ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับโคมไฟหน้าของรถขับซ้ายและขวาครับ มันต่างกันหรือเปล่า  (อ่าน 4975 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
พอดีรถที่ผมใช้อยู่ mitsubishi space wagon 07(โฉมสุดท้าย)
ผมขัดโคมมาหลายรอบแล้ว

นอกจากจะทุบแตกและเคลมประกัน
ผมเหลือบไปเห็นเว็ปขายของเมืองจีนมา
ราคารวมค่าจัดส่งถูกกว่าของ 0 เป็นหมื่น

แต่ครั้นจะซื้อมา ก็นึกได้ว่า ของในประเทศเขาน่าจะสลับกับของบ้านเราอยู่
เพราะพวงมาลัยมันคนละด้านกัน
และจำได้ว่า สมัยก่อน เบ๊นซ์พวงมาลัยซ้ายของคุณพ่อ ก็ส่องสว่างไม่เหมือนกับของบ้านเรา

เพราะถ้าขับขวา ไฟทางซ้ายมันจะไกลกว่า
ไม่รู้ผมจะเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าโปรเจคเตอร์จะไม่เหมือนกัน ฝั่งคนขับเลนส์ส่องตำกว่าหน่อย ถ้าเป็นรีเฟลคเตอร์ ใส่แทนกันได้เลย
.
.
.
.
.
.
.
.
.
มัง  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้า projector cutoff ไม่เหมือนกันครับ

ถ้า พวงมาลัยขวา cutoff ด้านขวาจะต่ำกว่าไม่ให้แยงตารถสวน

พวงมาลัยซ้ายก็กลับกัน

ref : http://www.affordablehidretrofitting.com/faq.html

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
แบบรีเฟลค ซ้ายขวาก็ไม่เหมือนกันนะครับ

เปลี่ยนของประเทศพวงมาลัยซ้ายมาใส่ เดี๋ยวจะแยงตาผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Cutoff ไม่เหมือน  มีแต่ taxi ที่ชนมาเอาขับซ้ายมาใส่ แยงตามาก

ออฟไลน์ benley

ต่างกันที่ทิศทางการส่องลำแสง
เช่น ถ้าเป็นเบ๊นซ์ก็ปรับเอาได้ บน-ล่าง/ซ้าย-ขวา ปรับได้หมด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มีสองอย่างที่รถ สองพวง(พวงซ้าย กะพวงขวา) ใส่แทนกันไม่ได้

ไฟหน้า กับ กระจกมองข้าง

ออฟไลน์ kiwiwi

สงสัยต้องตีแตก แล้วเคลมประกันเอา น่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีสองอย่างที่รถ สองพวง(พวงซ้าย กะพวงขวา) ใส่แทนกันไม่ได้

แล้วที่ปัดน้ำฝนล่ะครับ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
มีความใส่ใจต่อผู้ร่วมใช้ถนนดีจริงๆครับผม^^

ออฟไลน์ Tapanan

นอกจากไฟหน้า แล้วยังมีกระจกมองข้างอีกด้วยครับ ขับ ซ้าย-ขวา ไม่เหมือนกัน...

นอกจากไฟหน้า แล้วยังมีกระจกมองข้างอีกด้วยครับ ขับ ซ้าย-ขวา ไม่เหมือนกัน...
ตัวโครงกระจก หรือ ตัวเนื้อกระจกไม่เหมือนเหรอครับ

ต่างกันที่ทิศทางการส่องลำแสง
เช่น ถ้าเป็นเบ๊นซ์ก็ปรับเอาได้ บน-ล่าง/ซ้าย-ขวา ปรับได้หมด
ถ้าเป็น MB จะเอาไฟหน้าของขับซ้ายกับขวามาใช้แทนกันได้เหรอครับ

• Hi!!!!

แล้วที่ปัดน้ำฝนล่ะครับ

ขอหยิก 2 ทีซิ!!

เอาที่มันสมดุลสิ! ไม่งั้นก็จะมีคำถามตามมา คอนโซลหน้าเอย หัวเกียร์เอย

(กรณีนี้ไม่นับ BMW รุ่นเก่าๆบางรุ่น ที่ไม่ยอมย้ายปัดน้ำฝนให้ตรงฝั่ง กลายเป็นฝั่งคนขับปัดไม่หมด ฝั่งคนนั่งปัดเกลี้ยง)

• Hi!!!!
ตัวโครงกระจก หรือ ตัวเนื้อกระจกไม่เหมือนเหรอครับ

ลองปีนขึ้นไปบนหลังคารถ (พูดเล่นนะ เดี๋ยวหลังคาบุบ) แล้วจะรู้ว่า หูกระจกฝั่งซ้าย จะพับเข้าหารถ มากกว่าฝั่งขวา (สำหรับรถพวงขวา)

เรื่องนี้เคยทำให้ผมตกใจจนบ้านเกือบแตกมาแล้ว สมัยเห่อรถคันเก่า (กระจกสองข้างกางไม่เท่ากัน)