กรณี Triton ผู้ออกแบบใช้ J curve ตรงด้านหลังห้องโดยสารซึ่งบริเวณนั้นกินเข้ามาในบริเวณห้องโดยสารจริง
แต่ไม่กระทบต่อพื้นที่ภายใน ทำให้ฐานล้อสั้นลงได้ และดูเหมือนจะสามารถใช้ฐานล้อไซส์นี้ common กับ
Pajero sport รุ่นใหม่ได้เลย ดูแล้วมีแต่ผลดีมากค่ะ อนาคตน่าจะมีคนทำตามเพราะสามารถชูจุดขายด้านความสวยงาม
และความคล่องตัวแบบรถนั่งมากกว่ารถกระบะ

แต่อันนี้คิดเอาเองนะคะ ความเป็นจริงคือคนอาจจะชอบฐานล้อยาวๆ กันก็ได้เพราะดูแข็งแกร่งมั่นคงกว่า
Triton อาจจะทำแบบนี้อยู่ตัวเดียวไปเรื่อยๆ ก็ได้ค่ะ

ส่วนบริเวณหน้ารถ ถ้ามีรุ่นที่ทำกันชนหน้าสีดำแบบ Wildtrack ออกมา หน้าตาTriton รุ่นนี้ก็จะเหมือนกับ
รถ concept ของค่ายเลยค่ะ ส่วนตัวคิดว่าสวยมากเลนะคะ

ออฟไลน์ MUK

เบาะหลังผมไม่ชอบของ นาวาร่าที่สุด อื่นๆรับได้ครับ ตัวจริง triton สวยดี triton หนึบแบบไม่ต้องฟโม้

ออฟไลน์ zeriw009

ด้านข้าง พี่ติ๊กกินขาดเลยครับ  ;D ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ franky

• Full Member
สัดส่วนตามรูปมันไม่ได้ค่าที่แน่นอนนะครับผมว่า แล้วความต่างมันก็แค่หลัก ซ.ม. เท่านั้น  อยู่ที่การออกแบบภายในมากกว่าครับ

+1 ภายในมีองคฺประกอบหลายอย่างที่จะทำให้กว้าง แคบ สะดวกสบาย

ออฟไลน์ kiwiwi

อยู่ที่การบรรทุกของด้วยครับ

ถ้าเป็นของหนัก ฟอร์ดดูจะได้เปรียบ เมื่อวางของชิดตัวถังส่วนหัว

แต่ ไทรทัน จะมีจุดเด่นเรื่องส่วนท้ายที่ยื่นยาวกว่าคนอื่นตั้งแต่สตรด้าแล้วครับ
ในสมัยก่อน รถสี่ประตูส่วนใหญ่ ช่วงกระบะจะสั้นมากๆ

ก็มีแต่เจ้าสตรด้าแหละครับ ที่สามารถไว้ของได้เกือบเท่า แค๊ปของค่ายอื่นๆ
แต่ไม่สามารถบรรทุกหนักได้ เพราะตูดจะห้อย หน้าจะยก แล้วแสงไฟก็จะลอย
...แต่ถ้าเป็นของเบาๆจำนวนเยอะๆ สบายเลยครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

อยู่ที่การบรรทุกของด้วยครับ

ถ้าเป็นของหนัก ฟอร์ดดูจะได้เปรียบ เมื่อวางของชิดตัวถังส่วนหัว

แต่ ไทรทัน จะมีจุดเด่นเรื่องส่วนท้ายที่ยื่นยาวกว่าคนอื่นตั้งแต่สตรด้าแล้วครับ
ในสมัยก่อน รถสี่ประตูส่วนใหญ่ ช่วงกระบะจะสั้นมากๆ

ก็มีแต่เจ้าสตรด้าแหละครับ ที่สามารถไว้ของได้เกือบเท่า แค๊ปของค่ายอื่นๆ
แต่ไม่สามารถบรรทุกหนักได้ เพราะตูดจะห้อย หน้าจะยก แล้วแสงไฟก็จะลอย
...แต่ถ้าเป็นของเบาๆจำนวนเยอะๆ สบายเลยครับ

Strada Grandis (4 ประตู)
ผมว่าช่วง overhang มันไม่ยาวเท่า Mega Cab นะครับ